Tư vấn giúp mua máy ảnh nào các bác ơi ?

tommyvu

Trong hội HDBH mình cũng có nhiều tay súng, nên mình mạn phép tham khảo AE cho ý kiến về 2 con Canon này : 550D kiss X4 hay 600D kiss X5

Phú Camera
Khanh Long Camera

- Mình thấy con 600D có cái màn hình xoay nên tiện hơn nhưng có vẻ dễ Tèo cái vụ xoay xoay này.
Tiện các bác cho mình thêm :
- Cửa hàng bán uy tín o TPHCM ...
- Mua hàng xách tay hay chính hãng đập hộp (giá chênh nhay mấy thùng ken).
- Bảo hành nên chọn 12 hay 24 tháng (giá chênh nhau mấy củ cho cái vụ này ?)

Thanks all.

DAIYOU

Active Member
Ðề: Tư vấn giúp mua máy ảnh nào các bác ơi ?

Chài! chưa đủ điều kiện chơi thêm món này chả biết tí gì ,nhòm ngó tí cho đỡ ghiền.

gengo44

Member

riết hội HD Biên Hòa thành hội máy ảnh biên hòa quá . hét bác mod tuấn giờ đến bác đại cũng dính vào;))

Mình nghĩ chắc Bác cũng đã thao khảo trên net rất nhiều trước khi cân nhắc sẽ chọn em nào. Sau đây mình xin copy so sánh 2 em này trên Điện tử - tiêu dùng.

Giống nhau

Cả 550D và 600D đều sử dụng cảm biến hình ảnh CMOS kích thước APS-C tỉ lệ crop 1.6x. và chip xử lý hình ảnh Digic IV. Ngay đến độ phân giải cảm biến của cả 2 mẫu máy ảnh này cũng không khác biệt khi vẫn giữ nguyên 18 Megapixels.

Việc tăng độ phân giải của máy ảnh tuy không ảnh hưởng tới chất lượng hình ảnh, nhưng lại là mối quan tâm của đại đa số người dùng phổ thông mới chuyển sang sử dụng DSLR.

Do sử dụng cùng công nghệ chip xử lý hình ảnh và cảm biến ảnh nên 550D và 600D giống nhau về các thông số kỹ thuật như độ nhạy sáng ISO (100-6.400, mở rộng tới 12.800), khả năng khử nhiễu, hệ thống đo sáng TTL-63 zone, hệ thống lấy nét 9 điểm, tốc độ chụp liên tiếp 3,7 hình/giây....

Ngay cả tính năng thời thượng quay phim full-HD cũng có ở cả 2 mẫu máy với khả năng quay phim độ phân giải 1080p tốc độ khung hình lần lượt là 24,25,30 hình/giây.

Kính ngắm quang học trên 600D và 550D đều chỉ có thể hiển thị 95% khung nhìn với màn hình LCD kích thước 3 inch độ phân giải 1 Megapixels.

Khác nhau

Trước tiên, về mặt thiệt kế, 600D có kích thước to và trọng lượng nặng hơn so với 550D. Trong khi thông số thiết kế của 550D chỉ là 129×98×62 mm, 530g thì ở 600D lại lên tới 133.1×99.5×79.7 mm, 570g.

600D có cải tiến hơn so với 550D khi màn hình LCD có thể xoay gập đa hướng. Sự thay đổi này tuy không phải là mới trong ngành công nghiệp nhiếp ảnh nhưng lại đem đến nhiều trải nghiệm mới với các góc chụp sáng tạo cho người dùng.

Ngoài ra, có một vài thay đổi nhỏ trong giao diện người dùng của 600D. Canon đã tích hợp thêm giao diện hướng dẫn sử dụng (được gọi là Feature Guide), rất thuận tiện cho những người dùng mới chuyển sang sử dụng DSLR. Nhờ các hướng dẫn cụ thể từng tính năng của máy, người dùng có thể dễ dàng làm quen cách sử dụng DSLR.

Một điểm nổi bật mà 600D được thừa hưởng từ 2 người đàn anh EOS 60D và EOS 7D chính là tính năng điều khiển đèn flash không dây. Tính năng này rất thú vị đối với những người dùng thích chụp Strobist hoặc chụp Studio.

Với những cải tiến đó, 600D có mức giá nhỉnh hơn một chút so với 500D. Vào thời điểm hiện tại, EOS 550D đang có giá bán tại VN khoảng 650USD (~13 triệu đồng) cho một bộ gồm thân máy và ống kính kit, còn EOS 600D đang được chào bán với giá 750USD (~ 15triệu đồng).

