TViX (Xroid B1 Mini; Xroid A1; Slim S1; N1; 6600N Plus; 6600N; 6600A; 6500A; 7000A)

khonggianhd

Ðề: TViX (Xroid A1; Slim S1; N1; 6600N Plus; 6600N; 6600A; 6500A; 7000A)

Xin hỏi mấy bác về Slim S1:
Con Slim S1 của em bị một bệnh rất lạ: Khi duyệt file rất hay bị tắt đột ngột và chẳng có quy luật gì cả. Cụ thể là khi em duyệt phim để xem hoặc nhạc để nghe. Khi bấm vào play là em S1 lập tức tắt ngúm chẳng cố định cho file nhạc hay video nào cả và điều này cứ thi thoảng lại sảy ra cũng không phải vì dùng lâu nóng máy bởi có khi mới mở lên định duyệt phim để coi bấm vào play là em nó tắt ngủm. Thậm chí một lần nặng nhất là đang up FW cũng tự tắt phải up cấp cứu em nó mới sống dậy. Bật nguồn lên lại vào play lại file đó thì lại bình thường. Khi đã vào coi hoặc nghe rồi thì không vấn đề gì sảy ra hết.
Hiện tượng trên xảy ra với tất cả các FW 205, 206, 207, 208 (Đều có cài bluecode, chưa test thử khi không có bluecode).
Bác nào có bị hiện tượng trên khắc phục ra sao xin chỉ giúp. Thanks!

Hiện tượng này cũng có thể sảy ra khi bác nâng cấp firmware cho em nó xong rùi mà ko bấm reset to default (bấm nút M + stop ở trên mặt em Slim S1)

binhkt508hcm

Cảm ơn cá bro đã quan tâm.
@khonggianhd: Mọi thao tác khi úp FW đều được làm đúng từ công đoạn rset trước khi up, up bằng phím M+Power, cài bluecode và reset bằng M+stop.
@tdhvn: Do lỗi này xảy ra rất không có chu kỳ nên chẳng biết lúc mang lên tiệm nó có bị hay không nên đang còn ngại.
@all: Mình đang phân vân về khả truy xuất hay tương thích ổ cứng hoặc bộ nhớ đệm bị lỗi do mình mới phát hiện thêm lỗi khi chơi lossless mà tua theo dạng nhảy cóc bằng phím chuyển kênh (giống phím tăng giảm âm lượng). Nhấn liên tục hai ba lần thì thi thoảng cũng dẫn đến hiện tượng treo máy và cúp nguồn đột ngột (Nhưng với phim hd thì không bị nhưng cũng có lúc tua phim bị khựng lại một chút).
Hiện mình đang dùng hai con hitachi cho em này. 01 em 01tb trong ruột và 01 em 02tb usb thì hiện tượng vẫn xay ra dù chỉ để một hdd gắn trong hay gắn cùng lúc.
Mong các bro chỉ giáo thêm để khi xấu nhất phải mang ra tiêm cũng dễ ăn nói.
Thanks!

tdhvn

Active Member

Cảm ơn cá bro đã quan tâm.
@khonggianhd: Mọi thao tác khi úp FW đều được làm đúng từ công đoạn rset trước khi up, up bằng phím M+Power, cài bluecode và reset bằng M+stop.
@tdhvn: Do lỗi này xảy ra rất không có chu kỳ nên chẳng biết lúc mang lên tiệm nó có bị hay không nên đang còn ngại.
@all: Mình đang phân vân về khả truy xuất hay tương thích ổ cứng hoặc bộ nhớ đệm bị lỗi do mình mới phát hiện thêm lỗi khi chơi lossless mà tua theo dạng nhảy cóc bằng phím chuyển kênh (giống phím tăng giảm âm lượng). Nhấn liên tục hai ba lần thì thi thoảng cũng dẫn đến hiện tượng treo máy và cúp nguồn đột ngột (Nhưng với phim hd thì không bị nhưng cũng có lúc tua phim bị khựng lại một chút).
Hiện mình đang dùng hai con hitachi cho em này. 01 em 01tb trong ruột và 01 em 02tb usb thì hiện tượng vẫn xay ra dù chỉ để một hdd gắn trong hay gắn cùng lúc.
Mong các bro chỉ giáo thêm để khi xấu nhất phải mang ra tiêm cũng dễ ăn nói.
Thanks!

