Vấn đề máy móc.... các bác giúp em với!

locdevil

Em gà mờ nhưng cũng tập tành xem HD, chủ yếu là xem clip nhạc chứ ko xem phim :x. Em xài KMP thì xem bất cứ file nào cũng giật đùng đùng, hình chạy sau tiếng đến cả kilometer, chỉ có 1 số file đuôi TS or MP4 or AVI là ko giật :((. Em mở file bằng media classic thì cũng như vậy, chạy thêm đc 1 số file đuôi mkv là ko giật:(. Em muốn hỏi là tại sao cùng 1 kích thước cùng đuôi MKV mà có file mở đc có file ko (chủ yếu là ko)????? Bác nào giải thích hộ em với ;;)!

Em đưa luôn cả cấu hình máy lên, nếu cần nâng cấp và nâng cấp cái gì xin các bác cứ nói, em gà nên ko biết gì đâu :D
CHIP Pen D925/3.0 Ghz/4MB/64 bit/775-Dualcore
HDD 160Gb SATA 7200
RAM 1Gb bus 667
MAIN ASUS P5 GC-MX/A3
Nguồn Orient 600W 24pin
Loa Microlab M528 4.1
Màn hình thì có cái Samsung syncmaster 740n 17inc
Ngay cạnh thì có cái TV có ghi cái mác là FullHD 1080p
KO có card hình rời, chỉ có cái VGA onboard 128mb thui:((

Các bác có thể đưa ra giải pháp để xem HD ngon lành giúp em ko ạ :D em thanks trước nha :*

hnim47

Ðề: Vấn đề máy móc.... các bác giúp em với!

bác xem lại xem có phải máy bác đang cài tỉ thứ phần mềm nào khác không, ví dụ như phần mềm diệt virus cũng làm máy chậm đi nhiều...

locdevil

bác xem lại xem có phải máy bác đang cài tỉ thứ phần mềm nào khác không, ví dụ như phần mềm diệt virus cũng làm máy chậm đi nhiều...

cài lại win, chẳng có phần mềm gì hết trơn mà vẫn giật như AK47 của bộ đội VN :(( bây giờ chỉ có vài soft quan trọng như từ điển lạc việt, Y!M, unikey, chrome, KMP, teracopy,Real alternative, winrar. Ko nhìu lắm phải ko bác :D

locdevil

có vẻ ko ai để ý đến nhỉ :(( các bác giúp em đi nào :|
up up up

jumpy

Well-Known Member

Em gà mờ nhưng cũng tập tành xem HD, chủ yếu là xem clip nhạc chứ ko xem phim :x. Em xài KMP thì xem bất cứ file nào cũng giật đùng đùng, hình chạy sau tiếng đến cả kilometer, chỉ có 1 số file đuôi TS or MP4 or AVI là ko giật :((. Em mở file bằng media classic thì cũng như vậy, chạy thêm đc 1 số file đuôi mkv là ko giật:(. Em muốn hỏi là tại sao cùng 1 kích thước cùng đuôi MKV mà có file mở đc có file ko (chủ yếu là ko)????? Bác nào giải thích hộ em với ;;)!

Em đưa luôn cả cấu hình máy lên, nếu cần nâng cấp và nâng cấp cái gì xin các bác cứ nói, em gà nên ko biết gì đâu :D
HDD 160Gb SATA 7200
RAM 1Gb bus 667
MAIN ASUS P5 GC-MX/A3
Nguồn Orient 600W 24pin
Loa Microlab M528 4.1

Các bác có thể đưa ra giải pháp để xem HD ngon lành giúp em ko ạ :D em thanks trước nha :*

Cấu hình này của bác chạy giật tưng bừng là đúng rồi. Là do máy yếu bác ạ.

haolevu

Member

cấu hình vậy là đủ đập hd rồi
chỉ là config chưa chuẩn thôi

Cấu hình này của bác chạy giật tưng bừng là đúng rồi. Là do máy yếu bác ạ.

