Tuổi thọ TV LED LCD giờ có phải chỉ là là 5 năm ?

Nhà các bác đang sử dụng TV LED LCD được bao lâu ?

• từ 2-4 năm

Số phiếu: 2 66.7%
  • từ 4-5 năm

Số phiếu: 1 33.3%
  • trên 5 năm

Số phiếu: 0 0.0%
  • trên 7 năm

Số phiếu: 0 0.0%

• Số lượng người bầu chọn
    3

v4vendetta5

Active Member
Chào các bác, em đã ráng kiếm cái chủ đề này ở trên Google cả tiếng Việt lẫn tiếng Anh, nhưng không thấy nhiều thông tin thực sự có ích mà chỉ thấy thông tin đồn đoán hoặc rất chung chung như tuổi thọ panel LCD là 60,000h đến 100,000h tức quá trình sử dụng trung bình từ 20 đến cả 80 năm, cũng có bài báo đề cập là tuổi thọ panel LCD sẽ giảm khi độ sáng đèn nền, tức các bác sẽ thấy màn hình tối dần, không còn sáng, màu không còn tươi như lúc mới mua. Ngoài ra để tăng tuổi thọ thì nên giữ TV ở nơi cao ráo thoáng mát, tránh ẩm và nhiệt.

Tuy nhiên có 2 bài viết tiếng Anh làm em phải suy nghĩ đó là:
http://www.tomsguide.com/us/lcd-hdtv-repair-defect-warranty,news-15057.html
http://www.hifivision.com/television/50132-life-span-5-yrs-lcd-led-reality-myth.html

Cả hai bài viết này ý đều nói rằng các nhà SX TV hiện giờ chỉ thiết kế để TV tồn tại được khoảng 5 năm là tốt rồi vì để cho người ta phải mua TV mới thì họ mới có doanh thu.

Mà thực tế là con TV 46 ich SamSung LA46D550 em mua hồi 2012 bị gạch sọc được thợ sửa TV và BH SamSung phán là bị hở panel, phải thay hoặc ép lại panel, nhưng chi phí thay panel rất cao bằng cả TV mới, còn ép thì không bền vì vẫn sẽ bị lại sau vài tháng, có khi chỉ vài tuần. Bác sửa TV nói với em rằng em đã rất may mắn khi sử dụng được đến năm thứ 5 vì có rất nhiều người bị hư từ năm thứ 3 và thứ 4 rồi.

Sự trùng hợp đến lạ này làm em cảm thấy sợ, do em đang ngắm nghía con SamSung UA65MU6400KXXV tại SamSung với giá 50tr9. Số tiền này là rất lớn với em và em sẽ mua theo kiểu trả góp trong 12 tháng không lãi suất để rước em nó về. Nếu em nó chỉ tồn tại được 5 năm trong điều kiện lý tưởng nhất thì coi như em mất hơn 10tr 1 năm. Số tiền khấu hao kiểu này là khá nhiều với em. Và trước giờ em nghĩ TV mau hỏng chỉ là TV tầm dưới 30tr, còn TV mắc tiền kiểu này phải hơn 10 năm mới gặp trục trặc.

Em biết trên này có rất nhiều bác đã từng mua TV mắc tiền trên 40tr, thậm chí nhiều hơn nên mong các bác giúp em chia sẻ thêm thông tin để em có thể tự tin hơn được không ạ ?

P/S: Em cũng thấy 3 con Sony 65X7500D 42tr4, 65X8500E 53tr9, 65X9000E 59tr9 chỉ biết khác nhau về hệ từ 7500 lên 9000 nhưng không biết đó chủ yếu là do gì, có phải vi xử lý ?

EDIT: Cám ơn mọi người đã comment. Sau khi xem xét lại túi tiền mình đã không đầu tư vào con 65 inch nữa mà chọn em 55 inch SamSung. Rất hài lòng với lựa chọn này vì có lẽ ko hãng nào đọc USB tốt bằng SamSung. Ngoài ra One connect rất tiện lợi nữa, đỡ phải thò tay ra sau TV kiếm chỗ cắm ổ cứng.

Chỉnh sửa lần cuối:

renhat

Well-Known Member
theo e thì cụ không phải tính toán đâu. vì hãng đã tính hết rôi. nhiều lúc khôn ngoan không lại với trời bác ạ. bác thích e nào thì cứ lấy thôi. quan trọng nhất là có sức khỏe có sức khỏe là có tất cả bác nhé!

tuyen_kientruc2010

Well-Known Member
Tivi hãng nào trả bị lỗi hỏng, bác cứ tìm cái tivi nào giá cả vừa phải nhiều tiện ích mà dùng, quan trọng nữa là hình ảnh đẹp hơn hình thức.

nsnhd

Well-Known Member
Hết bảo hành là hư được rồi bác ạ, để các hãng còn có lợi nhuận cho đầu tư phát triển và dân sale của mình thoát khỏi thu nhập trung bình nữa :D

La That Thanh

Active Member
người thu nhập hạn chế thì tiêu xài nên tiết kiệm, công nghệ tiến triển từng ngày, đỗ tiền vào nó nhiều quá sẽ hoang phí. Hãy để đại gia thể hiện đẳng cấp hay bạn là quan chức khủng như ở Lào cai cũng được.

renhat

Well-Known Member
người thu nhập hạn chế thì tiêu xài nên tiết kiệm, công nghệ tiến triển từng ngày, đỗ tiền vào nó nhiều quá sẽ hoang phí. Hãy để đại gia thể hiện đẳng cấp hay bạn là quan chức khủng như ở Lào cai cũng được.
thế nên hãng sản xuất những moden phụ hợp với túi tiền của mọi người dân ạ!

Bên trên