[TViX-Hướng dẫn]: Cách xem phụ đề tiếng Việt .srt với TViX

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.

hltrex

Ðề: [Hướng dẫn]: Cách xem phụ đề tiếng Việt .srt với TViX

tks bác nhưng tiếc quá em không biết use linux ạ.

uvcon có phiên bản cho Windows mà. để convert nhiều file, bác chép tất cả các sub vào 1 thư mục sau đó tạo 1 file .bat để convert thế là xong.

Chúc bác thành công.

happythanh

Active Member

uvcon có phiên bản cho Windows mà. để convert nhiều file, bác chép tất cả các sub vào 1 thư mục sau đó tạo 1 file .bat để convert thế là xong.

Chúc bác thành công.

Tks bác em làm được rồi

tabasco

em làm đúng như hướng dẫn của bác mà vẫn không hiện được phụ đề lên, thử cả VNI lẫn TCVN đều không được, bác có biết nguyên nhân ở đâu ko chỉ em với, hay là TVIX bị lỗi

uart

từ khi biết được cách convert font, em toàn xem phụ đề bằng SRT không hà, chữ rõ đẹp. tuy nhiên phải convert từng file một mất thời gian quá, bác Tuấn xem có soft nào cho convert nhiều file cùng lúc không?

có pác nào đặt hàng ko, tớ viết cho 1 phần mềm tự động scan ổ cứng và tự convert, ko phải làm thủ công nữa!

hiend07

có pác nào đặt hàng ko, tớ viết cho 1 phần mềm tự động scan ổ cứng và tự convert, ko phải làm thủ công nữa!
Được thì bác share cho anh em đi, mình sẽ mời bác ly cafe nhé :)

uart

hihi, share phim đi (HDrip, DVDrip, VCD gì cũng được). Đang xây nhà bận quá - chỉ rảnh mỗi chiều chủ nhật, hy vọng CN tới sẽ tranh thủ làm 1 chương trình convert đơn giản để xài cho WDplayer, các box khác chắc dễ hơn nhưng ko có để thử:(

vuanhcop

Active Member

Chào bạn,

Cám ơn bài viết của bạn. Tuy vậy khi sử dụng font VNI thì bị vết ở dưới đáy màn hình và phải xem phụ đề với các chữ ở dòng dưới thiếu nét. Khi sử dụng với font ABC thì nhiều khi không xem được dấu. Vậy bạn đã thử các font tiếng Việt khác chưa ? Liệu có font nào có thể khắc phục được các lỗi trên ? Liệu có thể sửa chữa font ABC để khắc phục các lỗi ?

Chân thành cám ơn các đóng góp của bạn cho diễn đàn

binbun27

Các bác nào làm theo cách của bác hoangtuan_neu à vẫn không xem được phụ đề thì các bác thừ load factory settings đó . Máy em mới đầu xem không được nhưng sau đó up lên firmware 1.3.137 rồi load factory settings là vô được liền! Chúc các bác may mắn !

Các bác giúp em với. Em đã chuyển phụ đề srt từ unicode sang tcvn(ABC) xem trên TviX thì một số phim xem đc và 1 số phim thì ko xuất hiện phụ đề thế la làm sao các bác.

hihi, share phim đi (HDrip, DVDrip, VCD gì cũng được). Đang xây nhà bận quá - chỉ rảnh mỗi chiều chủ nhật, hy vọng CN tới sẽ tranh thủ làm 1 chương trình convert đơn giản để xài cho WDplayer, các box khác chắc dễ hơn nhưng ko có để thử:(

Vụ xây nhà xong chưa & đã bắt tay vào viết soft để convert chưa? bro cần hỗ trợ về thiết bị test thì contact với tớ nhé, nếu biết sớm tớ sẽ hỗ trợ luôn vụ xây nhà từ A --> Z để bro rảnh hỗ trợ anh em HD :D

