[Tư vấn][Hướng dẫn] Mọi vấn đề về âm thanh: Chọn Soundcard, xuất âm thanh cổng Opcial, Coaxial, HDMI

lk8100

Ðề: [Tư vấn][Hướng dẫn] Mọi vấn đề về âm thanh: Chọn Soundcard, xuất âm thanh cổng Opcial, Coaxial, HDMI

Nhờ giúp đỡ em vấn đề này với ạ :
- Phần nhìn : Laptop kết nối với TV Samsung qua HDMI
- Phần nghe : Loa logitech Z906 kết nối với laptop bằng soundcard Creative Soundblaster X-Fi Surround 5.1 Pro USB thông qua cổng optical
Em gà mấy vấn đề này nên có nhờ thằng bạn config MPC dùm để cho ra 5.1, nhưng chỉnh hoài vẫn không thể được, lúc nào cả 5 loa vẫn cho ra âm thanh giống nhau cùng lúc (test trên nguồn phim có hỗ trợ dts 5.1) - theo em biết thì thông thường loa center sẽ phát tiếng thoại giữa các nhân vật , và các loa còn lại sẽ có những âm thanh khác

Vào trong configure hỗ trợ của soundcard, lúc test các loa thì chỉ khi chọn 2 loa front mới nghe được âm thanh ( nhưng lại phát ra cùng lúc ở 5 loa), chọn các loa còn lại thì không có âm thanh gì.

Configure của soundcard

Nhờ các anh giúp đỡ để có thể xuất ra được 5.1 với :( Cám ơn rất nhiều ạ !

Chỉnh sửa lần cuối:

tongnguyentrung

Ðề: Re: Ðề: [Tư vấn][Hướng dẫn] Mọi vấn đề về âm thanh: Chọn Soundcard, xuất âm thanh cổng Opcial, Coaxi

Tín hiệu âm thanh từ TV ra đầu ampli là analog rồi bạn. Bạn thử cách sau:

- HDMI của PC cắm vào HDMI input của dàn HT-350K (theo mình biết dàn của bạn có 2 ngõ HDMI inputs và 1 ngõ HDMI output) (để lấy tín hiệu digital của cả hình và tiếng)
- HDMI output của dàn HT-350K cắm vào HDMI của TV

Vậy là xong.

Bác cho em hỏi : Em dùng dàn loa Onkyo 9300 7.1 có hỗ trợ DTS HD và 3D và e làm theo cách của bác - tức là e sẽ dùng HDMI của PC cắm vào HDMI input của dàn loa sau đó lấy HDMI output của dàn loa cắm vào HDMI của TV thì chạy rất ngon lành. Nhưng HTPC của em lại có thêm 1 card sound hỗ trợ 7.1. Nếu cài đặt như thế thì coi như thừa card sound ko sử đụng được hả bác ? E phân vân chưa hiểu là nếu em dùng HDMI từ VGA lên thì tiếng có hay bằng e dùng từ card sound ra ko ạ ? Nếu ko hay bằng thì bác có cách nào giúp e tận dụng được cái card sound đó cho đỡ phí, còn hay như nhau thì e quyết tâm cho e card sound đó ra đi để kết nối như bác nói cho nó ngon lành.

sumimo

Well-Known Member
Ðề: [Tư vấn][Hướng dẫn] Mọi vấn đề về âm thanh: Chọn Soundcard, xuất âm thanh cổng Opcial, Coaxial, HDMI

1. Bạn chọn mặc định là speaker Sound Blaster X -Fi
2. Còn phần output của ffdshow thì để mặc định (chọn tất các mục trong phần Pass-through).
3. Mở trình điều khiển của Sound Blaster X -Fi, kiểm tra lại chế độ ra loa là 5.1 ( không phải chế độ nghe nhạc stereo), nếu chưa được thì...
4. Quan trọng , bạn kiểm tra phần xuất âm (out put) của chương trình phát media,
VD: với chương trình Media Classic Player thì bác kiểm tra ffdshow audio decoder, trong phần Mixer : Mặc định của nó sẽ là stereo nên bạn cần chuyển sang chế độ 5.1 như hình dưới.

