Tư vấn nâng cấp dàn 5.1

Thảo luận trong 'HD cho người mới bắt đầu' bắt đầu bởi nongdan12h, 19/9/17.

1. nongdan12h

nongdan12h New Member

Đã được cảm ơn:
    0
    Tình hình là em đang dùng bộ dàn Harman kardon 15 5.1 và receiver Denon X2300W. Hệ thống vẫn nghe tốt, âm thanh khoẻ và trong. Theo cảm nhận của em thì khá ổn. Giờ vợ có duyệt cho chút kinh phí (khoảng 20 tr) để nâng cấp hệ thống nghe nhạc kết hợp xem phim 7.1 (Hai vợ chồng em chủ yếu xem phim, nhạc thì hay nghe Bằng Kiều. Các bác có kinh nghiệm cho em chút gợi ý. Em chân thành cảm ơn.

2. TaxiDriver

TaxiDriver Active Member

Đã được cảm ơn:
    191
    20 triệu thì nên mua bộ 2 kênh riêng đi bác, bộ xem phim để nguyên.

3. nongdan12h

nongdan12h New Member

Đã được cảm ơn:
    0
    Cảm ơn cụ. Hiện em có 2 loa main S606 còn dư. Em tính mua thêm Denon PMA720AE về để cải thiện phần nghe nhạc, khi xem phim thì kết hợp dàn harman kardon thành 7.1. Các cho em lời khuyên xem kết hợp như vậy được không? Hay phải mua bộ loa khác. Tại em nghe nhạc qua X2300 thấy 2 loa Jamo này tiếng không thoát, mặc dù bass vẫn đập uỳnh uỳnh. Nếu phải thay loa khác thì nên lấy bộ thế nào?

4. TaxiDriver

TaxiDriver Active Member

Đã được cảm ơn:
    191
    Nếu muốn chơi vừa xem phim + vừa nghe nhạc thì nên như thế này:
    - Nguồn phát chung: chọn đầu HD ngon 1 tý (có giải mã DAC nghe nhạc), ví dụ như Popcorn A500 hay A500pro, Dune HD DAC, Oppo... Nếu đầu HD cỏ thì sắm thêm cái DAC rời hoặc MD (làm DAC) để cho âm thanh 2 kênh hay hơn.
    - Amply xem phim riêng + loa riêng (hiện đang có)
    - Amply nghe nhạc riêng + loa riêng. Loa Jamo xem phim đời mới rẻ tiền nghe nhạc sẽ không hay. Nếu cụ chơi nhạc trẻ, tiếng sáng có thể loa cây JBL LX-800, amply Denon 1500. Giá hợp lý.
    Chơi kiểu này là đẹp nhất.

Tuy nhiên vẫn còn cách chơi đỡ hơn là tận dụng loa front để nghe nhạc 2 kênh (nhưng nói là không hay), dùng amply đời cũ khủng như Denon A1se, A1xr, A1HD... Mấy con này xem phim cũng hay (âm thanh chỉ DTS nhé), nghe nhạc cũng ổn.

nongdan12h cảm ơn bài này.
  5. trungnguyen320

trungnguyen320 Active Member

Đã được cảm ơn:
    42
    Bác chọn con amply Denon PMA720AE nghe nhạc là chuẩn rồi. Ko thì bác ra mấy cửa hàng, chọn con loa bác đang xài, kêu người ta ghép thêm cái amply Denon vô cho bác nghe thử, xem có hay hơn dàn đang có ko. Nếu ko thì chắc phải đổi luôn loa.

6. muadongsaptoi

muadongsaptoi Well-Known Member