Kết luận

Về cơ bản, 2 mẫu máy ảnh EOS 600D và EOS 550D không có nhiều khác biệt về các thông số kỹ thuật và thiết kế. Nhưng Canon đã tích hợp vào EOS 600D thêm nhiều tính năng cao cấp của các dòng máy ảnh DSLR bán chuyên xxD nên EOS 600D khá nổi bật so với EOS 550D.

Tuy nhiên, đối với người dùng dòng phổ thông, cần cân nhắc giữa các tính năng nổi bật, nhu cầu sử dụng và giá thành giữa 2 mẫu máy để lựa chọn một chiếc máy ảnh phù hợp với khả năng cũng như nhu cầu của mình.

Trả lời cho bác về các "gạch đầu dòng"

- Màn hình xoay - lật: Tiện khi bác chụp tầm thấp (cỏ cây, hoa lá, thể hiện chiều cao của ảnh, và 1 số góc độ khác...) không phải bò sát xuống đất.

- Cửa hàng uy tín: Cái này là tâm lý của bác thôi. Cá nhân mình thì chỗ nào rẻ thì múc vì chất lượng máy là như nhau

- Hàng xách tay hay chính hãng, thời gian bảo hành: Theo cảm nhận cá nhân thì máy chụp ảnh mình thấy rất ít hư hỏng, nó chỉ trục trặc khi thời gian chụp khoảng từ 5-7 năm (tùy thuộc vào số shot chụp: 1 đời máy khoảng 150.000 lần chụp). Còn bác chụp gia đình thì em nghĩ chắc hơi bị lâu.

Đây là kinh nghiệm rút tỉa từ cá nhân của mình. Mong bác sẽ có lựa chọn phù hợp với khả năng của bác.

PS: Bữa nào chụp thì bác hú mình đi ké với nhá. hehehehe.....

tommyvu

Thank you nhìu, khi nào đi thì lâp hội đi cho vui ... chụp cảnh thì ít mà chụp mồi thì nhiều [-O<

Bác Daiyou "quăng" cho anh em 1 tập tài liệu về chụp ảnh mà nói là "chả biết tí gì" thì mình ứ tin đâu.

Bác andrian: Nghe bác nói chụp mồi thì em cũng khoái lắm lắm. Nhưng em hổng chụp chai đâu nghen.

tuanaiai

Active Member

Các dòng trung cao của Canon trở lên em nào cũng ngon hết, vấn đề là chỗ bác thảo máu me đến tầm nào thôi. Nhưng rõ ràng 600D có tính năng điều khiển đèn flash không dây để sau này còn nghịch đèn đóm hay lắm mà 550D không có, nhưng không sao hết oánh on camera, ngửa flash lên trời dùng miếng tán sáng xuống,tỏa cũng ngon mà hoặc muốn chơi off camera thì mua trigger riêng cho flash.

Tóm lại hàng kẹp nách chính hãng trên lệch nhau nhiều, lấy ngay kẹp nách rẻ hơn, đắp qua phần thẻ, chân chống. Nhớ kiểm tra số trên body và ảnh có trùng nhau không nhé.... Em cũng new bai mới biết chút chút nhiêu đó nói bậy mong bà con đừng mắng ;;) Gday.

tuanaiai

Active Member

riết hội HD Biên Hòa thành hội máy ảnh biên hòa quá . hét bác mod tuấn giờ đến bác đại cũng dính vào;))

Ngồi nhà hoài cũng chán quá bác, tối ngày cứ tốn lời cho dây nhợ, nguồn điện...Thôi mình đi săn đây, sẵn tập thể dục thể hình luôn :))

tuanaiai

Active Member

Chài! chưa đủ điều kiện chơi thêm món này chả biết tí gì ,nhòm ngó tí cho đỡ ghiền.

Choài, vụ này rẻ hơn hd,audio nhiều mà bác ;)), nhưng đừng lăn tăn chụp đa thể loại nhé, đụng đến mấy cái ống nước cũng nghèo như chơi ấy.

