[Tư vấn] Dàn âm thanh nghe nhạc lossless giá 50 - 60 triệu

do_long_khach

Well-Known Member
nghe trên pc thì phải chịu khó tìm tòi ,mỗi bản win có code riêng,bản cho châu á mới có mã code cao nhất tùy nuớc,còn vietnam tooàn bản win US thì bị chặn mã code cao nhất,nên nghe chưa hay,mà chơi foobar tùy bản ,vì free nên mã code phải suu tầm,nên hay bị lỗi,bạn nên vào trang china để chọn,họ có mua code giải mã cao nhất foobar nên file nghe hay hơn,nói chung nghe trên pc cần có kinh nghiệm nhất định,tự cài win,tự tìm chọn pc tốt nhất,như linh kiện gì,cài các phần mềm mà biết chạy mượt ko làm tăng cpu,xuất file cao nhất và ít nhiễu,chứ riêng win hack thì khỏi phải tìm vì mã code đã bị microsoft khóa,vì phần mềm này khi update mới cài được,do điều khooản sử dụng ghi rõ,
Vụ "code cao nhất" của Windows này lạ quá nhỉ, cao nhân nào vào giải thích giùm em cái?

trangchodom

Well-Known Member
cám ơn bác muadongsaptoi góp ý, nhưng em vẫn quyết định chọn pi và digione làm transport mặc dù chẳng biết setup ra sao hihi. Có lẻ, qua tết em mua con pi 3 về vọc để hiểu về nó và dùng nó làm minisever stream nhạc, sau khi đã hiểu em tiếp tục ngâm cứu dự án dâu tây trên diễn đàn (em đã đọc 2, 3 lần nhưng chưa hiểu ví kiến thức tin học bị dốt), chỉ tiếc 1 điều tại hcm em không biết ai chơi để xin tới nhà cảm nhận cũng như hỏi kĩ thuật setup em nó.

westerner

Active Member
Em ở SG, đang chơi Pi sever và Pi transport đây.
Cả bộ nằm gói gọn trong cái hộp bên dưới QDAC
Bác trangchodom kêu nhatduong setup sẵn về mình chỉ cắm dây vào mà dùng thôi cho nhẹ đầu.

muadongsaptoi

Well-Known Member
cám ơn bác muadongsaptoi góp ý, nhưng em vẫn quyết định chọn pi và digione làm transport mặc dù chẳng biết setup ra sao hihi. Có lẻ, qua tết em mua con pi 3 về vọc để hiểu về nó và dùng nó làm minisever stream nhạc, sau khi đã hiểu em tiếp tục ngâm cứu dự án dâu tây trên diễn đàn (em đã đọc 2, 3 lần nhưng chưa hiểu ví kiến thức tin học bị dốt), chỉ tiếc 1 điều tại hcm em không biết ai chơi để xin tới nhà cảm nhận cũng như hỏi kĩ thuật setup em nó.
Chơi pc mà tự khám phá, tự cài đặt, và cái chính là mọi file cao nhất pc đều chơi dc,chỉ cần mã code là giải mã được, và hiểu 1 điều là âm thanh càng đi ra loa nhanh nhất thì là hay nhất, tất nhiên là ko bị nhiễu bị suy hao nữa, thế nên các hãng họ mới mua dolby cài sẵn, nếu ko có dolby thì nghe chán lắm, có bao giờ bạn hỏi tại sao lại vậy, phần mềm Microsoft light nó sẽ kích hoạt bản quyền,để các phần mềm bạn mua xuất file ra cao nhất, nghe trên pc là phải qua 1 quá trình tìm tòi,đọc các điều khoản sử dung, khi đó mới cài, kiểm tra pc chạy mượt đã, mọi phần mềm cài thì không được để cpu tăng , khi xuất file cpu vẫn phải thấp, pc linh kiện tốt, nghe nhạc nên dùng chuẩn SSD ram chuẩn plce, card wifi nên dùng doul2,4 và 5 ghz,rất nhiều cái để cài đặt,

do_long_khach

Well-Known Member
Pi ở SG mới nhiều người chơi bác ạ. Mà con Sacd Marantz của bác hình như chỉ có 1 cổng digital in là optical? Nếu vậy thì hơi khó chơi rồi.

