Vài dòng chia sẻ về DAC LKS Audio MH-DA003 sử dụng 2 chip DAC ES9018.

justbenice

Moderator
Dear các bác.

Em làm việc trong văn phòng nên nói thật là rất thích nghe nhạc, mà nhạc phải nghe ra rả suốt ngày mới sướng. Đầu tiên em định sắm 1 cái đầu CD vì về chất lượng âm thanh thì đầu CD luôn là 1 lựa chọn rẻ mà đem lại chất âm tốt. Tuy nhiên tính em lười, mỗi lần muốn nghe bài mình thích phải thay đĩa rồi chọn bài là kô sướng. Nên em quyết định mua DAC. Xem nhiều review cũng như đi nghe thử nhiều loại DAC em quyết định chọn DAC của LKS Audio. DAC của LKS Audio có đặc thù là sử dụng mạch DAC dùng tới 2 chip ES9018 32bit vốn đang được mệnh danh là chip DAC khủng nhất, trung thực nhất tại thời điểm hiện tại. Cách đây vài năm khi LKS tung ra phiên bản DAC đầu tiên dùng 2 chip ES9018 đã nổi như cồn và được khen ngời nhiều bởi người dùng. Trải qua tới giờ thì LKS đã phát triển lên đến phiên bản thứ 3 là MH-DA003 càng hoàn thiện hơn. Đây chính là sản phẩm em mua.

Đầu tiên là cảm giác khi nhậnd được em DAC này rất là ngạc nhiên, cái thùng nó to và nặng còn hơn cả 1 cái đầu CD thông thường :

Khui thùng ra là 1 em DAC và điều khiển được sắp xếp rất gọn gàng khoa học.

Và nó rất to, còn to hơn 1 cái đầu CD thông thường, chiều ngagng full size thiết bị audio. Nhìn rất chuyên nghiệp so với giá tiền. Trong hình này thì nó nằm dưới đất còn con DAC cũ của em trên kệ, so với amply Denon 2000AE thì con DAC LKS này nhìn có vẻ kô thua kém lắm về độ...to :p

Cảm nhận đầu tiên khi em cầm con DAC này là rất mãn nguyện, chưa biết chất lượng âm thanh thế nào nhưng về mặt thiết kế, độ chắc chắn, tinh tế, chất lượng vỏ có thể nói là xứng đáng vô cùng với giá tiền của nó (1300$) .
Độ tinh tế và sang trọng của nó nằm ở ngay cả cái điều khiển , được làm bằng nhôm đúc nguyên khối, các nút là nhựa cao cấp . Quá đẹp.

Tiếp theo em mở banh nó ra, kiểm tra chất lượng linh kiện cũng như những thành phần em đặt nâng cấp xem có đúng kô.

Đúng như em nghĩ, DAC được sử dụng bởi những linh kiện rất cao cấp như tụ WIMA, Nichicon, biến áp nguồn là loại cao cấp của Anh, đến ngay cả sợi dây kết nối trong máy em thấy cũng...xịn. hehe

2 Chip DAC ES9018 và chip clock Crystek sản xuất tại Mỹ.

Mạch nhận tín hiệu USB từ máy tính Amanero cao cấp của Italia, được nâng cấp 2 clock Crystek và kô như những DAC khác, DAC này có mạch lọc nguồn và lấy nguồn riêng từ biến áp ra chứ kô dùng nguồn đi theo dây usb 5v từ máy tính. Cải tiến này làm chất lượng âm thanh của DAC sẽ tăng vượt bậc khi nghe nhạc từ máy tính.

DAC này từ nhữgn điểm nhỏ nhất cũng được chăm chút tinh tế, giúp cải thiện chất lượng âm thanh. Ổ cắm nguồn là loại cao cấp của Furutech, ổ cắm RCA là loại mạ Rhodium của Cardas, ổ cắm XLR là của Neutrik

Cổng kết nối tín hiệu vào thì vô số, từ hồng ngoại, coxial, usb, i2s hdmi, i2s JR45 . Em nghĩ chắc chả bao giờ mình xài tới.