Bác nói thế, em chạy P4 2.8, 1Gb RAM, video on board, xem 720 cứ gọi là vô tư, còn 1080 thì có phim bị chậm thoại tý, còn lại vẫn OK. Vấn đề là config thôi.

locdevil

Bác có xài thử VLC chưa.
em đã từng thử nhưng ko thành công mới đau :((

CONFIG là thế nào hả các bác. cứu em với ko em chết mất. chơi mấy game như thiên long bát bộ cũng giật đùng đùng đoàng đoàng. mà em cũng chỉ biết cài lại win là hết :((

HDGialong

Active Member

HDD 160Gb SATA 7200
RAM 1Gb bus 667
MAIN ASUS P5 GC-MX/A3
Nguồn Orient 600W 24pin
Loa Microlab M528 4.1

Theo em nghiên cứu thì cấu hình của bác không phải yếu mà là rất yếu
Có 2 cách để bác thưởng thức HD
1 là: Chỉ cop nhạc losslet về nghe
2 là cop phim với độ phân giải thấp " trên màn hình 17" vẫn nét như thường
Khuyên thêm: bạn không nên nâng cấp máy làm gì nhiều. Có điều kiện nên sắm lấy một chiếc đầu phát bình dân xem trên chiếc tivi gì cũng cho hình ảnh nét cong mà xem được tất cả các loại phim luôn. âm thanh của nó phát ra cũng phê luôn

Hãy bằng lòng với những gì mình có và biết vươn lên những gì trong tầm tay

locdevil

Theo em nghiên cứu thì cấu hình của bác không phải yếu mà là rất yếu
Có 2 cách để bác thưởng thức HD
1 là: Chỉ cop nhạc losslet về nghe
2 là cop phim với độ phân giải thấp " trên màn hình 17" vẫn nét như thường
Khuyên thêm: bạn không nên nâng cấp máy làm gì nhiều. Có điều kiện nên sắm lấy một chiếc đầu phát bình dân xem trên chiếc tivi gì cũng cho hình ảnh nét cong mà xem được tất cả các loại phim luôn. âm thanh của nó phát ra cũng phê luôn

Hãy bằng lòng với những gì mình có và biết vươn lên những gì trong tầm tay

nhạc lossless chạy với loa 4.1 cùi giả lập từ 2 kênh cũng đâu khác gì nhạc mp3 192 đâu bác
ý bác cái đầu bình dân là đầu blueray hay đầu gì, để em nghiên cứu thêm

thanks ý kiến của tất cả các bác. chỉ xin các bác chỉ dẫn cụ thể hơn chút nữa thui :D

anh7otosaigon

Active Member

nhạc lossless chạy với loa 4.1 cùi giả lập từ 2 kênh cũng đâu khác gì nhạc mp3 192 đâu bác
ý bác cái đầu bình dân là đầu blueray hay đầu gì, để em nghiên cứu thêm

thanks ý kiến của tất cả các bác. chỉ xin các bác chỉ dẫn cụ thể hơn chút nữa thui :D

bình dân là cái HD player đó bác

Máy bạn chạy con D xem HD là được rồi..bảo đảm không giật..còn trường hợp của bạn thì nhiều nguyên nhân lắm..máy chạy card onboard sao xử lý nổi..trước tiên hãy tìm từ từ lỗi của máy..dùng phần mềm tối ưu hoá máy tính..dồn phan mảnh cho đĩa..nếu máy tính mua đã lâu có thể đĩa cứng phân mảnh quá nhìu..hoặc bad sector thì xem video sẽ gặp hiện tượng đứng hình như trên..và bạn nên mua 1 card vga..mình nghĩ nếu không co khả năng thì GF700GT là xem mượt rồi..

Blackhot

máy Laptop của mình Core 2 Duo 1.5ghz, ram 2gb, hdd 160gb sata, VGA x3100 onboard, sound onboard mà sao chạy phim HD vẫn bình thường. Phóng ra mành hình LCD 19inch coi vẫn ko sao. Máy bạn có vấn đề rồi, nên xem lại nha bạn...

hbaonam

Máy tui laptop IBM T42 cấu hình centrino 1.7, ram 1G vẫn coi được HD 720 ngon lành. Máy bạn vậy là mạnh lắm rồi, thử khôi phục BIOS về mặc định, cài lại win rồi cài driver card màn hình, cài phần mêm coi KMV rồi xem thử được không?

Bên trên