dacusb

Active Member
Muis

đã có DAC thì chơi luôn pc làm nguồn phát ,xuất dsd ra DAC ,CÁI CHÍNH là phần mềm thôi,vì đa phần DAC họ đã chỉnh chuẩn từng nguồn phát,có điều phần mềm xuất file ra với định dạng nguyên gốc,bạn nên chơi trên pc ,pc chuẩn quân đội MỸ ,rẻ mà win bản quyền,linh kiện tốt,file xuất ra ít nhiễu,win 10 pro có phần mềm kích hoạt chức năng cao cấp hỗ trợ xuất file cao nhất,tùy theo file và phần mềm ,như flie NRG có phần mềm này xuất nghe cực hay,vì nó hỗ trợ DOLBY,nên âm thanh rất ngọt ngào nghe hay hơn file WAV ,nếu xuất DSD nó hỗ trợ tối đa để file ko bị hụt bitrate,nghe chả khác gì LP,còn nếu xem iso blue ray,nó hỗ trợ lên tốc độ bit cao nhất, nghe nhạc số bản win cực kỳ quan trọng,vì mã code giải mã nó chỉ có ở bản pro,tùy từng key ,mới có hỗ trợ,nhưng cái pc phải ngon có nghĩa nên mua xách tay vừa rẻ vừa bền

Hiện mình đang chơi nhạc bằng nguồn phát là pc, nghe bác giải thích rất mê nhưng hồi nào đến giờ không hề biết "win 10 pro có phần mềm kích hoạt chức năng cao cấp hỗ trợ xuất file cao nhất,tùy theo file và phần mềm ,như flie NRG có phần mềm này xuất nghe cực hay,vì nó hỗ trợ DOLBY,nên âm thanh rất ngọt ngào nghe hay hơn file WAV ,nếu xuất DSD nó hỗ trợ tối đa để file ko bị hụt bitrate,nghe chả khác gì LP". Bác có thể chia xẻ kinh nghiệm cũng như chỉ giáo càng cụ thể càng tốt vì mình mù tịt về các điều này:
- phần mềm kích hoạt xuất file cao nhứt
- làm thế nào để play các file NRG? từ trước đến giờ phải convert ra WAV mới nghe được
- có thực sự file DSD nghe hay hơn WAV ko? mình rất ghét download các file ISO, dsf vì rất nặng và nghe thấy âm thanh không khác các file lossless.
Cám ơn bác muadongsaptoi.

do_long_khach

Well-Known Member
Hiện mình đang chơi nhạc bằng nguồn phát là pc, nghe bác giải thích rất mê nhưng hồi nào đến giờ không hề biết "win 10 pro có phần mềm kích hoạt chức năng cao cấp hỗ trợ xuất file cao nhất,tùy theo file và phần mềm ,như flie NRG có phần mềm này xuất nghe cực hay,vì nó hỗ trợ DOLBY,nên âm thanh rất ngọt ngào nghe hay hơn file WAV ,nếu xuất DSD nó hỗ trợ tối đa để file ko bị hụt bitrate,nghe chả khác gì LP". Bác có thể chia xẻ kinh nghiệm cũng như chỉ giáo càng cụ thể càng tốt vì mình mù tịt về các điều này:
- làm thế nào để play các file NRG? từ trước đến giờ phải convert ra WAV mới nghe được
- có thực sự file DSD nghe hay hơn WAV ko? mình rất ghét download các file ISO, dsf vì rất nặng và nghe thấy âm thanh không khác các file lossless.
Hì bác nghe tán nhảm làm gì. Đọc cười tí rụng răng. Còn file bác cài phần mềm tạo ổ ảo như deamon thử xem.

trangchodom

Well-Known Member
View attachment 281524 Em ở SG, đang chơi Pi sever và Pi transport đây.
Cả bộ nằm gói gọn trong cái hộp bên dưới QDAC
Bác trangchodom kêu nhatduong setup sẵn về mình chỉ cắm dây vào mà dùng thôi cho nhẹ đầu.
Mình cũng sẽ nhờ nhật dương setup giúp, nhưng trước đó cũng muốn mua con pi 3 về vọc để tăng hơn kiến thúc cho mình. Đọc dự án dâu tây của diễn đán thật sự làm cho mình suy nghĩ nghiêm túc về việc chơi nhạc số,trước đó do kiến thức kém về tin học nên cũng băn khoăn và nghi ngờ. Phải nói rằng rất cảm ơn tới bác trung 224 chủ thớt dự án dâu tây đã làm cho suy nghĩ mình thay đổi. Nhân đây cũng phải cảm ơn tới bác, chỉ mong nếu có khó khăn gì mong bác là người đi trước giúp đỡ.