Nhờ giúp đỡ em vấn đề này với ạ :
- Phần nhìn : Laptop kết nối với TV Samsung qua HDMI
- Phần nghe : Loa logitech Z906 kết nối với laptop bằng soundcard Creative Soundblaster X-Fi Surround 5.1 Pro USB thông qua cổng optical
Em gà mấy vấn đề này nên có nhờ thằng bạn config MPC dùm để cho ra 5.1, nhưng chỉnh hoài vẫn không thể được, lúc nào cả 5 loa vẫn cho ra âm thanh giống nhau cùng lúc (test trên nguồn phim có hỗ trợ dts 5.1) - theo em biết thì thông thường loa center sẽ phát tiếng thoại giữa các nhân vật , và các loa còn lại sẽ có những âm thanh khác

Vào trong configure hỗ trợ của soundcard, lúc test các loa thì chỉ khi chọn 2 loa front mới nghe được âm thanh ( nhưng lại phát ra cùng lúc ở 5 loa), chọn các loa còn lại thì không có âm thanh gì.

Configure của soundcard

Nhờ các anh giúp đỡ để có thể xuất ra được 5.1 với :( Cám ơn rất nhiều ạ !

Chỉnh sửa lần cuối:

sumimo

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: [Tư vấn][Hướng dẫn] Mọi vấn đề về âm thanh: Chọn Soundcard, xuất âm thanh cổng Opcial, Coaxi

Bác cho em hỏi : Em dùng dàn loa Onkyo 9300 7.1 có hỗ trợ DTS HD và 3D và e làm theo cách của bác - tức là e sẽ dùng HDMI của PC cắm vào HDMI input của dàn loa sau đó lấy HDMI output của dàn loa cắm vào HDMI của TV thì chạy rất ngon lành. Nhưng HTPC của em lại có thêm 1 card sound hỗ trợ 7.1. Nếu cài đặt như thế thì coi như thừa card sound ko sử đụng được hả bác ? E phân vân chưa hiểu là nếu em dùng HDMI từ VGA lên thì tiếng có hay bằng e dùng từ card sound ra ko ạ ? Nếu ko hay bằng thì bác có cách nào giúp e tận dụng được cái card sound đó cho đỡ phí, còn hay như nhau thì e quyết tâm cho e card sound đó ra đi để kết nối như bác nói cho nó ngon lành.

Những ampli rời bên ngoài như Onkyo 9300 thông thường đều hay hơn các card sound thông thường.
Vậy là bác có thêm khoản thu từ việc cho em card sound ra đi :D

ntuan1348

Member

Các bác cho em hỏi: em định đầu tư bộ loa Logitech 2.1 Z623 về để xem phim HD có ổn không.
Em chỉ có card sound on thôi. Main Giga P41, vga rời.
Dàn 5.1 như Z906 thì ngon nhưng chát quá, lại phải sắm thêm cả cardsound thì không tải được.
Em không chơi game, nghe nhạc ít, chủ yếu là xem phim

sumimo

Well-Known Member

Nếu bạn xem phim là chủ yếu thì rất nên có bộ loa 5.1, không nhất thiết là loa ngon, chứ 2.1 thì giảm hấp dẫn đi nhiều.
Rồi cắm dùng sound on cũng được, có điều kiện thì nâng cấp sound sau, không quan trọng như nghe nhạc.

Các bác cho em hỏi: em định đầu tư bộ loa Logitech 2.1 Z623 về để xem phim HD có ổn không.
Em chỉ có card sound on thôi. Main Giga P41, vga rời.
Dàn 5.1 như Z906 thì ngon nhưng chát quá, lại phải sắm thêm cả cardsound thì không tải được.
Em không chơi game, nghe nhạc ít, chủ yếu là xem phim

thanhale

Hiện nay mình đang dùng PC > G41 sound onboard > giắc 3.5 ra RCA > AVR Denon 4310CI > Loa nghe nhạc 2 kênh, lossless thấy cũng tạm được. Thấy anh em bàn tán lắp thêm Card sound rời nghe hay hơn nên mình muốn kiếm một chiếc để trải nghiệm xem có thực sự hay hơn không? Hay chỉ dùng sound onboard > AVR Denon 4310CI để chip AVR giải mã?

Mình muốn kiếm Onkyo hoặc loại gì chuyên nghe nhạc 2 kênh analog( không phải 5.1; 7.1 xem phim).

Ps: Mình cũng chưa rành dùng phần mềm nghe nhạc cài trên PC loại nào và loại dây dẫn gì kết nối từ card sound đến Ampli để nghe 2 kênh hay nhất nên nhờ anh em tư vấn thêm khoản này.

