vấn đề khó hiểu về VGA 8600GT?????

babyco

Member
HTPC nhà em đang dùng con VGA 8600GT thì có 1 số hiện tượng như sau:
- khởi động máy thì phần bios và phần load window bị co lại không kín màn hình
- vào win :
khi em để 1368*768 thì màn hình full nhưng hiển thị quá tối.ngược lại khi em để 1920*1080 thì màn hình sáng đẹp nhưng bị tràn hình ,tức là các icon rìa màn hình bị che mất.

vấn đề cuối cùng là em thử 2 con màn SS đều 32inch đều bị như vậy ( 1 full ,1 ready)
kính mong các cao thủ hướng dẫn giúp em cách khắc phục .em cám ơn lắm ạ

tuanaiai

Active Member
Ðề: vấn đề khó hiểu về VGA 8600GT?????

Bác xem lại driver cho vga thử, nếu không được ..! bác ghost lại cái win đó, rồi format setup lại win xem còn bị không, lọc từng yếu tố. :D

babyco

Member

cám ơn bác. em xin thêm ý kiến ạ.liệu có cần phải config VGA không

babyco

Member

các bác giúp em với.khó chịu với con màn quá

vik

Bác để Win tự nhận driver hay cài driver đi kèm đĩa?
Với cả 2 trường hợp trên bác đều nên lên trang web của nhà sản xuất card đồ hoạ để download driver mới nhất cho VGA.
Em nghĩ phần nhiều là do driver.

lhboi

HTPC nhà em đang dùng con VGA 8600GT thì có 1 số hiện tượng như sau:
- khởi động máy thì phần bios và phần load window bị co lại không kín màn hình
chuyện này là bình thường, không cần để ý đến. Lý do là vì khi BIOS chạy thì độ phân giải là 720x400, khi đang boot Windows thì độ phân giải là 640x480 đều không đủ lớn để đầy màn hình.
ngược lại khi em để 1920*1080 thì màn hình sáng đẹp nhưng bị tràn hình ,tức là các icon rìa màn hình bị che mất.

vấn đề cuối cùng là em thử 2 con màn SS đều 32inch đều bị như vậy ( 1 full ,1 ready)
Bị tràn hình là do TV overscan: TV tự phóng lớn lên một chút. Để khắc phục thì tốt nhất là đọc kỹ manual của TV xem nó khuyên nên cắm PC vào ngõ HDMI nào và setup TV như thế nào để tắt overscan. Nếu TV không có chỗ tắt overscan thì phải dùng chương trìn quản lý nVidia để giảm độ phân giải lại một chút, khi đó không tràn hình nhưng chữ hơi nhoè khó đọc, chỉ dùng TV để xem phim thôi.

Bên trên