Tư vấn âm thanh và VGA cho HTPC!

designvb

Chào các bạn!
Mình muốn nâng cấp máy PC của mình lên HTPC.Cấu hình của mình như sau:
Main: Intel DQ965
Ram: 2gb
Cpu: Intel Xeon 3050 2.13ghz
HDD: 3*160gb(raid5 chạy OS và biên tập film)+ 750*3(raid 5: chứa data)--> mình muốn an toàn dữ liệu là trên hết.
PSU: 450W CoolerMaster
Mình muốn PC của mình thành HTPC vì vậy thắc mắc lớn nhất bây giờ là : VGA thì xài loại nào , sound card thì nên xài hiệu gì và loa thì loại nào vừa túi tiền mà chất lượng ổn 1 chút.
Mong các anh em HD cho mình vài ý kiến để có 1 bộ HTPC xài tết.
Thanks all!

vinagoh

Well-Known Member
Ðề: Tư vấn âm thanh và VGA cho HTPC!

Chào các bạn!
HDD: 3*160gb(raid5 chạy OS và biên tập film)+ 750*3(raid 5: chứa data)--> mình muốn an toàn dữ liệu là trên hết.
Mình muốn PC của mình thành HTPC vì vậy thắc mắc lớn nhất bây giờ là : VGA thì xài loại nào , sound card thì nên xài hiệu gì và loa thì loại nào vừa túi tiền mà chất lượng ổn 1 chút.
Thanks all!

Bạn dự định đầu tư bao nhiêu tiền cho dự án này???

designvb

Bạn nói dự án thì lớn lao quá :D.Mình chỉ còn thiếu vga card sound đủ xài để chơi HD thôi,mình chỉ mới tìm hiểu nên chưa rành về HD lắm.Nhờ anh em trong diễn đàn tư vấn thêm giúp mình.Vì kinh tế eo hẹp nên mình đầu tư khoảng 10t nữa thôi.
Cảm ơn bạn.

TQN

Chào các bạn!
Thanks all!

Không biết mục đích chính của bạn là biên tập phim hay làm HTPC..?
- Nếu PC đủ sức biên tập phim thì dư sức để làm HTPC.
- Nếu đủ sức làm HTPC thì chưa chắc biên tập được phim (chắc là không biên tập mpeg-1).

Có 2 thứ mình bôi đỏ ở trên, thời buổi này chắc bét nhất bạn cũng biên tập SD, vậy với 2Gb RAM là hơi ít, có lẽ nên tăng gấp đôi. Thứ 2 là để chạy OS thì raid 5 phí tiền, chuyển về raid 0 tiết kiệm được 1 HDD.

Và cuối cùng là cái bạn quan tâm. Không biết bạn biên tập phim loại gì, nhưng tất cả VGA mà hỗ trợ các phần mềm dựng phim thì chạy HD nhẹ như lông hồng, và quan trọng nhất là tất cả VGA dòng "dân dụng" đều không nằm trong nhóm này, mặc dù game thì ác chiến", kể cả GTX295.

Còn Card sound bạn loanh quanh trong forum 1 vòng chắc là xong thôi.

ithaibinh

VGA bạn nên lấy con MSI ATI HD4850/512MB GDDR3, còn card âm thanh thì lấy con Asus Xonar 7.1 PCI. Riêng nguồn bạn phải nâng cấp thêm lên, ít nhất lấy con Real 600W. Card hình dùng bộ xử lý đồ hoạ ATI HD4850 hỗ trợ rất tốt cho dựng video

Nếu có amply ngon thì anh nên đầu tư 1 card hình nvidia và 1 card sound Xonar Slim thì sẽ ra được những định dạng âm thanh HD ngon nhất bây giờ là True HD và DTS master.

huynhnhan

Banned

theo mình thì bạn nên tăng ram len từ 4G trở lên!! ổ cứng nên mua ổ 320G trở lên. Chứ biên tập film hay chứa phim HD thì 160G chỉ vài ngày là sẽ hết chỗ chứa thôi.Card âm thanh thì mình thấy con XFI của creative là tuyệt vời lắm rồi. Còn chưa có loa vi tính thì mua loa nên lựa thương hiệu của âu châu, hay mỹ nghe hay hơn. Loa của VN và TQ nghe lướt qua thì có vẻ hay, âm thanh rất ấm, nhưng nó lại không có độ chi tiết đến mức tối đa nên sẽ không tránh khỏi chuyện âm thanh sẽ không tái hiện được hết những gì có trong phim hay nhạc có.Mình thấy nên chọn altec lansing thì hay nhất,nhưng nhất thiết với hiệu loa này là không được vặn bass quá mức 1/5 vì nếu vặn quá tiếng pass sẽ ù và làm giảm đáng kể độ tái hiện âm thanh hoàn hảo,và bạn cũng nên nghe từng sản phẩm trước khi mua để đảm bảo mua được loa hay.Loa để coi phim thì giá rẻ và hay là con VS4121(nó là con 2.1 nhưng do thiết kế đặc biệt nên nó tạo ra âm thanh vòm), còn một con nữa mình quên mã rồi nhưng mọi người đồn nó là con hận đời nghe nhạc không đối thủ cũng của altec luôn và khi bạn tới nhà phân phối của hiệu này thì họ cũng khuyên bạn nên lựa một trong 2 con này thôi.

designvb

Cảm ơn các bạn.Mình xin đính chính là con PC này hồi trước mình lưu data cho khách hàng,bây giờ đổi máy mới nên mình muốn tận dụng nó làm 1 con HTPC để giải trí trong phòng thôi.
Mấy bác tư vấn toàn hàng khủng em không có tiền chơi đâu.Mình có nói rõ là mình chỉ đầu tư vào nó thêm khoảng 10t nữa.
Còn về các HDD chạy raid:mình là dân IT nên cần độ ổn định của hệ thống và an toàn dữ liệu nên mình đầu tư cho khoản này hơi tốn kém tí(HDD dạo này rẻ mà) và mình kéo torrent 24/7.
Nhu cầu của mình chỉ cần cái HTPC này đáp ứng vừa đủ để coi HD thôi.
Theo tư vấn của các bạn thì mình chọn cài NVDA 9600 chắc là ok rồi.Còn cái card sound mình đang phân vân không biết chọn loại nào(dự định của mình nếu đủ tiền là xúc con Z5500 không biết giá cả thế nào)nên các bạn tư vấn giúp mình
Mình là newbie của HD nên một số thuật ngữ chuyên ngành mình phát biểu lung tung nên các bạn thông cảm nha :D.
Cảm ơn các bạn đã quan tâm.

Bên trên