[Tư vấn] [Hướng dẫn] Mọi vấn đề về hình ảnh: Chọn VGA, xuất hình ra LCD/Plasma, cáp HDMI, VGA, DVI

tethien

Active Member
Ðề: Laptop ko có cổng HDMI thì phải làm sao ?

Chán quá. Mua cái day HDMI 150K về cắm thì chỉ thấy ra hình. Mình đã kiểm tra thì thấy config của sound trên Laptop đã nhận là HDMI nhưng không hiểu sao thấy tiếng vẫn phát ra ở Speaker của laptop còn trên TV thì chẳng thấy gì cả. Có bạn nào biết chỉ giùm mình với. Cảm ơn mọi người

Bạn phải có 01 số điều kiện:
1/ Phải cài HDMI Audio driver. Sau khi cài xong thì coi như máy you có 2 sound card. Cái HDMI là sound card 2. Mặc định vẫn là sound card chuẩn của máy tính.
2/Bạn phải vô set trong phần mềm nữa.
Với MPC thì bạn vô Tools->Option Chọn phần Playback->Output . Ở phần DirectShow Audio bạn chọn HDMI Device.

Bây giờ bạn play phim thì âm thanh sẽ ra loa của Tivi.

cucgach

Member

Bác kiếm cái VGA + Audio to HDMI Converter Adapter giá khoảng trên dưới $50 là có thể coi được hdmi với cable

ref=sr_1_1

Zray

Member
Ðề: (XIn giúp) Xem HD bằng LCD và Laptop

khi cắm qua cổng vga thì ko đc âm thanh đâu ah, nó sẽ phát âm thanh trên loa của laptop hoặc đường out của cổng 3,5. Còn lỗi no signal thì e chịu :D

8quocte

khởi động lại máy tính bác ah. Samsung rất khó chịu

game_matter

Có cả cáp D-sub ra HDMI à? lạ nhỉ, tớ chưa thấy lần nào?
Samsung thì dùng dây D-sub - D-sub hoặc HDMI - HDMI thôi, không nên dùng dây chuyển

truonghd

Well-Known Member

sẵn đÂy cho e hỏi cái. e có con hp pavilion dv5-1000. trong phần control panel ngay mục control IDT audio, E THẤY CÓ PHẦN SPDIF (DIGITAL OUT via HP Dock) LÀ XUẤT RA 5.1 PHẢI K, vậy nếu có e cắm bằng lỗ nào ra âmly YAMAHA A1 của e (TÌM LỖ CẮM TRÊN LAPTOP HOÀI K RA), tại nếu muốn ra 5.1 phải có cổng SPDIF hoặc cổng COXCIOL,

phungnguyen

sẵn đÂy cho e hỏi cái. e có con hp pavilion dv5-1000. trong phần control panel ngay mục control IDT audio, E THẤY CÓ PHẦN SPDIF (DIGITAL OUT via HP Dock) LÀ XUẤT RA 5.1 PHẢI K, vậy nếu có e cắm bằng lỗ nào ra âmly YAMAHA A1 của e (TÌM LỖ CẮM TRÊN LAPTOP HOÀI K RA), tại nếu muốn ra 5.1 phải có cổng SPDIF hoặc cổng COXCIOL,

em cũng có con lap hpdv5 như bác, về phần hình ảnh thì ok rồi, cắm vào màn hình nhà em tự động ra hình trên LCD liền, ko cần phải setup gì cả, còn về phần âm thanh thì mình phải mua thêm cái HP Dock nữa mới chơi được digital out bác ạ, nhưng bác cũng có thể dùng jack 3.5m ra 2 đầu bông sen cắm vào cái AVR A1 của bác, cũng có thể ra được âm thanh 5.1 mà, con lap của mình giả lập được âm thanh 5.1 qua jack 3.5m bác ạ, bác dùng A1 chỉnh về dolby hoạc DTS là ok rồi đó bác, rãnh qua em giao lưu chơi, em ở bình thạnh gần bệnh viện gia định nè bác.

