[TViX 6500A/7000A/6600/Slim S1/N1]: Hướng dẫn tạo thông tin khi duyệt chọn phim dạng Fanart

tdhvn

Active Member
Ðề: [TViX 6500A/7000A/6600/Slim S1/N1]: Hướng dẫn tạo thông tin khi duyệt chọn phim trên TViX

Ví dụ phim Atonement. Đầu tiên folder mình đặt là Atonement 2007, không tim được info nên mình lấy tên file phim đặt cho folder thành Atonement.2007.720p.BluRay.DTS.x264-HiDt.mkv, nhưng nó báo là vẫn không tìm thấy info

Khi TViXie tìm file, bác để ý mục đầu tiên là Title xem nó lọc tên phim đã chuẩn chưa, ví dụ nó hiểu là Atonement 2007, thì nên click phím phải chuột vào đó và edit tên file cho chuẩn: Atonement.
Điểm nữa là các Site để tìm phim thì nên chọn các site TMDB và IMDB, bảo đảm sẽ có đầy đủ.

datphuongnam

Ðề: [TViX 6500A/7000A/6600]: Hướng dẫn tạo thông tin khi duyệt chọn phim trên TViX

File này (Preview_tenphim.mkv) làm sao tạo ra đây các bác .em lúa quá chẳng nhẽ copy tenphim.mkv rồi thêm chử Preview à ,nếu thế thì dung lượng tăng khủng khiếp luôn

Bác Tuấn ơi help me me eme ............

hoangtuan_neu

Active Member
Ðề: [TViX 6500A/7000A/6600/Slim S1/N1]: Hướng dẫn tạo thông tin khi duyệt chọn phim trên TViX

Ví dụ phim Atonement. Đầu tiên folder mình đặt là Atonement 2007, không tim được info nên mình lấy tên file phim đặt cho folder thành Atonement.2007.720p.BluRay.DTS.x264-HiDt.mkv, nhưng nó báo là vẫn không tìm thấy info
Cả 2 tên bác để đều sai nên TViXie nó ko tìm ra được thông tin phim là đúng rồi. Với thư mục như bác đặt vậy thì nó sẽ ra thế này

Với tên thư mục thì không cần phải có đuôi .mkv làm gì cả bác ạ. Chỉ cần Atonement.2007.720p.BluRay.DTS.x264-HiDt là xong, như vậy thì TViXie nó sẽ tìm được ra phim

Bonus thêm 1 phim cũng rất hot hiện nay

Chỉnh sửa lần cuối:

bác hoangtuan_neu, tôi đã làm được với film atonement, nhưng đến file 71 Into fire thì lại ko được: đầu tiên để folder là 71.Into.fire ko được, đổi thành 71 Into fire cũng ko được và đặt theo tên file .mkv là 71.Into.the.Fire.2010.720p.HDTV.x264-NGB cũng ko được nốt.

tdhvn

Active Member

Hu hu không phải em dùng torrent download,em ra chép ở tiệm nhưng chỉ có 2 file này thôi
1/Shooter.mkv
2/Shooter.srt

Như vậy của bác không có sample video file để tạo preview rồi.

datphuongnam

Như vậy của bác không có sample video file để tạo preview rồi.

Thế thì potay hở bác uổng nhỉ:((,lần sau có đi chép phim ở ngoài chắc em để ý dzụ này quá ,mà bác có thể nói rỏ hơn cái file sample video được không ợ

elvishung

Bác Tuấn ơi cho em hỏi, sao em dùng phần mềm TViXiE mà không ra hình giống của bác nhỉ! thấy cái hình của bác nó đẹp thế :D, hay bác dùng phần mềm khác ạ!

Mới cảcho em hỏi bác chút ạ:
1) Lúc em edit movie information: khi em đưa phần tiếng Việt vào thấy phải căn chỉnh xuống dòng thấy khó khăn sao ấy bác ạ, trong mục edit thì nó ở dòng dưới rồi nhưng lúc ra nhìn thì nhiều khi nó lại lệch nằm ở giữa dòng phía trên!

2) Khi em đưa vào con TViX 6600N rồi , lúc xem trên màn CRT 4:3 sao nó hiện ko hết được file tvix.jpg giới thiệu phim bác ạ!
Rất mong được bác giải đáp, cám ơn bác!

hoangtuan_neu

Active Member

Thế thì potay hở bác uổng nhỉ:((,lần sau có đi chép phim ở ngoài chắc em để ý dzụ này quá ,mà bác có thể nói rỏ hơn cái file sample video được không ợ
Thực ra cái file sample đó nó có dung lượng rất nhỏ (khoảng 100MB đổ lại), nó giống như 1 đoạn trailer của phim. Khi trong thư mục phim của bác có file sample cho phim đó thì bác chỉ việc đổi tên nó thành Preview_tênphim.mkv, như vậy thì khi duyệt trên TViX thì nút Xem trước (Preview) sẽ hiện lên để bác xem

hoangtuan_neu

Active Member

Bác Tuấn ơi cho em hỏi, sao em dùng phần mềm TViXiE mà không ra hình giống của bác nhỉ! thấy cái hình của bác nó đẹp thế :D, hay bác dùng phần mềm khác ạ!
Em vẫn dùng phần mềm TViXiE mà bác :). Còn bác nói cái hình đẹp là hình nào ạ ? em ko hiểu rõ ý lắm :-@

Mới cả cho em hỏi bác chút ạ:
1) Lúc em edit movie information: khi em đưa phần tiếng Việt vào thấy phải căn chỉnh xuống dòng thấy khó khăn sao ấy bác ạ, trong mục edit thì nó ở dòng dưới rồi nhưng lúc ra nhìn thì nhiều khi nó lại lệch nằm ở giữa dòng phía trên!
Bác minh họa bằng hình ảnh cho em dễ hình dung với.
Trong mục edit đó nếu bác muốn xuống dòng thì cứ nhấn Ctrl + Enter là nó xuống dòng đấy

