Tư vấn mua HDD

hayate_boy89

Well-Known Member
Ðề: Tư vấn mua HDD

2.5 thì mắc hơn, tiện dụng hơn, chép lâu hơn (không dùng USB 3.0).
3.5 thì rẻ hơn, tiên dụng k bằng, chép nhanh hơn, độ ổn định k bằng 2.5.
bác nào bổ sung thêm nha, nội công tới đó hết rồi
Bác nói 2.5 ổn định hơn 3.5 thì không đúng rồi, hiện em đang xài một ổ 3.5 gắn ngoài và một ổ 2.5 cũng gắn ngoài, cả hai đều là của Hitachi. Ổ 2.5 khi chép film thường hay tự động Disconnect chứ ko ổn định được như ổ 3.5
bạn mua HDD hãng WD là hay nhất,với lại bền nữa ,mà còn rẽ nữa chứ,1T5 có khoảng 1m9 àh bạn
Chắc bồ này mua giá đó thời điểm trước khi Thái Lan bị lũ lụt rồi! Nếu có giá đó em bán con AB đang chạy mua chục ổ về kinh doanh ngay!

@ bác chủ: Tầm tiền của bác, bác ráng thêm khoảng 1 triệu nữa mua luôn ổ 2TB để chứa film cho khoẻ, nếu xác định là chứa film HD thì dưới 2TB là ko thể nào đủ được (trường hợp bác xem xong rồi xoá thì ko nói). Ở Hoàn Long, Phong Vũ hoặc Thành Nhân (khu vực Nguyễn Thị Minh Khai - Q3 & Q1) cả ba cửa hàng này mình thấy đang có hàng loại Seagate Go Flex 2TB giá 3tr4-3tr6, bảo hành 2 năm, bác ra đó hỏi thử giá rồi cố gắng thêm xíu làm một em luôn! Em vừa làm một ổ Hitachi Touro 3.5 2TB hết 3tr250k, mua của bác Nguyễn Dương Computer ở Phú Nhuận.

hdd-hdp

Mua ổ 3.5" và dock hoặc Box rời là tiện và kinh tế nhất. Mua ổ Gắn rời thì không thể thay thế ổ ở bên trong được nên nhiều khi rất bất tiện.

salenguyenduong

Các bác cho em hỏi, ổ cứng này có được không:
WESTERN 2Tb MyBook Essential Smart ( USB 3.0)

Giá của nó tại Phúc Anh là 3.390.000 VNĐ có đắt quá không?
Thanks
Loại này thì rất okie rồi, chất lượng ko cần bàn, nhanh, nhiều soft ứng dụng kèm theo khá tốt.
Mua ổ 3.5" và dock hoặc Box rời là tiện và kinh tế nhất. Mua ổ Gắn rời thì không thể thay thế ổ ở bên trong được nên nhiều khi rất bất tiện.
Tiện nhưng chất lượng ko good.
HDD BOX được hãng sản xuất đồng bộ, chất lượng chắn chắn tốt hơn là thứ nhất.
Thứ 2 các docking và box trên thị trường, loại tốt + HDD thì giá còn cao hơn cả HDD BOX, loại dở thì coi chừng làm die HDD.
Thứ 3 nếu mua HDD BOX thì dc nhà phân phối BH ít nhất cũng 36T, còn nếu mua hdd và box hoặc docking, thì HDD bh 24T, docking hoặc box BH nhiều lắm cũng 12T, 6T hoặc 3T, 1T....

ptvshop159

Mình cũng đang cần mua HDD đây, ổ ở nhà 1T mà chứa ko đủ

vinagoh

Well-Known Member

Tiện nhưng chất lượng ko good.
HDD BOX được hãng sản xuất đồng bộ, chất lượng chắn chắn tốt hơn là thứ nhất.
Thứ 2 các docking và box trên thị trường, loại tốt + HDD thì giá còn cao hơn cả HDD BOX, loại dở thì coi chừng làm die HDD.
Thứ 3 nếu mua HDD BOX thì dc nhà phân phối BH ít nhất cũng 36T, còn nếu mua hdd và box hoặc docking, thì HDD bh 24T, docking hoặc box BH nhiều lắm cũng 12T, 6T hoặc 3T, 1T....