conxion

Cái này là màn 37" series 5 ấy mà. Để em về xem lại cho kỹ rồi post lên vậy. Tần số quét thì em toàn để 60hz thôi, làm gì có cái nào bé hơn 60hz đâu. Tóm lại là em không có nhu cầu lên full HD, em toàn phim 720p, chả cần. E chỉ cần làm sao chỉnh được cái độ phân giải 13xx nhân với 768 gì gì đấy, đúng độ phân giải chuẩn để xem 720p là quá được rồi. Mọi người giúp em cái đi. Cuối tuần này phải demo cho mọi người trong công ty rồi. Xài máy cũ demo thì không được, lỡ khoe máy mới rồi. :">

con vaio của bác xài vga chip gì? bác tìm driver vga mới nhất của chip đó về cài vào thử, đừng dùng driver chuẩn của Sony.

truonghd

Well-Known Member

em cũng có con lap hpdv5 như bác, về phần hình ảnh thì ok rồi, cắm vào màn hình nhà em tự động ra hình trên LCD liền, ko cần phải setup gì cả, còn về phần âm thanh thì mình phải mua thêm cái HP Dock nữa mới chơi được digital out bác ạ, nhưng bác cũng có thể dùng jack 3.5m ra 2 đầu bông sen cắm vào cái AVR A1 của bác, cũng có thể ra được âm thanh 5.1 mà, con lap của mình giả lập được âm thanh 5.1 qua jack 3.5m bác ạ, bác dùng A1 chỉnh về dolby hoạc DTS là ok rồi đó bác, rãnh qua em giao lưu chơi, em ở bình thạnh gần bệnh viện gia định nè bác.
k số đt , k số nhà, đường làm sao qua bác được, ủa vậy con laptop này ra được 5.1 hả ta, sao mình thử hoài mà đâu có ra đâu. mà cái hp dock là cái gì vậy ai có hình cho lên dùm cái coi hi hi
mà e nghỉ ra 2 đầu bông sen làm sao giải mã 5.1 được, bảo đảm với bác là nó chỉ ra loa center và 21 cái fon thôi, còn 2 cái rain nó k nghe tiếng, e thử rồi

nhoc_zero

Mình có laptop HP có 1 card NVIDIA GeForce Go 6150 xuất cổng VGA. 1 con SONY KLV-32V400A/B có 1 cổng VGA và 2 cổng HDMI 1 và 2.
Mình mua sợi dây VGA sang HDMI . Nhưng khi kết nối vào thì không thấy báo tín hiệu nào cả.
Vào Nividia control panel thì thấy card báo nhận được SONY, còn bên màn hình SONY mình vô phần HDMI Scan thì báo không nhận tín hiệu thiết bị nào cả.
Các bạn có thể giúp mình không ? Thanks.

Frog

Member

Lúc kết nối, cài đặt xong, vẫn bật LCD TV, khởi động lại máy coi sao.

truonghd

Well-Known Member

sặc sặc,rốt cục ko ai giải quyết cho em hả!!! lại nhảy đâu các bác kia lạc đề quá huhuhu!!!em khởi động máy cả chục lần có đc đâu!dây VGA ra HDMI thì có j lạ đâu,em mua mất 120k mà jo bỏ đi uổng quá,còn laptop lấy đâu ra công HDMI mà bác bảo dùng HDMI-HDMI, VGA-VGA thì em đọc thấy nó ra hình ảnh ko đc net bằng nên cũng hơi lăn tăn,nhưng bí quá chắc fai thế thôi! còn vụ âm thanh ko bít thế nào!
nếu muốn đẹp thì bạn dùng cách này coi được k nhé.
ở màn hình destop , chọn properties - setting - nếu máy bạn có car màn hình thì trong phần display nó sẽ có 2 màn hình 1 và 2, khi đó bạn chọn số 2 và chọn độ phân giải cho phù hợp, thường thì là 1280-720
mua 1 cái chuyển vga sang dvi, sau đó mua cọng dây 1 đầu là hdmi 1 đầu là dvi có bọc chống nhiểu 2 đầu nhé, nó sẽ cho ra hình ảnh tốt hơn nhưng sẽ k có tiếng đâu,(cọng dây của bạn mua 120 bảo đảm ra hình ảnh xấu quắc mà sẽ bị nhiểu nữa)
nếu ở sài gòn thì ra nhật tảo mua cọng vga-vga cũ có bọ chống nhiểu khoảng 40000 coi hết chê
còn phần nghe thì bác chỉ cần cắm vào giắc 3ly5 là ra thôi,:>

