TV nào xem HD vô địch

manhthang

Huyền Thoại
Ðề: TV nào xem HD vô địch

Lớp bột dưới màn CRT cũng là chất huỳnh quang đấy chứ bạn?... vậy như theo bạn thì nó cũng có tính chất lưu sáng đấy chớ !
Vậy mà thằng CRT thì rung, còn LCD thì lại không rung !!!!!...
Bạn thử giải thích rõ hơn về : " sự rung rất mềm " của LCD cho em mở mang thêm kiến thức ! ... thank !

Bác dùng camera quay vào màn hình đang phát rồi quan sát qua màn LCD của máy camera nhé :)
CRT sẽ có những dòng quét liên tục, với Plasma thì các đợt sóng chậm và ít hơn, còn với LCD thì em không thấy :D

manhthang

Huyền Thoại

dạ, cùng là bột nhưng ta có bột mỳ, bột ngọt, bột gạo...

em không biết phải miêu tả bằng từ chuyên môn thế nào nên dùng đại từ "rung mềm". Đại khái là khi lớp huỳnh quang được kích thích nó sáng lên, sau đó độ sáng giảm dần cho đến khi được kích thích đợt kế tiếp. Tuy nhiên khi huỳnh quang lưu sáng tốt thì cường độ ánh sáng giảm rất chậm nên có thể coi như sự rung giật không xảy ra. Bản chất của sự việc là chất huỳnh quang dùng trong đèn backlight của LCD không cần quan tâm đến cái gọi là responding time như lớp huỳnh quang trên CRT nên nó vẫn sáng đều và ko rung ngay cả khi tần số làm tươi thấp hơn.

Vì cái này mới có hiện tượng lưu ảnh đáng ghét của LCD bác Chip ơi :mad:
Đặc biệt khi xem bóng đá càng rõ cái lỗi này

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Vì cái này mới có hiện tượng lưu ảnh đáng ghét của LCD bác Chip ơi :mad:
Đặc biệt khi xem bóng đá càng rõ cái lỗi này

không phải đâu em, anh đang nói về đèn nền cơ, còn lưu ảnh là do lớp LCD chứ đèn nền không có lỗi gì cả.

dungcoi

Bác dùng camera quay vào màn hình đang phát rồi quan sát qua màn LCD của máy camera nhé :)
CRT sẽ có những dòng quét liên tục, với Plasma thì các đợt sóng chậm và ít hơn, còn với LCD thì em không thấy :D

Với CRT & Plasma 50 hZ thì điều này dễ nhận, nhưng với loại 100 hZ ( hay cao hơn ) thì cũng không đến nỗi hại mắt đâu nhỏ ơi !

dungcoi

em không biết phải miêu tả bằng từ chuyên môn thế nào nên dùng đại từ "rung mềm". Đại khái là khi lớp huỳnh quang được kích thích nó sáng lên, sau đó độ sáng giảm dần cho đến khi được kích thích đợt kế tiếp. Tuy nhiên khi huỳnh quang lưu sáng tốt thì cường độ ánh sáng giảm rất chậm nên có thể coi như sự rung giật không xảy ra. Bản chất của sự việc là chất huỳnh quang dùng trong đèn backlight của LCD không cần quan tâm đến cái gọi là responding time như lớp huỳnh quang trên CRT nên nó vẫn sáng đều và ko rung ngay cả khi tần số làm tươi thấp hơn.

Chất huỳnh quang trong đèn backlight của LCD giống hệt đèn ống gia dụng mà bạn !

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Chất huỳnh quang trong đèn backlight của LCD giống hệt đèn ống gia dụng mà bạn !

dạ đúng, nhưng cục chấn lưu thì không giống. Đèn huỳnh quan rung nhiều hay ít phụ thuộc vào cục chấn lưu. Đấy là em chưa xét đến dòng điện nuôi LCD backlight là điện 1 chiều ổn định, còn điện nuôi đèn chiếu sáng là xoay chiều hình sin.

SpacePolice

Active Member

theo em nếu bác có nhiều tiền quất luôn con LED mới ra, công nghê ưu việt, tốc độ quét 200Hz hay 240Hz thì coi phim hay lam gì cũng vô đối, khỏi lăn tăn LCD hay plasma

manhthang

Huyền Thoại

theo em nếu bác có nhiều tiền quất luôn con LED mới ra, công nghê ưu việt, tốc độ quét 200Hz hay 240Hz thì coi phim hay lam gì cũng vô đối, khỏi lăn tăn LCD hay plasma

Khổ 1 cái là nhiều bác không thích Hàn Quốc, mà công nghệ mới thì chỉ có HQ mới ra sớm :))

Hoc_Doi_HD

Nói vậy thì e cứ làm cái đèn khi xem, vậy là Plasma nó cũng mềm roài, cơ mà mềm hay ko, hại mắt hay ko thì mới chỉ là suy nghĩ chủ quan của bác, mà e cũng chưa thấy tài liệu khoa học nào nói về vấn đề này cả:-w
Khổ 1 cái là nhiều bác không thích Hàn Quốc, mà công nghệ mới thì chỉ có HQ mới ra sớm :))
Uầy, bác nói như đúng rồi ý,[-X Phillip, Sony, Hay mới đây là Toshiba cũng có đèn nền LED rồi ạ

dungcoi

LED năm 2009 mới chỉ tắt - mở nguồn sáng theo khu vực thôi nhá bạn ( từ 128 đến 240 ô tuỳ hãng )!...:)). Coi chừng độ sáng không đồng đều của màn hình LED đời đầu kẻo mấy hôm nữa lại bán tháo không được !
200 hZ thì có gì ghê gớm lắm đâu !!!!

