Tư vấn chộp ảnh hội nghị

gianghuy2502

Active Member
Chào các pak, e mới tập thành vào nghề, sáng nay đi chộp hội nghị mà hình thì cứ mờ mờ ảo ảo, e ko thể lấy nét chuần được, hình hư khá nhiều, e chộp lãnh đạo trên bục phát biểu thì em ko tài nào lấy nét được mặc dù đổi qua nhiều chế độ. Mong các pak có kinh nghiệm chộp hội nghị truyền e chút kinh nghiệm ah. Thanks!

p/s: e ko đưa hình lên được vì là ảnh hội nghị của cơ quan nhà nước nên ko tiện up lên ah, mong các pak thông cảm!

jumpy

Well-Known Member
Không lấy nét được thì chuyển quan lấy nét tay đi bác. Nói chung chụp hội nghị thì phải có flash ngon vì không gian rộng, ánh sáng yếu và khoảng cách chụp tương đối xa.

dhmobile

Ðề: Tư vấn chộp ảnh hội nghị

Bác cho biết bác chụp thế nào tốt nhất là có 1 tấm demo ! Ko up đc hình cơ quan thì có tấm nào gần giống bác up lên !
Có flash hay ko ?
Hình mờ có thể do out nét ! Nếu ko out nét thì có thể hậu kì cho nó trong đc !
Em chụp thể loại sáng mặt ăn tiền trong phòng này thì em set máy như sau :
Chuyển về chế độ M
Iso 400-->800 tuỳ theo ánh sáng phòng ( có thể lên 1250 )
Nếu ko có chuyển động thì tốc từ 1/60s -->1/80s có bắt tay trao chân....thì tốc 1/125s
Khẩu thì cứ để 7.1 !
Flash nếu đánh thẳng thì cứ TTL mà phang mà tốt nhất là cứ oánh dội trần góc 75 kèm theo tay gấu !

Các lão hướng dẫn đi em biết nhiêu đây thôi
Em đi làm " ba ten đơ " đây hehe

oldfriend

Moderator
thế nào cũng có lão vào khuyên nên đánh 2 đèn :D, em dự là thế ^^

dhmobile

Ðề: Re: Tư vấn chộp ảnh hội nghị

Như mấy cây mezt có sub thì cần 1 đèn thôi nhé hê hê

tommy8288

em nhớ hôm trước Tuyến Sư Phụ có chỉ là set Iso 200 > 400 , flash dội trần 75 độ , có tấm tản sáng , để chế độ P mà quất là Ok luôn đó .

hellomoto

Active Member
Em chụp cái hội trường cty em toàn để iso 1250 tốc 125 khẩu 5.6 đánh ttl, quan trọng là cái trần hội trường cao không ? Diện tích bao nhiêu, trần, rèm màu sáng hay tối, nói chung là phải thử

gianghuy2502

Active Member

Em chụp con Nikon 3100 kit 18-55, e chụp tấm bên dưới: tốc 125, khẩu 5.3, iso 800, đánh đèn cóc trên máy mở sáng tối đa, em vẫn thấy ko nét ah. E còn 1 vấn đề ko rõ là khi e ngắm thì thấy thầy thẳng thóm lắm mà khi ra thì hay đổ về bên phải ah.

View attachment 94533

dhmobile

Tấm trên hình như lấy nét không đúng thì phải còn phần đổ bên này bên kia vô PTS là ok ngay

hellomoto

Active Member
Bác tốt nghiệp rồi à, hic hic e giờ mới học :(( gần 10 năm rồi sao mà nhớ toán C1 đây ?

Bên trên