Theo tôi thì bác cứ theo dõi thêm hiện tượng đó có quy luật gì không. Mặt khác, mình cũng check lại theo ý kiến của bác.

binhkt508hcm

Thanks!
Mình đưa em nó vào diện bị giám sát chặt chẽ thêm một tuần nữa coi sao rồi báo cáo lại với các bro :-B

Bác nào chỉ giúp em cách tháo ổ cứng con Slim S1 với,chả là từ ngày mua tới giờ chưa tháo ra,bây giờ những phim trong ổ HDD coi hết định tháo ra đi chép phim nhưng tháo hoài không ra.Em cũng bấm cái càng rồi kéo ra nhưng không được,dùng chân đè xuống rồi kéo cũng cứng ngắt..~X((chắc gà quá)

hoangtuan_neu

Active Member

Bác nào chỉ giúp em cách tháo ổ cứng con Slim S1 với,chả là từ ngày mua tới giờ chưa tháo ra,bây giờ những phim trong ổ HDD coi hết định tháo ra đi chép phim nhưng tháo hoài không ra.Em cũng bấm cái càng rồi kéo ra nhưng không được,dùng chân đè xuống rồi kéo cũng cứng ngắt..~X((chắc gà quá)
Khi bác gắn ổ cứng như thế nào thì rút ổ cứng ra bác làm ngược lại như vậy là xong. Bác gạt lẫy ra rồi kéo theo phương ngang rút ra là được

haohanluongson

Active Member

Các pác cho hỏi N1+ khác N1 thường ở điểm nào thế, mà giờ thị trường đang bán là N1+ hay là N1 thường ạk

tdhvn

Active Member

Các pác cho hỏi N1+ khác N1 thường ở điểm nào thế, mà giờ thị trường đang bán là N1+ hay là N1 thường ạk

Bác cứ xem tem của Tấn Thành, nếu từ tháng 8/2010 trở đi thì chắc chắn là N1 Plus.

haohanluongson

Active Member

Bác cứ xem tem của Tấn Thành, nếu từ tháng 8/2010 trở đi thì chắc chắn là N1 Plus.
Thank pác, mình vừa mới mua N1 Plus xong nhưng pác cho hỏi cái vụ Duyệt = Poster. Mình đã để tất cả các thư mục phim vào 1 thư mục là VIDEO, mình cũng đã duyệt được fanart rất đẹp, chỉ có mỗi cái hình Poster nó cứ dài dài sao ấy, như kiểu bị Scale ảnh dài ra nhìn tếu lắm:D, chả có máy ảnh để chụp lên đây nói cũng khó, chả biết cách khắc phục nhược điểm này thế nào nhỉ:D

Chỉnh sửa lần cuối:

tdhvn

Active Member

Thank pác, mình vừa mới mua N1 Plus xong nhưng pác cho hỏi cái vụ Duyệt = Poster. Mình đã để tất cả các thư mục phim vào 1 thư mục là VIDEO, mình cũng đã duyệt được fanart rất đẹp, chỉ có mỗi cái hình Poster nó cứ dài dài sao ấy, như kiểu bị Scale ảnh dài ra nhìn tếu lắm:D, chả có máy ảnh để chụp lên đây nói cũng khó, chả biết cách khắc phục nhược điểm này thế nào nhỉ:D

Bác xem 1 trang màn hình có hiện đủ (8c x 3 hàng) 24c không? Kích thước chuẩn của file folder.jpg thường là 147 (rộng) x 200 (cao) thì nhìn sẽ chuẩn.

haohanluongson

Active Member

Bác xem 1 trang màn hình có hiện đủ (8c x 3 hàng) 24c không? Kích thước chuẩn của file folder.jpg thường là 147 (rộng) x 200 (cao) thì nhìn sẽ chuẩn.
có đủ 8c x 3 hàng như pác nói, kích thước folder.jpg 200x147 chuẩn lun, chả hỉu sao nhỉ, mới mua về gặp lắm vấn đề thật đấy, còn chả lên được 1080p nữa chứ hic hic

tdhvn

Active Member

có đủ 8c x 3 hàng như pác nói, kích thước folder.jpg 200x147 chuẩn lun, chả hỉu sao nhỉ, mới mua về gặp lắm vấn đề thật đấy, còn chả lên được 1080p nữa chứ hic hic