1. Sound card > 3.5 ra RCA > Ampli
2. Sound card > Optical > Ampli
3. Sound card > Coaxial > Ampli

Cảm ơn và nhờ anh em chỉ giáo thêm.
Thân

Superbin1995

cho hỏi , mình sài card âm thanh Creative Xtreme Gamer Sb073A và loa JBL 4312B
tại sao khi xuất từ máy tính ra loa thì nó nhỏ xúi nếu sài card âm thanh rời @@ tất cả các loa đều bị @@
còn nếu sài âm thanh onboard thì nó lại lớn :(

Superbin1995

Có ai biết không :(giúp với

islandvt

Banned

tại sao khi xuất từ máy tính ra loa thì nó nhỏ xúi nếu sài card âm thanh rời @@ tất cả các loa đều bị @@

Cài driver cho soud card chưa bạn?

sumimo

Well-Known Member

Hiện nay mình đang dùng PC > G41 sound onboard > giắc 3.5 ra RCA > AVR Denon 4310CI > Loa nghe nhạc 2 kênh, lossless thấy cũng tạm được. Thấy anh em bàn tán lắp thêm Card sound rời nghe hay hơn nên mình muốn kiếm một chiếc để trải nghiệm xem có thực sự hay hơn không? Hay chỉ dùng sound onboard > AVR Denon 4310CI để chip AVR giải mã?

Mình muốn kiếm Onkyo hoặc loại gì chuyên nghe nhạc 2 kênh analog( không phải 5.1; 7.1 xem phim).

Ps: Mình cũng chưa rành dùng phần mềm nghe nhạc cài trên PC loại nào và loại dây dẫn gì kết nối từ card sound đến Ampli để nghe 2 kênh hay nhất nên nhờ anh em tư vấn thêm khoản này.

1. Sound card > 3.5 ra RCA > Ampli
2. Sound card > Optical > Ampli
3. Sound card > Coaxial > Ampli

Cảm ơn và nhờ anh em chỉ giáo thêm.
Thân

Trong trường hợp của bác, chọn phương án số 3 hoặc số 2 với AVR Denon 4310CI thì nhạc của bác sẽ hay hơn. Lúc này AVR sẽ giải mã chứ không phải là Sound card

vì với những loại thông thường ( tính cả con Card Onkyo bác định mua) sẽ giải mã không hay hơn AVR của bác. Nếu bác mua sound card xịn thì phải nâng cấp AVR, nếu không tín hiệu xuất từ sound card cho AVR sẽ tệ đi.

Hiện giờ rất hiếm có AVR đời mới ( nhiều chấm (.) ) nào có chất âm thực sự hay bác ạ.

Phần mềm thì bác dùng XXHE và Synalyst ( 2 loại này rất khó dùng ), tiếp đến là JRiver Media Center, tiếp đến là Foobar2000 http://www.hdvietnam.com/diendan/4-...576333-gioi-thieu-phan-mem-foobar2000-v1.html

Dây cáp thì bác dùng loại vừa vừa tầm 200k - 500k với Optical và Coxial là OK

Hầu hết card sound đều có trình điều khiển riêng (Kèm với Driver ), bác mở trình điều khiển của Card Sound rời và chỉnh lại là OK .

Chỉnh sửa lần cuối:

trung1291995

Em đang tính mua cái soud card cho cái máy desktop (main h61mh), nhưng nó có 2 loại là cắm trong và cắm qua cổng USB. Các bác có thể cho em biết ưu và nhược điểm của 2 loại này không?. Và tư vấn cho em luôn sound card nào tốt trong tầm giá khoảng từ 2 triệu đổ xuống. Thank các bác trước :)

sumimo

Well-Known Member

Em đang tính mua cái soud card cho cái máy desktop (main h61mh), nhưng nó có 2 loại là cắm trong và cắm qua cổng USB. Các bác có thể cho em biết ưu và nhược điểm của 2 loại này không?. Và tư vấn cho em luôn sound card nào tốt trong tầm giá khoảng từ 2 triệu đổ xuống. Thank các bác trước :)

Tầm giá này thì không hay hơn sound onboard nhiều đâu bạn ạ, đặc biệt là loại cắm ngoài.