Làm thế nào để xem phim có thuyết minh tiếng việt trên TViX các bác.

tdhvn

Active Member

Làm thế nào để xem phim có thuyết minh tiếng việt trên TViX các bác.
Bác thử nhấn nút "AUDIO" trên remote xem? Khi đó nếu file .mkv có đường thuyết minh TV thì nó sẽ chuyển qua.

badboybeo

Well-Known Member

mấy bác cho em hỏi luôn sau khi cài font cho tvix, thì mỗi khi muốn xem phim có đuôi phụ đề srt mình phải chạy font sau đó mới chơi phim được đúng không các bác. và vấn đề nữa là chạy font xong mình vẫn có thể đọc được phụ đề đươi sub chứ.... mới vào nghề hd đang nghiên cứu mong các bác tận tình giúp đỡ thanks....

Bác chỉ cần chạy font một lần thôi, lần sau ko phải chạy lại cứ thế mà chơi liền và sub vẫn chạy vô tư luôn bác ah:-c:-c:-c

tiendat

Active Member

Trước đây, để xem phụ đề tiếng Việt trên TViX thì cách phổ biến và thông dụng nhất là sử dụng phụ đề dạng ảnh đuôi .idx. Chi tiết cách xem phụ đề tiếng Việt đuôi .idx các bác có thể tham khảo thêm tại http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=90. Như đã thông báo ngày hôm qua với các bác, sau 1 thời gian lần mò em cũng đã tìm ra cách để coi phụ đề tiếng Việt đuôi .srt trên TViX.

Tiếp theo các bác down file font cho TViX ở bên dưới mà em đã đính kèm vào bài viết (file VietTViX.rar). Down xong thì các bác copy file đó vào ổ cứng rồi chạy file đó trên TViX là xong.

Và bây giờ là thành quả khi xem phụ đề .srt (Tiện thể em so sánh luôn với phụ đề .idx)

Phụ đề .srt

Cảm ơn bạn đã hướng dẫn. Mình đã làm theo cách này và xem được tiếng Việt của phụ đề.
Tuy nhiên font chữ này (hình như Vntimes) trở thành font của hệ thống luôn và nó trông rối làm mình rất khó theo dõi phụ đề cũng như các dòng chữ khác như khi vào setup chẳng hạn. Mình muốn đổi qua font khác với ít nét hơn, như font kiểu Arial narrow chẳng hạn thì làm thế nào bạn ơi?

hoangtuan_neu

Active Member

Cảm ơn bạn đã hướng dẫn. Mình đã làm theo cách này và xem được tiếng Việt của phụ đề.
Tuy nhiên font chữ này (hình như Vntimes) trở thành font của hệ thống luôn và nó trông rối làm mình rất khó theo dõi phụ đề cũng như các dòng chữ khác như khi vào setup chẳng hạn. Mình muốn đổi qua font khác với ít nét hơn, như font kiểu Arial narrow chẳng hạn thì làm thế nào bạn ơi?
Muốn đổi kiểu Font chữ cho TViX thì bạn chỉ việc copy bộ Font mà bạn thích ở máy tính vào ổ cứng (hoặc USB), rồi bạn gắn ổ cứng (hoặc USB) vào TViX rồi bật TViX và chọn chạy file font đó thôi ạ :x :x :x

tiendat

Active Member

Cảm ơn, để tối nay về nhà sẽ thử. Cho mình hỏi thêm là cái font VNI đó thì là dạng bắt đầu bằng .Vn như .VnArial đó có phải không?

thygibb

Cảm ơn, để tối nay về nhà sẽ thử. Cho mình hỏi thêm là cái font VNI đó thì là dạng bắt đầu bằng .Vn như .VnArial đó có phải không?

Đó là font ABC, không phải VNI font.

taolaonew

Bổ xung giùm bạn là Font VNI thì lúc nào nó cũng bắt đầu = VNI - xxx

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
Bên trên