Nói chung về mặt hình thức cũng như linh kiện thì đây là 1 em DAC hoàn toàn đúng ý thích của em, rất đẹp, rất nặng và chắc chắn, nhìn rất bắt mắt.

---------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Giờ em xin đi vào vấn đề chính, là nó đẹp vậy nhưng nó hót có hay kô?

Thực ra để đánh giá nó thì dễ , nhưng so sánh với các DAC khác thì khó vì hiện tại em kô có DAC nào xứng tầm để so sánh, còn những DAC đắt tiền đã từng nghe qua thì đã lâu rồi nên kô nhớ rõ để so sánh. So với DAC cũ em đang xài thì khó vì giá nó gấp 3 lần thì dĩ nhiên nó phải hay hơn. Ngoài ra hệ thống dàn nghe nhạc lossless của em đang chưa ổn lắm, rồi còn sợi dây USB tàu dài 5m nối từ máy tính ra DAC nữa, rất khó đánh giá chất lượng thật sư của em DAC này.

Cảm nhận đầu tiên khi em nghe nhạc qua USB đó là "đáng tiền" . Nó hay hơn đầu oppo 105D nhà em. Chất âm chững chạc, người lớn. Mid tốt , bass sâu , treble dịu .
Khi nghe DAC này trình diễn, em cảm nhận được 1 chút chất âm sang trọng, cao cấp mà vốn dĩ em chỉ cảm nhận được khi nghe oppo 105D đánh với loa B&W 803D trên lầu. Chỉ cần như thế em nghĩ đã quá đáng giá khi em mua em DAC này.

Ngoài ra em DAC này có thể nói là rất nhiều chức năng mà em chưa hiểu hết được :D Ví dụ như chỉnh tăng bandwith cho kênh DPLL Cao - Trung - Trầm v.v.v Rồi còn chỉnh slow hay fast để nghe nhạc nhanh hay chậm . Nhiều lắm. Em để Auto hết cho lành.

Trên forum head-fi.org có thành viên Bobb đã mod lại, thay 1 số linh kiện cho em DAC này và theo anh ấy nhận xét thì âm thanh còn hay hơn nữa. Lúc trước em cũng máu me định mod, nhưng hiện tại sau khi nghe tận tai thì em thấy hình như...chả cần mod vì nó đã đủ hay rồi. Tuy nhiên em cũng sẽ vẫn order 1 ít linh kiện và tư từ mod xem sao. Nhưng ít nhất cũng phải 1 tháng nữa sau khi chạy rà đủ em DAC để em nó có thể phát huy được hết những gì có thể.

=============================================================
Update : Sau 1 thời gian nghe mãi em bắt đầu muốn tí toáy nghịc ngơm nên đã mod lại DAC như sau :

1. Đầu tiên và đơn giản nhất là rút 4 con opamps zin theo máy và thay 2 con phụ trách phần I/V được thay bằng cặp 994Enh-Ticha Dual Discrete Operational Amplifier , 2 con phụ trách xuất âm analog được thay bằng cặp Muses01 :

2. Kế tiếp vì mình chỉ nghe nhạc lossless từ máy tính với em DAC này nên nâng cấp board mạch nhận tín hiệu USB của DAC lên có board cung cấp nguồn riêng sử dụng linh kiện xịn như diodes Vishay ultra fast 100v-8A, tụ wima, .v.v Đồng thời gắn thêm 1 cục biến áp R-Core 220v ra 7v phục vụ riêng cho board nguồn này, đây phải nói là sự nâng cấp làm em hài lòng nhất vì nó đem lại hiệu quả rõ ràng cực kỳ :

3. Thay clock chính của DAC thành loại cao cấp hơn của Crystek

4. Thay toàn bộ dàn 20 con diodes nắn dòng phần nguồn của mạch analog và mạch digital thành Vishay ultra fast 100v-8A luôn

Mình kô phải dân kỹ sư điện tử, tất cả các mod này mình học theo người khác từ forum nước ngoài, tuy nhiên kết quả có thể nói là hoàn toàn mỹ mãn với gu nghe nhạc của em + 1 sự trải nghiệm không dễ có trong quá trình mày mò mod DAC.

