Vài dòng về Amply Đa Kênh trong dàn home theatre.

caothudeche

Moderator
Ðề: Vài dòng về Amply Đa Kênh trong dàn home theatre.

Bác chủ cho em hỏi 2 cái pow của Bác có điều khiển từ xa không? Nếu có thì khi điều khiển volume to nhỏ 2 cái pow nó có nhận tín hiệu điều khiển cùng nhau không? VD: 2 cái pow của bác công xuất 1 cái là 350w, 1 cái là 200w, trường hợp volume 2 cái đặt ở mức 5, Bác tăng volume lên 7 thì cái 350w nó kêu to hơn cái 200w như vậy âm thanh có át cái 200w đi không?
POW "chuẩn" chỉ kéo thôi bác, toàn bộ việc điều chỉnh là ở Pre hoặc nguồn phát.

bca258nt

Well-Known Member

Bác chủ cho em hỏi 2 cái pow của Bác có điều khiển từ xa không? Nếu có thì khi điều khiển volume to nhỏ 2 cái pow nó có nhận tín hiệu điều khiển cùng nhau không? VD: 2 cái pow của bác công xuất 1 cái là 350w, 1 cái là 200w, trường hợp volume 2 cái đặt ở mức 5, Bác tăng volume lên 7 thì cái 350w nó kêu to hơn cái 200w như vậy âm thanh có át cái 200w đi không?

caothudeche

Moderator

Cũng kô có gì khó khăn trong vấn đề cân chỉnh bác ạ. Nếu chỉ để xem phim thì pow kéo tốt , khỏe , đanh , gọn tất cả các thể loại loa. Tuy nhiên nếu muốn vừa phim vừa nhạc thì phải lựa chọn tinh tế chút vấn đề pow nào hợp với loa nào. Ví dụ đa phần pow Mỹ sẽ cho âm thanh mạnh, chắc, khỏe, bass sâu, pow Châu Âu như Rotel sẽ cho âm thanh mềm mại, trong trẻo, pow như Mcintosh sẽ cho âm thanh rất ấm, bass đánh rất có lực.

Nếu nhiều pow thì nên dùng cùng 1 hãng, tránh trường hợp lẩu thập cẩm pow để rồi mọi thứ đan xéo nhau. Ví dụ như em thì chơi nguyên dàn Rotel , vậy là khỏi lo lắng gì. Còn cân chỉnh thì receiver đều hoàn toàn tự động cân chỉnh sao cho âm lượng của tất cả các loa cân bằng nhau cho dù pow có cái mạnh cái yếu. Còn oppo thì chịu khó chỉnh tay nghe sao cho đều trên phần sound config của oppo. Cũng chỉ là chỉnh 1 lần, kô cần phải lăn tăn gì lần sau nên kô có gì khó cả.
Cách của bác hiện tại có lẽ là nhẹ nhàng nhất vì AVR làm Pre nó đồng bộ được tất cả rồi.
Ngon nhất là có Pre đa kênh, nhưng loại này giờ còn khá ít lựa chọn.

tnm

Well-Known Member

Phương án tốt nhất cho film vẫn là pre đa kênh và pow, nhung giá pre đa kênh thì chát lắm :D

Tuannv20

Well-Known Member

Em thì không có "trí" lắm nên cứ AVR thôi ạ :))

justbenice

Moderator

Em điều khiển tắt mở , lớn nhỏ thông qua oppo 105d bác ạ.

vkc

Well-Known Member

Cám ơn bác chủ "dễ thương", đọc bài bác xong em mở mang kiến thức và sẽ theo hướng này.

songlong01

Member

Ái chà bộ pow của bác chủ pờ rồ quá nhỉ. Bộ này chắc chơi được dài dài bác nhỉ.

hoanganhduytran

Active Member

Em cũng thích chơi kiểu pre/pow này công nhận là sướng hơn hẳn Receiver ah, e thì chơi hơi khác bác chủ tí mặc dù cũng có oppo 105D nhưng vì ko thích phim bằng nhạc hình nên e làm còn Professor cũ ko có DTS HD và theo cảm nhận của e nghe nhạc hình vẫn tê hơn đấu oppo 105d vào pow 1 bậc ah

justbenice

Moderator
Ðề: Vài dòng về Amply Đa Kênh trong dàn home theatre tại gia.