Mới cả cho em hỏi bác chút ạ:
2) Khi em đưa vào con TViX 6600N rồi , lúc xem trên màn CRT 4:3 sao nó hiện ko hết được file tvix.jpg giới thiệu phim bác ạ!
Rất mong được bác giải đáp, cám ơn bác!
Xem trên màn CRT 4:3 hay xem trên màn LCD, Plasma 16:9 thì nó đều hiện được hết file tvix.jpg bác ạ :). Chắc bác làm sai bước nào đó rồi nên nó ko hiện được :D

elvishung

Em thấy mấy hình bác Tuấn bonus ở bài trên ấy, nó đẹp thật, mà em dùng TVixTiE ko biết chỉnh sao cho nó được vậy :| ( em là thành viên mới nên ko post hình được :D )
Cám ơn bác, em dùng Ctrl + Enter là xuống dòng được roài bác ạ ;;)
Còn cái vụ em khi xem trên CRT 4:3, khi xem thông tin phim (tvix.jpg) thì bị thiếu 1 chút bên phía góc phải bác ạ! /:) chứ nó ko nằm gọn trong cả khuôn hình /:). em xem cũng xem các bước bác hướng dẫn làm như thế mà ko hiểu sao nó bị vậy :(
Dù sao rất cám ơn bác đã giải đáp cho em:)

datphuongnam

Thực ra cái file sample đó nó có dung lượng rất nhỏ (khoảng 100MB đổ lại), nó giống như 1 đoạn trailer của phim. Khi trong thư mục phim của bác có file sample cho phim đó thì bác chỉ việc đổi tên nó thành Preview_tênphim.mkv, như vậy thì khi duyệt trên TViX thì nút Xem trước (Preview) sẽ hiện lên để bác xem

Nếu thế thì em dùng chương trình cắt một đoạn nào đó khoảng 100MB được chứ ạ

tdhvn

Active Member

Em thấy mấy hình bác Tuấn bonus ở bài trên ấy, nó đẹp thật, mà em dùng TVixTiE ko biết chỉnh sao cho nó được vậy :| ( em là thành viên mới nên ko post hình được :D )
Cám ơn bác, em dùng Ctrl + Enter là xuống dòng được roài bác ạ ;;)
Còn cái vụ em khi xem trên CRT 4:3, khi xem thông tin phim (tvix.jpg) thì bị thiếu 1 chút bên phía góc phải bác ạ! /:) chứ nó ko nằm gọn trong cả khuôn hình /:). em xem cũng xem các bước bác hướng dẫn làm như thế mà ko hiểu sao nó bị vậy :(
Dù sao rất cám ơn bác đã giải đáp cho em:)

Bác đã chỉnh TViX để hiện khung hình 4:3 chưa? Vì nếu đặt dúng khung hình phù hợp thì sẽ hiện đủ cả.

elvishung

Vâng, em có chỉnh khung hình trong TViX về 4:3 mà!
Lạ lắm bác ạ: phim em copy ở hàng về họ làm sẵn file tvix.jgp rồi thì hiện trọn vẹn trong khung hình TV, em cũng dùng phần mềm TvixTie mà làm ra hiện ko hết trọn vẹn trong khung hình:D
Khó hỉu thật:D

Aeolus Kratos

Well-Known Member

Bác Tuấn ơi, bác làm sao mà hiện tên đạo diễn và tài tử ở cột phía bên phải cover được vậy bác? Mấy cái phim Shanghai hay Iron Man 2 đấy bác. Em chỉ làm được như cái Redline. Nhưng ko hiện tên đạo diễn được :(

Thanks bác :)

hoangtuan_neu

Active Member

Bác Tuấn ơi, bác làm sao mà hiện tên đạo diễn và tài tử ở cột phía bên phải cover được vậy bác? Mấy cái phim Shanghai hay Iron Man 2 đấy bác. Em chỉ làm được như cái Redline. Nhưng ko hiện tên đạo diễn được :(

Thanks bác :)
À, cái đó thì bác dùng Template nào thì sửa lại thành tiếng Việt trong Template đó là được thôi ạ.

Bonus

Chỉnh sửa lần cuối:

Aeolus Kratos

Well-Known Member

Thanks bác. Vậy bác có thể up lên cái Template mà bác đang dùng được ko? Dùng mấy cái Template standar ko thấy được tên đạo diễn hơi buồn bác ạ :(

datphuongnam

Ví dụ:
Ổ cứng D có thư mục VIDEO
Trong thư mục VIDEO có thư mục chứa phim tên là Shooter
Trong thư mục Shooter bác có 3 file:
+ Shooter.mkv
+ Preview_Shooter.mkv (có file này thì Xem trước sẽ được nổi nên ko bị mờ chìm đi)
+ Shooter.srt

Mình làm giống như trên ,nhưng hình nền trong cùng vẩn không hiện ra được ,có bác nào giúp mình với

hoangtuan_neu

Active Member

Ví dụ:
Ổ cứng D có thư mục VIDEO
Trong thư mục VIDEO có thư mục chứa phim tên là Shooter
Trong thư mục Shooter bác có 3 file:
+ Shooter.mkv
+ Preview_Shooter.mkv (có file này thì Xem trước sẽ được nổi nên ko bị mờ chìm đi)
+ Shooter.srt

Mình làm giống như trên ,nhưng hình nền trong cùng vẩn không hiện ra được ,có bác nào giúp mình với

Trong Setup của TViX, bác đã để chế độ duyệt dạng Cover Art chưa ?

Bên trên