MrBo682

Well-Known Member

200hz [là công suất đỉnh PMPO] chia 8 [như của hàng nét] thì =25Hz ;))

200Hz thì liên quan gì đến PMPO vậy bồ:confused::eek:.! 1cái là TS quét để tạo hình TV ,1 cái công suất đỉnh âm thanh(chiêu chơi chữ của mấy hãng sản xuất đồ âm thanh:rolleyes:)

dungcoi

He he !... vụ này tưởng giản dị mà hóa ra lại xôm trò ra phết !... em té đi Yên Bái tuần sau về tranh vui tiếp !...

drcoi

Member

k biết bác nào xài hàng của Hitachi chưa ha?tv đồ nhật e nghe toàn nói đến sony, pana... k à! với lại thấy có người sùng bái sony quá hen.

SpacePolice

Active Member

LED năm 2009 mới chỉ tắt - mở nguồn sáng theo khu vực thôi nhá bạn ( từ 128 đến 240 ô tuỳ hãng )!...:)). Coi chừng độ sáng không đồng đều của màn hình LED đời đầu kẻo mấy hôm nữa lại bán tháo không được !
200 hZ thì có gì ghê gớm lắm đâu !!!!

theo ý bro mấy con màn hình giá cao chót vót ấy kém lắm à? em xem triển lãm thấy hình đẹp mê ly, chỉ muốn về bán quách vợ con mà rước nó về

naminh

Tôi không phải là kỹ sư điện tử nên không rành về kỹ thuật lắm, nhưng thấy mọi người tranh luận nhiều cái tôi không hiểu. Theo tôi, tần số quét của LCD tối đa khoảng 240Hz, còn Plasma khoảng 600Hz. Thời gian tăng giảm độ sáng của lớp huỳnh quang(LCD,CRT) hay của đèn gì đó (Plasma) từ sáng nhất đến tối nhất cũng chỉ giới hạn trong khoảng 1 chu kỳ quét hình, nếu không hình ảnh sau sẽ bị nhòe với hình ảnh trước (làm sao còn HD nữa). Do vậy theo tôi hiểu Plasma có tần số quét lớn hơn thì sẽ tốt hơn cho mắt. Không hiểu như vậy có đúng không? xin chỉ giáo.

9fly

Member

Giới thiệu sơ lược về bản thân :
Học vấn : Kỹ sư Điện Bách Khoa HN
Nghề nghiệp tay trái ( thu nhập phụ ) : Tư vấn thiết kế điện lực
Nghề nghiệp tay phải ( thu nhập chính ) : đấu thầu xây lắp các công trình Điện lực và xây dựng tổng hợp khác
Nghề chơi chính : Nuôi cá sấu làm cảnh ( không vì mục đích kinh doanh đâu nhá ! )
Nghề chơi phụ : Nghe nhạc, coi phim HD ( tuy không thường xuyên vì không có thời gian, tuy nhiên cũng đủ cảm nhận được sự khác biệt, cái tinh tế của các sản phẩm Hi-end mang lại so với các dòng sản phẩm phổ thông ( Now-end ) khác
Lưu ý : Em so con LG đời cao của 2008 với con PHILIS giá rẻ của 2007 ! ( chú 7422 này chuyên phục vụ bọn con nít nhà em xem hoạt hình thui ! )
Em chơi audio từ năm 1987 ( bố em chơi từ năm 1973 ! ) màn hình mỏng em sài từ 2003, riêng tiền đổi các thiết bị trong vài ba năm gần đây cỡ đủ mua con Vios ( thời sinh viên chơi đồ cũ bị các anh Thịnh Yên chăn dắt thì không nhớ ! )
Kể thêm một chuyện vui ngoài lề : Em có ông bạn già rất giàu, cũng dân thầu khoán, biệt thự cũng có dăm cái, TV chỉ mua SONY, mà chọn cái nào đắt nhất mới mua !:eek:... nhưng đầu đọc chỉ dùng mỗi con VCD Quiseng mua ở Đông Hưng từ năm 1998, đĩa ca nhạc cũng chỉ là VCD Xuân Mai mua ở chợ trời giá cỡ 4 ngàn đồng cho con nít coi !... góp ý thế nào cũng mặc !... Cụ này thì không bao giừ để ý đến khái niệm DVD hay HD linh tinh gì đâu nhá !
Em giới thiệu lý lịch dài dòng, cũng chỉ để các bác hiểu cho là em không phải là nhân viên kinh doanh bán hàng của một hãng điện tử cụ thể nào cả !