trước em lượm đại được con pow integra 90.4 nhưng tìm thông số con này khó qúa bác chủ thớt kiến thức uyên thâm tìm giúp em với

Bác có nhầm tên kô chứ 90.4 thì em tìm mãi chả thấy :D

nghia303

Well-Known Member

Chắc model này quá integra DTA-9.4

tuanvhv

Member

Bác J không viết bài sớm sớm tí, Em lại vừa làm em Musical M6SI mất rồi, không thì em cũng giải tán hết Rec để sắm em pow đa kênh. Giờ có giải pháp nào không bác nhỉ? Nếu kết hợp pow 5 kênh với M6SI thành 7.1 thì có ổn không? Chắc lỉnh kỉnh vụ Volume bác nhỉ?

justbenice

Moderator

Bác J không viết bài sớm sớm tí, Em lại vừa làm em Musical M6SI mất rồi, không thì em cũng giải tán hết Rec để sắm em pow đa kênh. Giờ có giải pháp nào không bác nhỉ? Nếu kết hợp pow 5 kênh với M6SI thành 7.1 thì có ổn không? Chắc lỉnh kỉnh vụ Volume bác nhỉ?

Bác dùng nó đánh Front khi xem phim được mà. Các kênh còn lại thì để Receiver gánh. Nếu receiver của bác có pre-out thì bác nối với ngõ in của con M6SI , sau đó cố định volume của M6SI ở khoảng nào đó (50%) chẳng hạn, rồi chạy chương trình tự động setup của Receiver cho nó cân chỉnh đều lại các loa.

hainam1982

Well-Known Member

Xin lỗi các bác em gõ nhầm. Là integra 9.4 ạ. Em mua cũng hú họa thôi ko tìm hiểu gì đem về ghép với denon 3313 nghe khá hiệu quả với bộ loa của em nhất là phần nhạc. Em chỉ biết là công suất 120w/kênh nhưng được cái đầy đủ các cổng kết nối như hình bác nghia333 đưa. Đúng là chơi pow trong dàn đa kênh qua thực cho kết quả không ngờ các bác ạ, nhưng chi phí đầu tư cũng độ len chút ít, nhưng hiệu quả thì khá rõ và điều quan trọng nhất sau thời gian đúc rút kinh nghỉm chơi là chi phí bỏ ra lại ít hơn là cứ loay hoay thay đổi AVR theo công nghệ

Vdzung

Active Member

Bác dùng nó đánh Front khi xem phim được mà. Các kênh còn lại thì để Receiver gánh. Nếu receiver của bác có pre-out thì bác nối với ngõ in của con M6SI , sau đó cố định volume của M6SI ở khoảng nào đó (50%) chẳng hạn, rồi chạy chương trình tự động setup của Receiver cho nó cân chỉnh đều lại các loa.

Hay quá bác JBN, chợt nghĩ mình dùng Rec mình đang có là Pre, thêm Pow 5 kênh về là tha hồ setup, khỏi nghĩ nâng cấp Rec cho mệt. Vụ này mới là kinh tế và hay ho đây :) :) , Tks,

Bác đọc không kỹ bài em viết rùi :

Tuy nhiên nó cũng có rất nhiều điểm yếu, điểm yếu đầu tiên là vì 1 mình nó làm tất cả các việc nên hầu như chả việc nào ..ra hồn, kể cả các dòng Receiver đỉnh nhất ! Điều này cũng khó trách nhà sản xuất, không phải họ kô đầu tư làm được 1 cái Receiver ra hồn mà do dòng đời của Receiver quá ngắn, trung bình 1 đến 2 năm là họ lại phải ra 1 Receiver mới để kịp tiến độ phát triển của công nghệ nghe - nhìn . Nên hầu như kô ai chấp nhận bỏ ra 1 số tiền khổng lồ để mua 1 món sản phẩm chỉ để dùng 2 năm rồi đã lỗi thời.

hic. hồi trước định làm một cái Re đắt tiền, giờ đọc bài của bác thì chắc ước mơ của em lại thay đổi sang 3 con Pow rồi :(

Bên trên