Thế thì bác kiểm tra TV đã đặt chế độ thích hợp chưa thôi.

duonglv

Well-Known Member

Hiện tượng của bác là do bác đã từng view theo kiểu poster trước khi cho phim vào thư mục Video, cho nên đầu phát đã tạo sẵn các file folder.ico trong từng thư mục (để sau này load poster hiện tức thời) và file đó kích thước hình vuông (ko phải hình chữ nhật chuẩn). Để giải quyết vấn đề bác làm 1 lệnh xóa hết file folder.ico cũ trên ổ cứng, sau đó cắm vào cho máy load lại poster từ đầu để máy tạo lại file folder.ico mới là ngon ngay :D

haohanluongson

Active Member

Hiện tượng của bác là do bác đã từng view theo kiểu poster trước khi cho phim vào thư mục Video, cho nên đầu phát đã tạo sẵn các file folder.ico trong từng thư mục (để sau này load poster hiện tức thời) và file đó kích thước hình vuông (ko phải hình chữ nhật chuẩn). Để giải quyết vấn đề bác làm 1 lệnh xóa hết file folder.ico cũ trên ổ cứng, sau đó cắm vào cho máy load lại poster từ đầu để máy tạo lại file folder.ico mới là ngon ngay :D
Ôi đúng rùi cám ơn pác Dương nhìu:D, thế mà mình cứ loay hoay cả sáng đến giờ cứ tạo lại fanart các kiểu mà vẫn chưa được he he:D.

haohanluongson

Active Member

Các pác cho hỏi cái thằng Slim S1 có chế độ thiết lập chống lưu hình dành cho TV Plasma ko nhỉ, thấy thằng Tyco T8 có chức năng này hay quá

tieutu007

Member

SAO CỦA MÌNH CHỈ CÓ 6C X 3 THÔI BẠN GIÚP MÌNH 8C X 3 VỚI THANKSSS

tdhvn

Active Member

SAO CỦA MÌNH CHỈ CÓ 6C X 3 THÔI BẠN GIÚP MÌNH 8C X 3 VỚI THANKSSS

@duonglv: Hiện tượng của bác là do bác đã từng view theo kiểu poster trước khi cho phim vào thư mục Video, cho nên đầu phát đã tạo sẵn các file folder.ico trong từng thư mục (để sau này load poster hiện tức thời) và file đó kích thước hình vuông (ko phải hình chữ nhật chuẩn). Để giải quyết vấn đề bác làm 1 lệnh xóa hết file folder.ico cũ trên ổ cứng, sau đó cắm vào cho máy load lại poster từ đầu để máy tạo lại file folder.ico mới là ngon ngay :D

duonglv

Well-Known Member

Các pác cho hỏi cái thằng Slim S1 có chế độ thiết lập chống lưu hình dành cho TV Plasma ko nhỉ, thấy thằng Tyco T8 có chức năng này hay quá

Hạn chế lưu hình cho Plasma là nó làm mờ menu đi thôi bác ạ, tuy nhiên sẽ khó nhìn hơn một chút. Tính năng này có trên các đầu HD dùng chip realtek từ xưa lắm rồi ví dụ như M880, HDmax H1073,... theo em thấy là tính năng này cũng ko thành vấn đề vì mình có vào menu setup nhiều đến mức để bị lưu hình đâu :D

haohanluongson

Active Member

Các pác cho hỏi chút là tết này mình đi chơi cùng gđ và muốn lắp con N1 này trên xe hơi, mình đang tìm chỗ bán dây chuyển nguồn hoặc dây nối từ đầu sạc thuốc lá trên xe hơi vào N1, vì nguồn điện từ đầu sạc thuốc lá cũng là 5v

tdhvn

Active Member

Các pác cho hỏi chút là tết này mình đi chơi cùng gđ và muốn lắp con N1 này trên xe hơi, mình đang tìm chỗ bán dây chuyển nguồn hoặc dây nối từ đầu sạc thuốc lá trên xe hơi vào N1, vì nguồn điện từ đầu sạc thuốc lá cũng là 5v

Bác ra cửa hàng bán đồ chơi xe hơi thì có thể kiếm được.

Bên trên