[Tư vấn] [Hướng dẫn] Mọi vấn đề về hình ảnh: Chọn VGA, xuất hình ra LCD/Plasma, cáp HDMI, VGA, DVI

HTung

Member
Ðề: máy tính này thì nên dùng cổng HDMI hay VGA và cáp nào, mua ở đâu thì tốt

em nghĩ HDMI chưa chắc đã ăn đứt Dsub đâu bác ạ!

Chắc ăn nhứt là bác chủ threat cứ tự test bằng chính mắt mình rùi hãy quyết định! Em đã thử HDMI rùi, và quyết định chon DVI :p

Bác cho em hỏi ti vi của bác có cổng DVI?

Vì VGA card trên PC của em có DVI nhưng trên em Plasma TV Panasonic TH-42PV80H ở nhà chỉ có 3 x HDMI và 1 D-Sub thôi. Hôm qua test D-Sub connect với laptop X60s hình khá đẹp tuy nhiên bị 1 lằn gạch nganh màu xanh nhỏ ớ góc dưới cùng của phim. Tuy nhiên em nghĩ VGA và DVI, nếu Tivi chỉ có VGA thì cho dù có dùng converter DVI-VGA thì chất lượng cũng chỉ là VGA thôi đúng ko bác?

Yuury

Member
Ðề: Kết nối PC ==> TV

Em vào Catalyst của Card ATI đã thấy nó nhận TV mà sao TV ko lên hình nhỉ? Ai giúp em với.Gom đủ lúa mua cái TV đem vô phòng xem mà giờ bị thế này buồn quá ~X(.

Đính kèm

74.5 KB · Xem: 94

laser_HDTV

Chỉnh lại trên máy tính tần số quét ngõ ra cho nó hợp với TV mới được, thường 60Hz mà ko được thì phải xuống 50Hz

khacvinhp

tôi cũng bị vậy, laptop HP Pavillion dv2000 kết nối LCD ss32" không nhận
Laptop thì sau khi connect cable bạn bấm Fn + F3 (tùy hãng laptop) để extend ra second monitor! Lap HP hình như cũng bấm Fn + F3
@Yuury: trên hình của bạn có dòng thông báo: Attached display currently disabled. Bạn thử right click vào desktop >>> Properties, click Settings xem nó có hiện 2 monitor ở đó ko? Nếu có hiện thì click vào monitor thứ 2, điều chỉnh resolution và refresh rate cho đúng rồi bấm chọn Extend desktop onto this monitor xem có khả quan hơn ko?

andybui

Tình hình là em đã lấy 1 sợi vga của bác Chip về và kết quả là ngon lành. Hình ảnh đẹp mỹ mãn. Duy có điều là không hiểu tại sao tivi không phát được âm thanh. Em dùng cái dây jac 3.5ly chia ra 2 day audio left right. Khi cắm vào loa vi tính thì nghe được nhưng khi cắm vào tivi để sử dụng loa của tivi thì lại không co tiếng. Có bác nào bị và có cách khắc phục chỉ cho em với.

huyluan2011

Active Member

Tình hình là em đã lấy 1 sợi vga của bác Chip về và kết quả là ngon lành. Hình ảnh đẹp mỹ mãn. Duy có điều là không hiểu tại sao tivi không phát được âm thanh. Em dùng cái dây jac 3.5ly chia ra 2 day audio left right. Khi cắm vào loa vi tính thì nghe được nhưng khi cắm vào tivi để sử dụng loa của tivi thì lại không co tiếng. Có bác nào bị và có cách khắc phục chỉ cho em với.

bác xài tivi nào vậy? thường thì cạnh ô d-sub của tivi sẽ có 1 lỗ 3,5 ly dành cho âm thanh của PC thôi! bác mua dây 2 đầu 3.5ly mà cấm vô chứ cầm kiểu kia ko nghe là phải!

HDTAK

Member
Laptop kết nối LCD không lên full HD

Chào các bác, em là dân mới, nhờ các bác tư vấn dùm em vấn đề sau:
-Em đang dùng laptop Dell Inspiron 1505 chỉ có cổng vga và S-video kết nối với LCD Sony 40S400 full HD (Vga-Vga). Laptop của em vga onboard, em chỉnh lên full thì cả màn hình của laptop và LCD đều bị kéo dài ra, phải dùng mouse để kéo kết màn hình, riêng em LCD vẫn báo là 1024x768. Có bác nào bị trường hợp như vậy chưa, tư vấn dùm em cách giải quyết với.
-Em dùng con lap này xem HD bị tình trạng hình có bóng, em dùng phần mềm MPC, AC3 và ffdshow setup theo hướng dẫn của anh CHIP trên diễn đàn. Chỉnh thông số nào để hết tình trạng này vậy các bác.

