TV Plasma sẽ chính thức bị khai tử vào năm 2014

Haxen

Well-Known Member
Ðề: TV Plasma sẽ chính thức bị khai tử vào năm 2014

:(:)(:)-? Thôi già rồi về hưu, để nhường chỗ cho em LED LCD, OLED và các em khác thay thế vậy

kook123

Topic này mà có sớm thì mình đỡ mất thời gian biết bao nhiêu :p

P/S: mà sao chỉ thấy Pana từ bỏ, còn SS có thấy nói từ bỏ gì đâu ?

Theo ngu ý của em thì có một số nguyên nhân khiến plasma bị khai tử như sau :
1.Yếu tố tiêu thụ điện năng tại các nước công nghiệp phát triển rất đáng lưu tâm không phải vì họ không có tiền trả hóa đơn điện mà vì các yếu tố môi trường...
2. Yếu tố thị hiếu đám đông. Tất cả các tivi được bày tại các trung tâm mua sắm siêu thị điện máy đều là nơi có ánh sáng rất lớn đó lại chính là môi trường không phù hợp với Plasma nên bị đánh giá thấp, ưu thế vượt trội tại môi trường showroom là lợi thế của LED và LCD.
3. Hiện tượng lưu hình
4. Công nghệ màn hình plasma đã phát triển tới hạn.

Chính vì Plasma đã ko thể phát triển hơn nữa nên ko thể khắc phục những khuyết điểm từ trước đến nay của Plasma là tiêu hao nhiều năng lượng và lưu hình. Do đó, yếu tố 1 và 3 nên gộp vào trong yếu tố 4

Về yếu tố 2 thì mình có ý kiến là : ko phải cứ đám đông là sai. Nói 1 cách khác, trong đa số trường hợp thì cái nào đúng, cái nào hay, cái nào ngon là cái đó có nhiều người chọn :p

Cái này là tình hình chung cho cả thế giới chứ ko riêng gì Việt Nam nhé các bác, nước nào cũng như nước nào, LED chiếm ưu thế tuyệt đối.

Khi nào chỉ riêng Việt Nam có thì mới có thể nói là "hiệu ứng đám đông" được

Chỉnh sửa lần cuối:

Minhsur

Banned

Yếu tố lưu hình có thể liệt vào cái gọi là "sự thiếu hiểu biết của đám đông" vì mấy năm nay ko còn là vấn đề gì nữa nhưng nhiều người vẫn nghĩ là nó ghê gớm lắm.
Cũng rất khó đánh giá điều này vì ban đầu, Plasma đúng là To Cao Đen Hôi. Khi LCD, LED phát triển thì đánh đúng thị hiếu đám đông thích sáng choang, long lanh... Vậy nên tư duy về một Plasma xấu xí đã ngấm sâu thêm... Lại được mấy ông mõ làng ra rả tuyên truyền nên ở VN ít người thích Plasma.

Lai nói về đám đông, chợt nhớ đến đám đông xếp hàng để vừa ăn phở, ăn bún vừa được nghe chửi và tự hào mình là người sành điệu... rởm đời.

do_long_khach

Well-Known Member

Em nói mấy năm nay thôi anh. Lưu hình ko còn là vấn đề gì nữa nhưng cứ gáy ầm lên về lưu hình thì là thiếu hiểu biết rồi, dù đám đông có nhiều đến mấy. Tiếc cho thằng pioneer ko phát triển tiếp plasma dù đã làm được hàng concept. Thôi anh em mình cứ sướng với chất lượng hình ảnh plasma cái đã. Chờ tụi 4k xem thế nào.

Minhsur

Banned

Em nói mấy năm nay thôi anh. Lưu hình ko còn là vấn đề gì nữa nhưng cứ gáy ầm lên về lưu hình thì là thiếu hiểu biết rồi, dù đám đông có nhiều đến mấy. Tiếc cho thằng pioneer ko phát triển tiếp plasma dù đã làm được hàng concept. Thôi anh em mình cứ sướng với chất lượng hình ảnh plasma cái đã. Chờ tụi 4k xem thế nào.

Thì vẫn đang chờ P55VT60 về 42t là làm phát nữa đây.
Hay nhờ, có nhiều thứ ai chơi cũng biết mà sao vẫn cần đến mõ làng.

Putinsu

Re: Ðề: TV Plasma sẽ chính thức bị khai tử vào năm 2014

Thì vẫn đang chờ P55VT60 về 42t là làm phát nữa đây.
Hay nhờ, có nhiều thứ ai chơi cũng biết mà sao vẫn cần đến mõ làng.

Bác bán chịu cho em con VT50 đê, từ hôm đến bác xem ké về đến giờ nhìn con LG thấy ghét.

Minhsur

Banned
Ðề: Re: Ðề: TV Plasma sẽ chính thức bị khai tử vào năm 2014

Bác bán chịu cho em con VT50 đê, từ hôm đến bác xem ké về đến giờ nhìn con LG thấy ghét.

Bán chịu thì tiền đâu để mua VT60 giờ, 48t đấy. Mà thôi anh chẳng dại, chỉ có mua thêm chứ không bán bớt đâu.
Chú cần thì anh để lại cho cái Toshiba nhá.

Mr Who

Góp ý Minhsur tý:

* Nói năng trên diễn đàn cần khiêm tốn, tôn trọng mọi người. Bạn đọc lại các bài viết của mình đi rùi tự rút kinh nghiệm.
* Sống ở trên đời ko ai chửi nhau là mày nghèo vậy, mà chỉ chửi nhau là sao mày ngu vậy. Đừng biến mình thành đám thiểu số ... trên đàn.
( thuốc đắng giã tật, sự thật mất lòng )

Minhsur

Banned

Góp ý Minhsur tý:

* Nói năng trên diễn đàn cần khiêm tốn, tôn trọng mọi người. Bạn đọc lại các bài viết của mình đi rùi tự rút kinh nghiệm.
* Sống ở trên đời ko ai chửi nhau là mày nghèo vậy, mà chỉ chửi nhau là sao mày ngu vậy. Đừng biến mình thành đám thiểu số ... trên đàn.
( thuốc đắng giã tật, sự thật mất lòng )

Xin lỗi bác nhé, nếu những lời comt của mình làm bác nhầm tưởng là mình nói bác.

kook123

thằng LG cũng khai tử plasma vào lúc nào ấy nhỉ

Hình như năm nay 2013 mình ko thấy mẫu Plasma LG nào mới, ít nhất là ở Việt Nam.

Mình có thắc mắc là khi Plasma bị khai tử, nếu hàng bị hư thì lấy đâu ra linh kiện để mà thay thế ? Cái này căng ah

Bên trên