Tư vấn amp nghe nhạc khoảng 10tr

Tình hình là em mới vừa lấy cặp jbl studio 530 với amp denon 780d, nhưng sao nghe bass nó nhiều quá và có vẻ k được gọn gàng lắm nên em muốn đổi amp khác thử xem sao, giờ mong các bác tư vấn khoảng 10tr thì có amp nào phôi hợp với cặp loa của em để có được tiếng bass như ý em? Amp bãi hay mới gì cũng được ạ

ngdhieu

Well-Known Member
Em thấy có người quảng cáo là gắn thêm nam châm hình khuyên vào sau củ loa sẽ nghe tiếng bass gọn, dễ điều khiển hơn. Chẳng biết có đúng không.
(em cũng máu vụ gắn nam châm này lắm nhưng củ loa nhà em nó lồi lõm nên dán không dính, đành phải từ bỏ....)

ngdhieu

Well-Known Member
amly 10 củ đã chất chưa các bác?

Chất hay không thì còn tùy các yếu tố sau:
1. Gu nhạc của bác là gì? Mạnh mẽ (strong bass), tình cảm (rich mid) hay lảnh lót (clear treble)
2. Khoảng cách từ tai đến loa. JBL 530CH có độ nhạy khá thấp 86dB/w/m nên nếu ngồi gần loa (<1m) thì amp nhỏ cũng OK.
Trường hợp cực đoan nhất là đứng từ xa, hoặc ở ngoài phòng vẫn muốn nghe nhạc dance chẳng hạn, thì nên dùng amp có công suât max khoảng 200W, volume ở mức 50% công suất mới cảm nhận được.

Chất hay không thì còn tùy các yếu tố sau:
1. Gu nhạc của bác là gì? Mạnh mẽ (strong bass), tình cảm (rich mid) hay lảnh lót (clear treble)
2. Khoảng cách từ tai đến loa. JBL 530CH có độ nhạy khá thấp 86dB/w/m nên nếu ngồi gần loa (<1m) thì amp nhỏ cũng OK.
Trường hợp cực đoan nhất là đứng từ xa, hoặc ở ngoài phòng vẫn muốn nghe nhạc dance chẳng hạn, thì nên dùng amp có công suât max khoảng 200W, volume ở mức 50% công suất mới cảm nhận được.
em nghe gần khoảng 1-2m à bác, em đang lưỡng lự giữa rotel ra10 với onkyo 9030. Con denon780d em đang xài thấy cũng ổn nhưng khi nghe nhạc việt mấy bài trầm của Trường Vũ hay Quang Dũng mấy đoạn subbass rền nge khó chịu vô cùng ( như bị bosst bass phần đó lên) lấn vào mid treble, nghe nhạc âu mỹ thì lại k thấy gì, thanks bác

Bên trên