westerner

Active Member
Mình cũng sẽ nhờ nhật dương setup giúp, nhưng trước đó cũng muốn mua con pi 3 về vọc để tăng hơn kiến thúc cho mình. Đọc dự án dâu tây của diễn đán thật sự làm cho mình suy nghĩ nghiêm túc về việc chơi nhạc số,trước đó do kiến thức kém về tin học nên cũng băn khoăn và nghi ngờ. Phải nói rằng rất cảm ơn tới bác trung 224 chủ thớt dự án dâu tây đã làm cho suy nghĩ mình thay đổi. Nhân đây cũng phải cảm ơn tới bác, chỉ mong nếu có khó khăn gì mong bác là người đi trước giúp đỡ.
Dạ không có chi đâu anh, niềm vui là được chia sẻ mà. Em ở Q7, khi nào tiện ta giao lưu!.

muadongsaptoi

Well-Known Member
cover sang file wav có nghĩa là đã trích xuất ,theo điều khoản sử dụng thì mất mã code dolby,nên bạn copy ra CD sẽ ko hay như NRG, các hãng họ có các bản quyền đi kèm,nếu ko tuân thủ sẽ bị kiện ngay,thế nên mới có phần mềm hay,phần mềm kém,file WAV là uncode nên muốn nghe hay thì cái phần đọc nó phải tích hợp thêm mã code gì thì tùy theo hãng bạn mua nó,bạn cứ copy ra CD từ 1 file NRG, nghe copy từ file WAV nghe kém hơn,nếu mà file wav chất luợng như file NRG, chả ai mua CD NỮA ,CÁI này do bạn cảm nhận

muadongsaptoi

Well-Known Member
Trước mình cũng chả nghe pc đâu vì nghe nó ko ngọt, vì hồi đó mới dùng pc nên vậy,sau này có DSD nghe thử, nghe hay quá mới tìm hiểu tại sao nó hay,thế nên sau 2 năm nghe tren pc thì mới hiểu là,để xuất file nguyên gốc ra amply thì cài đặt rất công phu,phần mềm là cực kỳ quan trọng, bản Windows chạy phải mượt thì mới ko bị lỗi, nhanh như điện, thì nghe mới hay bật phát lên ngay,ko có độ trễ, file NRG là file Cd nên ko nên cover sang file wav để mất code,vả lại nhiều bạn làm file nrg bằng CD trên đầu đọc Cd trên pc sẽ kkém, nên file đó sẽ kém dù cho copy từ Cd xịn,để ra dc file nguyên gốc rất chi là tỉ mỉ,còn dùng mediaplay thì hay hay ko lại do phần cứng của cái nhận,cái nhận mà ko họp với pc thì kém rất nhiều, với mình giờ chỉ bật win là biết win mượt hay ko khi đó mới cài

quangtuong

Banned
Trước mình cũng chả nghe pc đâu vì nghe nó ko ngọt, vì hồi đó mới dùng pc nên vậy,sau này có DSD nghe thử, nghe hay quá mới tìm hiểu tại sao nó hay,thế nên sau 2 năm nghe tren pc thì mới hiểu là,để xuất file nguyên gốc ra amply thì cài đặt rất công phu,phần mềm là cực kỳ quan trọng, bản Windows chạy phải mượt thì mới ko bị lỗi, nhanh như điện, thì nghe mới hay bật phát lên ngay,ko có độ trễ, file NRG là file Cd nên ko nên cover sang file wav để mất code,vả lại nhiều bạn làm file nrg bằng CD trên đầu đọc Cd trên pc sẽ kkém, nên file đó sẽ kém dù cho copy từ Cd xịn,để ra dc file nguyên gốc rất chi là tỉ mỉ,còn dùng mediaplay thì hay hay ko lại do phần cứng của cái nhận,cái nhận mà ko họp với pc thì kém rất nhiều, với mình giờ chỉ bật win là biết win mượt hay ko khi đó mới cài
Túm lại là bác chơi file NRG bằng phần mềm gì ? . chơi file DSD bằng phần mềm phần cứng gì ạ ? Bác biết thì chia sẻ cho những người chưa biết đi !:cool:

Chỉnh sửa lần cuối:

muadongsaptoi

Well-Known Member
Túm lại là bác chơi file NRG bằng phần mềm gì ? . chơi file DSD bằng phần mềm phần cứng gì ạ ? Bác biết thì chia sẻ cho những người chưa biết đi !:cool:
file NRG thì play bằng poweriso, dsd thì xuất qua DAC qua foobar bản audio mua trên web, riêng file nrg thì phần cứng pc phải ngon,thì xuất mới hay,cái chính là bản Windows phải mượt, win 10 pro key bản quyền, cứ lỗi gì, comment cho hãng, sửa lỗi , foobar của tôi do hãng DAC cung cấp, coponion họ mua,nên file xuất ra rất chuẩn

muadongsaptoi

Well-Known Member
cái này còn phải phụ thuộc vào dàn của bạn nữa,nếu dàn bạn chuẩn 16 bit thì cũng khó mà nhận biết ,theo lý thuyết thì biterate càng cao thì âm thanh càng thật, như tivi 4 k ,bạn xem file 4k nặng MB lắm,nhưng chắc chắn nét hơn file HD,nếu bạn dùng MEDIA music ,mà nguồn phát chỉ hỗ trợ file WAV,thì đừng down file DSD làm gì, vì cái gì nó cũng phải đồng bộ, chíp xử lý ko xử lý dc,chuẩn DSD biterate lên rất cao,mà các công kết nối ko đáp ứng đủ sẽ hay bị vấp,vì vậy khi cài cần xem pc của mình là loại gì,ko sẽ bị hạ băng thông.nghe chả khác gì file thấp,pc phải tốt đã,phần mềm mượt,cpu lúc nào cũng thấp,khi đó mới nâng cấp,còn ko nghe chán hơn, như kiểu tivi 4 k xem phim 480p thì xem mờ tịt,cái âm thanh phải cài thật cận thận khi đó mới cảm nhận ,..thật tuyệt vời khi nghe file DSD

Loa.vn

Member

bác tham khảo em tangent X6BT này có tích hợp thêm nghe ko dây bluetooth cho tiện lợi ngoài việc chơi có dây như thông thường, em này có tích hợp amplifier bên trong luôn rùi

rt3

Phòng 15m2 thì chưa cần tới loa cột đâu bác (trừ khi bác thích)
Bac ngó thử tụi KEF LS50W xem sao, gọn, còn bố trí thì em ko rành. Thấy con này cũng khá nổi mà giá tầm 34tr thì phải.
Bác chịu khó coi km này nọ để giảm tối đa tiền đầu tư, ko nhất thiết phải mua trọn dàn 1 chỗ đâu bác.
Yêu cầu điều khiển nhạc thông qua ipad và iphone, chạy luôn nhạc trên iphone hoặc ipad luôn thì càng tốt. Bác nghiên cứu dạng music server hay nguồn phát pi3 trong dự án dâu tây
Nếu bác thích loa castle thì em nghĩ bác nên lấy con bookshelf castle richmond anniversary (giá tầm 12tr), còn con castle knight 5 (17tr), lỗ thông hơi dưới đáy loa.
Em bữa mua amp Audiolap 8300A, có ghép thử con castle richmond, nghe thấy khá hợp (ghép con amp audiolap với loa castle em nghe khác hẳn khi ghép với loa khác), em ko biết diễn tả sao, chỉ biết anh kia mua amp giống em bảo con này chất giọng ca sĩ nghe sang hơn (đang so tụi loa BS cùng tầm giá).
Còn về DAC, em nghĩ bác ngó thử con ES9038pro xem sau, em thấy có bác do-long-khach nghe thử bảo gần giống analog (khác hẳn con ES9018) (giá 10tr5)
Con amp tầm 17tr, loa tầm 12tr-17tr, dac tầm 10tr5, còn lại bác chi cho nguồn phát, dây nhợ (amp loa dac max: 44tr5 (amp loa thì em ko rõ khi nào hết km)).

LS50W ở đâu giá tốt vậy bác. Search ở SG toàn 39.x củ.

Bên trên