Chỉnh sửa lần cuối:

lamgijo

Member

Mấy bro cho em hỏi tí. Em ko có tivi LCD, mà chỉ có monitor LCD 22" gồm cỗng DVI và D-sub. Laptop em thì chỉ có cỗng D-sub. Vậy em có kết nối với monitor giống mấy cách ở trên dc ko vậy mấy bro.

Mấy bro cho em hỏi tí. Em ko có tivi LCD, mà chỉ có monitor LCD 22" gồm cỗng DVI và D-sub. Laptop em thì chỉ có cỗng D-sub. Vậy em có kết nối với monitor giống mấy cách ở trên dc ko vậy mấy bro.

Quá được đi ấy chứ sao lại không? monitor chuyên dụng là cho PC mà, vấn đề là kích thước không sướng thôi.

lovemycountry

@truonghd: chuẩn!
VGA-HDMI thì đơn giản chỉ là chuyển tín hiệu hình thôi bác ạ, không thể nào như HDMI out được (có cả âm và hình). Do đó khuyên bác nên chơi VGA-VGA chuẩn hơn mà LCD không fải kén cáp HDMI gì cả (nếu laptop có HDMI out thì không nói làm gì). Mà cái cable đó có 120k thì.. hehee, đúng như bác truonghd nói đó :D
Còn vđ nữa là VGA out nên không có âm thanh đâu nhé, cắm vào jack 3.5mm nghe cũng vi vu lắm đó!

@Chủ thớt: Mình thấy VGA-VGA chất lượng quá ổn với HD ready. Cáp lại rẻ nữa, không lo bị chém hoặc lừa như HDMI. Nối D-sub đi bạn.

@Truonghd: cách phungnguyen làm chỉ là "giả lập" surround thôi, vì nó vẫn là tín hiệu analog 2 kênh. Cái dock (đế) hình như không dễ mua và không rẻ hơn con sound card USB.
Cân nhắc thêm nhé.

nqk

sặc sặc,rốt cục ko ai giải quyết cho em hả!!! lại nhảy đâu các bác kia lạc đề quá huhuhu!!!em khởi động máy cả chục lần có đc đâu!dây VGA ra HDMI thì có j lạ đâu,em mua mất 120k mà jo bỏ đi uổng quá,còn laptop lấy đâu ra công HDMI mà bác bảo dùng HDMI-HDMI, VGA-VGA thì em đọc thấy nó ra hình ảnh ko đc net bằng nên cũng hơi lăn tăn,nhưng bí quá chắc fai thế thôi! còn vụ âm thanh ko bít thế nào!
Cắm thử cáp VGA đi đã rồi quay lại bình luận vụ "không nét bằng" sau nhé.
:cool:

lamgijo

Member

Cho em ké thêm cái nhé :D. Chả là laptop em xài sound card onboard hiệu realtek . Ko bít là nó có xuất ra dc 5.1 ko nửa ( hy vong thôi chứ em thấy có 1 jack cắm 3.5" :( ). Nếu ko dc thì mình có cách gì để phát ra âm thanh 5.1 dc ko mấy bro. Tài sản em chỉ có cái laptop làm HTPC thôi :D. Mà thích xem HD với mún nghe dc âm thanh 5.1 trong film .

Bên trên