Mình cũng suy nghĩ như Bác nên quyết làm con này chứa phim HD: WESTERN 3Tb MyBook Essential Edition
Nhưng sao chỉ BH 2 năm thôi chứ kg phải 3 năm như Bác nói, kể cả trên vỏ hộp nó cũng ghi BH 2 năm, check trên website của nsx cũng 24 tháng mà thôi.

salenguyenduong

Em vẫn phân vân, vì nó hơi to, sẽ khó khăn trong việc mang đi chơi bác nhỉ ?
Uhm, hơi to là chắc chắn rồi, vì nó chuẩn 3.5" + cái box nữa mà. Ở đây đang so sánh giữa HDD BOX 3.5 2tb và HDD 2TB + box rời hoặc docking, so sánh thì 2 loại này cồng kềnh như nhau.
Nhưng nếu so sánh với dòng HDD 2.5" thì chắc chắn loại 2.5" nhỏ gọn, tiện lợi hơn rồi, nhưng nhược điểm giá thành cao.
Mình cũng đang cần mua HDD đây, ổ ở nhà 1T mà chứa ko đủ
Cần thì mua thôi.
Mình cũng suy nghĩ như Bác nên quyết làm con này chứa phim HD: WESTERN 3Tb MyBook Essential Edition
Nhưng sao chỉ BH 2 năm thôi chứ kg phải 3 năm như Bác nói, kể cả trên vỏ hộp nó cũng ghi BH 2 năm, check trên website của nsx cũng 24 tháng mà thôi.
Uả trong link em thấy để BH 36T mà a, dòng này vẫn BH 36T bình thường pác àh. Hỏi kỹ coi sao.

kieubangchu

Well-Known Member

giờ quá đắt, ko nên mua
năm ngoái mình mua 1TB 2.5 có 1tr3, 1tr4 gì đấy, giờ 2tr6 :(

ninoninaxx

Well-Known Member

lựa loại WD 3.5 xài box 3.0 là chuẩn nhất, sau này bác ít phải up thêm về phần truyền dữ liệu

tuanreb

Active Member

Các bác cho ý kiến con Adata SH14 1TB với ạ. Thấy bảo con này bền lắm

B30TT9

Member

Chờ mãi mà chẳng thấy giá giảm xuống! Hic!

bebinhtien

nhà cửa vàng bạc thì có lên, chứ đồ điện tử làm gì mà lên giá hoài dc (chỉ có bên mình là lên giá thôi), các bác cứ chờ xem, nó xuống giá bây giờ hehe :D ... nhưng cũng đúng lắm, khi nào cần thì phải mua thôi

hoavien

Member

Em đang dùng laptop có cổng USB thôi. Em đang cần mua HDD lưu trữ và xem phim.
Anh em tư vấn mua ổ cứng với vì em chỉ cần lưu trữ sử dụng tại nhà ko cần portable (mua loại cắm điện cũng ok nhưng e dùng lap nha) nên anh em tư vấn mua loại ổ cứng nào chất lượng trung bình.
Em định bỏ ra khoảng 2.5 tr để mua 1 ổ 1T.
Mong anh em giúp đỡ

bạn không nói rõ là USB máy của bạn là 2.0 hay 3.0, tuy nhiên bạn có thể tùy chọn dùng loại box hỗ trợ chuẩn 3.0 vì máy có chỉ cổng 2.0 vẫn có thể cắm & dùng được
bạn cũng nêu rõ là yêu cầu HDD 2.5" hay 3.5", với nhu cầu cắm thẳng vào máy không dùng nguồn điện ngoài thì lựa chọn các box nổi tiếng như hãng seagate... với nhu cầu dùng ổ 3.5 thì phải dùng nguồn kèm theo, lựa chọn như free agent, dock...

rồi mua HDD phù hợp với khả năng của túi tiền gắn vào box hoặc dock để dùng.

sau đây có chỗ bán giá tốt, có ship đi các tỉnh
dock HDD - Shop Mỗi Ngày
box HDD 2.5 USB 3.0 - Shop Mỗi Ngày

Bên trên