chauint

Active Member

theo em thì bác lượm con EOS 550D có lẻ hợp lý hơn, về cấu hình thì nó giống con 600D chẳng wa là thằng model ra sau thôi. Giá 550D rẻ hơn, nếu có điều kiện bác nên lượm chính hãng LBM vì bảo hành 2 năm toàn quốc, máy EOS mà hư sửa cũng phê lắm ah. Mà e cảm giác máy xách tay tỉ lệ hư hỏng có vẻ cao hơn. bác cần chính hãng giá tốt thì PM e giới thiệu bác ^^

tuanaiai

Active Member

theo em thì bác lượm con EOS 550D có lẻ hợp lý hơn, về cấu hình thì nó giống con 600D chẳng wa là thằng model ra sau thôi. Giá 550D rẻ hơn, nếu có điều kiện bác nên lượm chính hãng LBM vì bảo hành 2 năm toàn quốc, máy EOS mà hư sửa cũng phê lắm ah. Mà e cảm giác máy xách tay tỉ lệ hư hỏng có vẻ cao hơn. bác cần chính hãng giá tốt thì PM e giới thiệu bác ^^

Nếu 2 chữ điều kiện có thì nói chi bác, nhưng không hài lòng với cm của bác khúc này "cảm giác máy xách tay tỉ lệ hư hỏng có vẻ cao hơn".

bao0102

Active Member

em thiên về cái có bảo hành hơn.gì chứ mấy đồ điện tử này chả biết đâu mà lần được,chính hãng hay xách tay gì cũng hên xui ah,đâu phải lúc nào nó xuất xưởng cũng ổn định hết.mắc thêm tý nhưng được cái có bảo hành 2 năm.an tâm hơn.cũng giống như bác mới mua xe hơi,bác phải mua bảo hiểm thui.

tuanaiai

Active Member

em thiên về cái có bảo hành hơn.gì chứ mấy đồ điện tử này chả biết đâu mà lần được,chính hãng hay xách tay gì cũng hên xui ah,đâu phải lúc nào nó xuất xưởng cũng ổn định hết.mắc thêm tý nhưng được cái có bảo hành 2 năm.an tâm hơn.cũng giống như bác mới mua xe hơi,bác phải mua bảo hiểm thui.

Xe hơi khác máy ảnh em ơi, mua ở LBM chỉ được cái CH, có bảo trì vệ sinh miễn phí trong 4 quí, nhưng mà cái máy đang chụp chọe ngon, đem đi vệ sinh nó giam máy lại, không khéo nó chữa thành ngựa quèo quặt luôn, mà cái vệ sinh thì tự làm cũng được. Cho nên máy vụ kia không cần, bảo hành 2 năm cũng không cần vì riêng máy ảnh khi dùng tuần đầu đã ổn thì dùng hoài à.

Suy ra thích CH thì LBH đập hộp, phải trả thêm 1 mớ tiền cho yên tâm, ăn chơi với bọn bạn chính hãng. Thích rẻ hơn vài củ thì xách tay, BH 12 tháng cũng tha hồ rồi, quan trọng tìm nơi uy tín để được chọn cái XT theo đúng nghĩa brandnew...chứ sờ chúng vào hàng used mà bán giá brandnew thì ức chế lắm.

Chú ý: Cái CH khuyến mãi túi+thẻ nhớ, nó toàn khuyến mãi hàng dỏm không à, cuối cùng cũng phải trả lại lấy cái khác bù tiền kiểu như TGDD đấy.

Dù sao cũng là ý kiến cá nhân, vấn đề còn lại là chỗ bác thảo nhà ta. Chúc anh có lựa chọn sáng suốt, trúng máy ngon.

congiothoang

2 em này thực sự ngang ngửa nhau nên bác tùy theo khả năng kinh tế mà chơi, theo em bác đi con 550D đi, vì chức năng nó gần như nhau, thằng 600D mắc hơn nhờ đời sau và cái gương lật, e nghĩ đây là con máy DSLR đầu tiên của bác, nên bác chứ chơi con vừa tầm trước cái đã, khi thấy mê rồi, thì tự khắc bác sẽ có câu trả lời cho riêng mình...chơi thể loại này đâu phải body quyết định tất cả, nó cũng phụ thuộc rất nhiều vào flash, lenses(cái này tốn nhất), ideas, khâu xử lí ảnh qua PS hay LR nữa,...về chỗ mua, nếu có bạn bè nước ngoài, khuyên bác nên dùng hàng xách tay, rẻ mà chất lượng hơn, hàng hóa VN cho dù có tem có mạc bảo hàng nhưng cũng hên xui lắm, nhiều khi đụng Grey Goods tụi nó tự dán tem bảo hành luôn để kiếm lời...
gửi bác cái link tham khảo nhé Canon 600D vs 550D

em vừa dứt tình cảm với con Sony A55, giờ đang kiếm lúa để rước nàng D7000 về đây mà chưa biết khi nào...chúc bác bén duyên với nhiếp ảnh sớm, anh em ta lại có dịp nói chuyện,hehe

Bên trên