Chỉnh sửa lần cuối:
Ðề: Vài dòng chia sẻ về DACL KS Audio MH-DA003 sử dụng 2 chip DAC ES9018.

Đẹp quá, chúc mừng bác.
Chờ review tiếp theo của bác chủ.

lmcuong4u

Active Member

Quá đỉnh! Hôm nào em lại xin sang nghe ké em DAC mới này với ạ.

nghia2012

Active Member

Em này theo mình nghỉ giá cũng trên 1 ngàn obama, fải khg bác ?

dungsin_lqd

Well-Known Member

DAC này thất thế so với OPPO phần phim ảnh? Dac có đầy đủ cổng nhưng em chưa rõ cổng i2s là cổng gi? Bác chủ giải thich hộ em! Cảm ơn!

Con Dac cũ es 9018 tàu bác có thanh lý ko vậy

thanhyk

Well-Known Member

Quá nhanh và quá nguy hiểm... Sao BQT 4rum (hoặc shop) không pm mời bác Justbenice làm 'thông tín viên' nhỉ.
Hỏi lại $1.300 là giá sp đã mod hay chưa, nếu chưa mod thì sp gốc bao nhiêu.
(p.s: Bác ngon lành đó '...mà nhạc phải nghe ra rả suốt ngày mới sướng'. Mình cũng nghe ra rả suốt ngày nhưng chẳng phải nhạc...hô...hô)

justbenice

Moderator

DAC này thất thế so với OPPO phần phim ảnh? Dac có đầy đủ cổng nhưng em chưa rõ cổng i2s là cổng gi? Bác chủ giải thich hộ em! Cảm ơn!

DAC để làm DAC khác oppo là để xem phim :D DAC khó lỗi thời hơn oppo. hehe

HDMI i2s là chuẩn mới được gọi là "BIT PERFECT" tức là file nhạc xuất từ máy tính sang DAC sẽ giữ trọn vẹn toàn bộ từng bit một mà kô bị jitter như usb hoặc coxial hoặc hồng ngoại. Đây là chuẩn kết nối chuẩn mực nhất hiện tại, những khổ nỗi cái card có cổng hdmi i2s để cắm vào máy tính giá tới 450-550usd. hehe.

Chỉnh sửa lần cuối:

justbenice

Moderator

Quá nhanh và quá nguy hiểm... Sao BQT 4rum (hoặc shop) không pm mời bác Justbenice làm 'thông tín viên' nhỉ.
Hỏi lại $1.300 là giá sp đã mod hay chưa, nếu chưa mod thì sp gốc bao nhiêu.
(p.s: Bác ngon lành đó '...mà nhạc phải nghe ra rả suốt ngày mới sướng'. Mình cũng nghe ra rả suốt ngày nhưng chẳng phải nhạc...hô...hô)

1300$ là giá chưa mod gì . Bán trên ebay hoặc amazon
Bên tàu nó bán giá 6800tệ chưa mod gì + 1180 tệ tiền mod clock cho board usb Amenaro và gắn thêm board lọc nguồn usb cho board Amenaro.

dearienmd

Member

Em hỏi chút, bass sâu hơn là bác so giữa cặp Denon-LKS với cặp Thivan-ES9018 ạ? hay là so giữa LKS với ES9018 khi cùng chung amp Denon?

justbenice

Moderator

Con Dac cũ es 9018 tàu bác có thanh lý ko vậy

Em thanh lý từ trước khi mua con DAC mới rùi bác :p

---------- Post added 02-10-2015 at 21:15 ----------

Em hỏi chút, bass sâu hơn là bác so giữa cặp Denon-LKS với cặp Thivan-ES9018 ạ? hay là so giữa LKS với ES9018 khi cùng chung amp Denon?