Thông thường thì cùng giá tiền thì loại cắm trong nghe hay hơn, vì chi phí sản xuất tập trung cho linh kiện chứ không phải thêm phần đầu tư cho vỏ hộp, dây dẫn...

loại cắm ngoài bù lại thì được cái cơ động, tiện lợi, thích cắm máy này hay máy khác, lúc cần thì cắm cổng USB , dùng xong thì rút ra khỏi tốn điện cũng khá tiện lợi.

win123vn

Active Member

ở đây có bác nào chơi hackintosh chưa? ko hiểu máy hackintosh thì nó xử lý âm thanh có giống Mac ko nhỉ? mình search về sound card của Mac thì hầu như toàn loại card onboard trong khi Mac dc đánh giá chơi âm thanh hay hơn PC + soundcard PCI.

sumimo

Well-Known Member

ở đây có bác nào chơi hackintosh chưa? ko hiểu máy hackintosh thì nó xử lý âm thanh có giống Mac ko nhỉ? mình search về sound card của Mac thì hầu như toàn loại card onboard trong khi Mac dc đánh giá chơi âm thanh hay hơn PC + soundcard PCI.

Chắc bác chơi cũng chưa lâu nhỉ :)) ? Có hiểu về phần mềm "quan hệ" với phần cứng như nào không ? Cái này rộng lắm, cần nhiều kiến thức căn bản. Bạn cứ từ từ nghiên cứu .

Có thể trả lời nhanh câu hỏi của bạn là :

ko hiểu máy hackintosh thì nó xử lý âm thanh có giống Mac ko nhỉ?
>>> Có giống nhau.

Mac dc đánh giá chơi âm thanh hay hơn PC + soundcard PCI
>>> Cái này còn tùy vào sound card cụ thể , chứ onboard hay cắm rời chưa nói lên điều gì.

Thông thường thì card VGA hay Sound cũng vậy, nếu cần thiết kế phức tạp để cho ra chất lượng tín hiệu cao thì sẽ làm thành những bản mạch ( board) riêng , nếu tích hợp cùng trên một Mother Board (thường gọi là Onboard) thì sẽ chiếm diện tích rất lớn và ảnh hưởng đến thiết kế chung của Mother board. Hơn nữa là cần làm riêng để phục vụ riêng cho những ai có nhu cầu cao.

Có thể đánh giá nhanh là mấy con Mac thường có sound khá hay tương đương với sound card rời tầm trung máy PC truyền thống ( nghĩa là khoảng 70$- 150$) thường được sử dụng trong mấy sàn DJ. Chứ thẩm âm đúng tiêu chuẩn thì chưa thấy ai dùng mấy thứ này.

win123vn

Active Member

Chắc bác chơi cũng chưa lâu nhỉ :)) ? Có hiểu về phần mềm "quan hệ" với phần cứng như nào không ? Cái này rộng lắm, cần nhiều kiến thức căn bản. Bạn cứ từ từ nghiên cứu .

Có thể trả lời nhanh câu hỏi của bạn là :

ko hiểu máy hackintosh thì nó xử lý âm thanh có giống Mac ko nhỉ?
>>> Có giống nhau.

Mac dc đánh giá chơi âm thanh hay hơn PC + soundcard PCI
>>> Cái này còn tùy vào sound card cụ thể , chứ onboard hay cắm rời chưa nói lên điều gì.

Thông thường thì card VGA hay Sound cũng vậy, nếu cần thiết kế phức tạp để cho ra chất lượng tín hiệu cao thì sẽ làm thành những bản mạch ( board) riêng , nếu tích hợp cùng trên một Mother Board (thường gọi là Onboard) thì sẽ chiếm diện tích rất lớn và ảnh hưởng đến thiết kế chung của Mother board. Hơn nữa là cần làm riêng để phục vụ riêng cho những ai có nhu cầu cao.

Có thể đánh giá nhanh là mấy con Mac thường có sound khá hay tương đương với sound card rời tầm trung máy PC truyền thống ( nghĩa là khoảng 70$- 150$) thường được sử dụng trong mấy sàn DJ. Chứ thẩm âm đúng tiêu chuẩn thì chưa thấy ai dùng mấy thứ này.

Mình mới chơi, vì mình chơi ảnh mà ko có xiền để lên iMac he he, trong khi con PC của mình cũng khá mạnh. Nên nhân tiện hỏi về âm thanh của hackintosh. Vấn để của mình là con sound omega claro plus của mình ko nhận dc khi cài ML; mà chỉ có soundcard onboard nhận dc. Mình xem cấu hình của máy MAC thì toàn onboard hết, và dân chơi âm thanh trên PC đánh giá âm thanh của MAC ngon hơn của PC chạy window lý do là hình như nó ko cần phải convert gi đó trong hệ điều hành.

sumimo

Well-Known Member

Sound card của bạn cần có Driver dành cho Mac của nhà sản xuất, vì các hệ điều hành chỉ có sẵn Driver cho các thiết bị Onboard thông dụng.