PDAlove

chọn lựa card màn hình rời rẻ-đẹp cho htpc

Chào các bác.
mình định ráp htpc để xem philm + nhạc lossless (coaxial digital out) mà không có model nào của hãng lớn có tích hợp hdmi nên phải mua card rời.
vì chỉ xem philm, không choi game, không biên tập philm nên nếu mua thì nên dùng loại nào cho rẻ mà đẹp,
hình như GPU chỉ để cho hình đẹp hợn chứ không phải để giảm tải cho CPU khi xem HDRIP (theo ý kiến của bác chip http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=33) nói cách khác, CPU vẫn cần độ mạnh cao
Cũng theo bác chip thì ngõ DVI và HDMI cho chất lượng hình ảnh nhu nhau, nên dùng giắc chuyển cũng OK ý các bác thế nào
các bác giúp í kiến mình với
Cám ơn các bác

game_matter

Ðề: chọn lựa card màn hình rời rẻ-đẹp cho htpc

Chỉ xem HD không thôi thì HD3450 là quá ổn, hoặc HD4350, hai con này giá rẻ, xem HD ngon, lại mát mẻ và nhỏ gọn :D

sukanice

Member

Chỉ xem HD không thôi thì HD3450 là quá ổn, hoặc HD4350, hai con này giá rẻ, xem HD ngon, lại mát mẻ và nhỏ gọn :D

Có loại nào nhỏ để lắp vào case mini và dùng 2 màn hình 1 lúc không hả đồng chí ơi. Tư vấn giúp mình.

nvmy

Well-Known Member

Theo nhu cầu của bác, cái số tiền bỏ ra mua card màn hình, theo em bác cứ bù vào làm cái chip cao 1 chút như E8200, E8400. Chấm hết.
Vừa lành, dễ sử dụng, đỡ tốn điện (chạy card xem phim tốn điện phết đấy nhé), play là chạy mượt, chơi HD phim phành phạch.
Đọc nhiều, lăn tăn nhiều, rức đầu. Có khi lại tẩu hỏa nhập ma, phim xem không như ý lại bứt rứt.
Trừ khi bác muốn mày mò để hiểu biết.
Vài ý nông dân chân thành đóng góp với bác! :)

sukanice

Member

Theo nhu cầu của bác, cái số tiền bỏ ra mua card màn hình, theo em bác cứ bù vào làm cái chip cao 1 chút như E8200, E8400. Chấm hết.
Vừa lành, dễ sử dụng, đỡ tốn điện (chạy card xem phim tốn điện phết đấy nhé), play là chạy mượt, chơi HD phim phành phạch.
Đọc nhiều, lăn tăn nhiều, rức đầu. Có khi lại tẩu hỏa nhập ma, phim xem không như ý lại bứt rứt.
Trừ khi bác muốn mày mò để hiểu biết.
Vài ý nông dân chân thành đóng góp với bác! :)

Tớ phải bổ xung thêm 1 chút là thế này : Tớ muốn tận dụng 1 máy tính để vừa xem phim vừa đọc nét . Có cao thủ nào hộ tớ với.

HDTAK

Member
Ðề: Laptop kết nối LCD không lên full HD

Hic không có bác nào tư vấn dùm mình với, máu xem HD quá mà vẫn chưa thưởng thức được.

MrBo682

Well-Known Member

Chào các bác.
mình định ráp htpc để xem philm + nhạc lossless (coaxial digital out) mà không có model nào của hãng lớn có tích hợp hdmi nên phải mua card rời.
vì chỉ xem philm, không choi game, không biên tập philm nên nếu mua thì nên dùng loại nào cho rẻ mà đẹp,
hình như GPU chỉ để cho hình đẹp hợn chứ không phải để giảm tải cho CPU khi xem HDRIP (theo ý kiến của bác chip http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=33) nói cách khác, CPU vẫn cần độ mạnh cao
Cũng theo bác chip thì ngõ DVI và HDMI cho chất lượng hình ảnh nhu nhau, nên dùng giắc chuyển cũng OK ý các bác thế nào
các bác giúp í kiến mình với
Cám ơn các bác
Oh!!!! bao la giga, asus,abit ....nhưng đừng chọn VGA onboard intel(vụ này intel đuối ..) tham khảo web các cửa hàng vi tính lephung.vn,phongvu.vn,annhatcomputer.vn..... nếu bro ở TP HCM
Intel thì bắt đầu Core2Duo E6700 trở lên máy mạnh lâu lâu chơi tí game:rolleyes: default very good
AMD bắt đầu 5200+ trở lên cũng default luôn=very good (lợi thế vga on board geforce, ATi +giá mềm hơn intel)
Cả 2 chơi 1080 set kiểu nào cũng good=D>

MrBo682

Well-Known Member

bác xài tivi nào vậy? thường thì cạnh ô d-sub của tivi sẽ có 1 lỗ 3,5 ly dành cho âm thanh của PC thôi! bác mua dây 2 đầu 3.5ly mà cấm vô chứ cầm kiểu kia ko nghe là phải!
pana 42PV80 không cóa audio in ngã Dsub $-) .phải dùng loa ngoài thui:eek:

tuantmltv

Mấy bác cho em hỏi là mua cáp VGA thì mua ở chỗ nào thì ngon vậy? :-?

Cám ơn các bác trước :D

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Nếu chủ trương là dùng CPU decode (nên như vậy) thì mấy con HD cấp thấp rẻ tiền (ví dụ như HD3450) chỉ gọi là xem tạm thôi, chưa thể gọi là xem đẹp.

Bà con thao khảo thử tại đây: http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=4034

Bên trên