Chắc trước đây đại ca này làm Tư vấn 1 ehehe. LCD em dùng ít lắm nên cũng chẳng góp vui với các bác nhưng em thấy cái LCD nào mình thích thì sẽ thấy nó đẹp thôi. Tuy hơi không công bằng lắm nhưng tình hình là mình mua để xem chứ chẳng phải để khoe nên thấy good là tốt rồi chắng cần chập cheng the best làm giề.

Còn ông bạn của bác thì cũng tùy sở thích thôi. Em có mấy người bạn thu nhập cũng khá lắm tuôi thì không già mấy nhưng cũng chẳng có thời gian xem phim ảnh như mình. Nên ở nhà chỉ có DVD là hết nhoét mà LCD thì cũng gắn từng phòng hihi.

Mountain

Member

TÓM LẠI THẾ NÀY:
BÁC NÀO ĐANG DÙNG LCD THÌ ỦNG HỘ TIVI LCD, VÍ DỤ BÁC CHIP ĐANG DÙNG LCD SONY ỦNG HỘ LCD, MẠNH THẮNG DÙNG LCD LG ỦNG HỘ LCD. BÁC DÙNG CÒI DÙNG PLASMA ỦNG HỘ PLASMA. DISPUTE LÀM GÌ. ĐỀ TÀI MUÔN THỦA MÀ.
THEO THIỂN Ý CỦA EM, AI CŨNG THÍCH MUA LCD HƠN LÀ PLASMA VÌ TÂM LÝ ĐÁM ĐÔNG ( GIỐNG CHỨNG KHOÁN) NHƯNG NGẶT NỖI LCD ĐẮT HƠN PLASMA NẾU SO THƯƠNG HIỆU VÀ KÍCH CỠ MÀN HÌNH. NẾU LCD PANA HAY TOSHIBA, SHARP, SONY, SAMSUNG ( TRỪ LG,TCL) 42'' GIÁ 13 TRIỆU EM CHẮC CHẮN RẰNG MỌI NGƯỜI SẼ MUA LCD CHỨ KHÔNG MUA PLASMA CHO DÙ PLASMA ĐƯỢC MỌI NGỪOI ĐÁNH GIÁ LÀ ĐẸP HƠN KHI XEM HD.
CÁI THỨ NHẤT LÀ ĐIỆN, CÁI THỨ 2 LÀ CÓ THỂ DÙNG LCD TIVI THAY ĐƯỢC CHO MÀN HÌNH VI TÍNH.

conan0402

Member

TV HD vô địch chỉ mang tính tương đối...:-bd:-bd <------( câu trã lời hay nhất thế kỹ )
Close topic thoy ....

SpacePolice

Active Member

TÓM LẠI THẾ NÀY:
BÁC NÀO ĐANG DÙNG LCD THÌ ỦNG HỘ TIVI LCD, VÍ DỤ BÁC CHIP ĐANG DÙNG LCD SONY ỦNG HỘ LCD, MẠNH THẮNG DÙNG LCD LG ỦNG HỘ LCD. BÁC DÙNG CÒI DÙNG PLASMA ỦNG HỘ PLASMA. DISPUTE LÀM GÌ. ĐỀ TÀI MUÔN THỦA MÀ.
THEO THIỂN Ý CỦA EM, AI CŨNG THÍCH MUA LCD HƠN LÀ PLASMA VÌ TÂM LÝ ĐÁM ĐÔNG ( GIỐNG CHỨNG KHOÁN) NHƯNG NGẶT NỖI LCD ĐẮT HƠN PLASMA NẾU SO THƯƠNG HIỆU VÀ KÍCH CỠ MÀN HÌNH. NẾU LCD PANA HAY TOSHIBA, SHARP, SONY, SAMSUNG ( TRỪ LG,TCL) 42'' GIÁ 13 TRIỆU EM CHẮC CHẮN RẰNG MỌI NGƯỜI SẼ MUA LCD CHỨ KHÔNG MUA PLASMA CHO DÙ PLASMA ĐƯỢC MỌI NGỪOI ĐÁNH GIÁ LÀ ĐẸP HƠN KHI XEM HD.
CÁI THỨ NHẤT LÀ ĐIỆN, CÁI THỨ 2 LÀ CÓ THỂ DÙNG LCD TIVI THAY ĐƯỢC CHO MÀN HÌNH VI TÍNH.
em đang xài LCD full HD, chơi game thì rất sướng nhưng xem phim có hơi sượng khi cảnh camera lia ngang, cảm giác mắt theo ko kịp, có le do tần số quét thấp
Điểm này thì plasma mạnh hơn nên em nghĩ xài plasma xem phim ngon hơn, còn chơi game thì LCD là nhất, plasma khá chuối

Bên trên