Trên Win khi xử lý tín hiệu âm thanh, các chương trình nghe nhạc, xem phim phổ biến hiện nay hoàn toàn có thể tùy chọn việc giải mã ( Decoder ) âm thanh qua phần mềm hoặc xuất thẳng ra cho các thiết bị phần cứng giải mã.

>>> Quy trình Mac & Win ko có gì khác nhau. Việc chất lượng hay kém khác nhau là do cấu tạo phần cứng.

Phần cứng của Mac nói chung ( gồm cả hình và tiếng ) đều ở mức khá, nghĩa là hơn mức phổ thông của các máy trung bình chạy Win,

Vì do hạn chế về thị trường và quy mô sản xuất, nên Mac phải lựa chọn một số ít phân khúc khách hàng như vậy, còn máy chạy Win thì rất phong phú và được hậu thuẫn bởi rất nhiều hãng sản xuất, nên phân khúc thị trường trải rộng trên tất cả các nhu cầu từ thấp cấp đến chuyên nghiệp.

win123vn

Active Member

Sound card của bạn cần có Driver dành cho Mac của nhà sản xuất, vì các hệ điều hành chỉ có sẵn Driver cho các thiết bị Onboard thông dụng.

Trên Win khi xử lý tín hiệu âm thanh, các chương trình nghe nhạc, xem phim phổ biến hiện nay hoàn toàn có thể tùy chọn việc giải mã ( Decoder ) âm thanh qua phần mềm hoặc xuất thẳng ra cho các thiết bị phần cứng giải mã.

>>> Quy trình Mac & Win ko có gì khác nhau. Việc chất lượng hay kém khác nhau là do cấu tạo phần cứng.

Phần cứng của Mac nói chung ( gồm cả hình và tiếng ) đều ở mức khá, nghĩa là hơn mức phổ thông của các máy trung bình chạy Win,

Vì do hạn chế về thị trường và quy mô sản xuất, nên Mac phải lựa chọn một số ít phân khúc khách hàng như vậy, còn máy chạy Win thì rất phong phú và được hậu thuẫn bởi rất nhiều hãng sản xuất, nên phân khúc thị trường trải rộng trên tất cả các nhu cầu từ thấp cấp đến chuyên nghiệp.

Sound ngoài của mình thì ko có driver rồi (mình dùng omega Claro plus) ý mình là với 1 con PC và Mac cùng cấu hình (hiện nay MAC dùng chip intel nên hoàn toàn có thể có trường hợp ấy dc) thì với PC có soundcard cấp trung bình trở lên (ví dụ con sound của mình) và MAC chỉ dùng onboard (MAC ko thấy có option sound ngoài) thì âm thanh MAC hay PC ngon hơn?

sumimo

Well-Known Member

Sound ngoài của mình thì ko có driver rồi (mình dùng omega Claro plus) ý mình là với 1 con PC và Mac cùng cấu hình (hiện nay MAC dùng chip intel nên hoàn toàn có thể có trường hợp ấy dc) thì với PC có soundcard cấp trung bình trở lên (ví dụ con sound của mình) và MAC chỉ dùng onboard (MAC ko thấy có option sound ngoài) thì âm thanh MAC hay PC ngon hơn?

Trường hợp của bạn là : omega Claro plus Ngon bằng mấy con Mac.

haianh07

Active Member
Tôi chỉ có bộ loa Vi tinh 4.1 Nghe nhạc tuy không ra gì nhưng xem phim thì cũng ổn , trước đây dung HTPC chạy windows 7 thì không có vấn đề gì Nay đã nang cấp lên win8.1 thì âm thanh không xuất ra được đường out 3.5 li để cho vào ngõ input của loa , vì là loa Tàu lên không có HDMI lẫn Optical mà chỉ có duy nhất 1 đường vào âm thanh bằng giác 3,5 li , Nếu xem và nghe bằng loa vô tuyến thì ổn vì âm thanh vẫn a được vô tuyến , tuy nhiên xuất âm ra bằng 3,5 li nghe bằng loa thì tịt mặc dù các Driver vẫn chạy rất tốt . Mời các anh em xem hình ảnh và cho ý kiến
view
[/url][/IMG]
view
[/url][/IMG]

Bên trên