So với ES9018 ấy bác. Bass sâu, gọn hơn vì em vẫn đang dùng Denon 2000AE

DanielTran

Well-Known Member

Con DAC ngoại hình quá chuẩn, remote có vẻ như làm từ nhôm nguyên khối. Lựa chọn thương hiệu này thì gần như toàn bộ giá thành là chi phí cho linh kiện, vật liệu và thiết kế. Tối đa hiệu quả đầu tư! Với cấu hình thiết kế 2 chip DAC 9018 thì rất hiếm có con DAC nào trong phân khúc này để so sánh. Con Lumin của Hongkong dùng 4 chip DAC 9018 nhưng giá nó đến tầm 9000 USD.

Hôm nào bác tổ chức offline cho em đăng ký một ghế ngồi hóng với!

justbenice

Moderator

Hehe hôm nào bác DanielTran và các bác rảnh thì cứ pm mình rồi tới cafe nghe thử thôi.

Như em trình bày thì khi vừa ra mắt DAC Dual Es9018 thì đã được mọi người đón nhận nồng nhiệt, em theo dõi em này trên headfi từ cách đây mấy năm rồi. Các topic về DAC này luôn hot và luôn có nhiều cao thủ về DIY tham gia, kết quả là bọn làm DAC hoàn thiện dần theo đánh giá của người dùng tới giờ em thấy gần như hoàn thiện hẳn rồi. Tất cả những gì có thể làm để cho chất âm cải thiện bọn nó hầu như đã làm ở Version 003 này.
Còn về giá thì em kiểm tra giá bán lẻ linh kiện ở vài website chuyên cung cấp linh kiện nổi tiếng em thấy cộng giá linh kiện + giá vỏ + giá remote thì...còn cao hơn giá xuất xưởng. Hehe. Vâng cai remote làm bằng nhôm đúc ngyyên khối.

dungsin_lqd

Well-Known Member
Ðề: Vài dòng chia sẻ về DAC LKS Audio MH-DA003 sử dụng 2 chip DAC ES9018.

-Tính ra em là người may mắn được tận mắt xem DAC này khi về nhà bác chủ...Chờ bác chủ offline em qua nghe ké tí nữa!....

Spaghetti

Well-Known Member

Bộ đa kênh của bác chỉ dùng Pow mà ko cần Pre hả bác?

justbenice

Moderator

Bộ đa kênh của bác chỉ dùng Pow mà ko cần Pre hả bác?

Oppo có bộ pre đa kênh rất tốt rồi bác. Tôi thấy thậm chí còn tốt hơn 1 vài pre của các Receiver cao cấp. Nên cắm trực tiếp từ oppo vào pow đa kênh cho tiện.

skullz

Member

Bác chủ đang chơi con này theo mô hình gì nhỉ?
PC -> Dac -> Pow -> Loa???

NẾu được thì bác chủ cho thông tin kỹ spec từng item với nhé, kiểu nguồn nhạc gì, Pow gì, cắm qua thiết bị dây dẫn gì... hôm sau em ra hàng nghe thử xem sao.
Được có khi cũng kiếm 1 con về nghe thử coi sao, he he

dungsin_lqd

Well-Known Member

NẾu được thì bác chủ cho thông tin kỹ spec từng item với nhé, kiểu nguồn nhạc gì, Pow gì, cắm qua thiết bị dây dẫn gì... hôm sau em ra hàng nghe thử xem sao.

Bác ấy chơi y như hình bác ấy chụp đó.............từ PC - DAC - AMP - Loa - và phê

justbenice

Moderator

Mình cắm đúng như bác mô tả :
PC -> dây usb 5mét tới DAC -> Amply Denon 2000AE -> Loa Focal Aria 908
Nhạc thì mình chơi lossless, chơi mp3.v.v chủ yếu là nhạc vàng. Cái DAC + bộ dàn của mình kiêm luôn nhiệm vụ loa vi tính khi mình chơi game. :)
Có điều amply này chưa hợp lắm với Loa Focal của mình, bass mạnh quá.

Bên trên