Vấn đề Software trên HTPC...

davitru

Haizz.. trên đà dửng mỡ chơi HD qua cổng HDMI của Laptop chip ổn GPU ATI 4350 .. Em thấy 1 vấn đề đang khác cần thiết ( bức xúc ) của anh em khi chơi HD đó là thiếu 1 phần mềm mang tính chuyên nghiệp và định hướng người sử dụng.. nó có cấu hình ổn.. dư sức là những việc tưởng chừng ko thể của HD BOX nhưng thiếu 1 giao diện trực quan để sử dụng như 1 hệ thống multimedia.. àm quá dựa vào GUI của hệ điều hành ( Thứ ko được tối ưu để xài trên ghế với tivi và điều khiển từ xa.. )

Lọ mọ 1 thời gian em vọc được cái này.. Phần mềm Boxee http://boxee.tv/ cung cấp cho ng dùng 1 giải pháp toàn diện cho việc chơi, xem ảnh , nghe nhạc với giao diện đẹp, trực quan điều khiển qua Remote khá thoải mái.. Nhưng bị 1 vài hạn chế nhỏ đó là xem film HD ko chuẩn như những phần mềm chuyên nghiệp như Media Player Classic hay windows media player.. ngay cả Windows media center đi kèm.. cũng khá là kém về mặt hỗ trợ định dạng file..

Liệu có giải pháp nào cho việc phần mềm.. sao cho chỉ cần bằng TVIX là đủ.. chưa cần mạnh như Extreamer ko nhỉ.. nếu có thì tốt quá..

NGoài ra các bác biết có cách nào gia tăng thời gian xem film khi bật HTPC ko.. dùng HTPC em fai lọ mọ qua quá nhiều coogn việc.. bật máy, chờ.. nhập pass, bật phần mềm.. hoặc trỏ tới file film từ Windows folder với chữ bé tí trong Windows Explorer..

Haizzz.. Em cũng chỉ muốn xem film sao cho nó tiện và đỡ lích kích thôi.. bác nào có cao kiến 1 phần mềm media center all in one ko nhỉ.. chia sẻ với em với,.. :)

Igor

Member
Ðề: Vấn đề Software trên HTPC...

Haizzz.. Em cũng chỉ muốn xem film sao cho nó tiện và đỡ lích kích thôi.. bác nào có cao kiến 1 phần mềm media center all in one ko nhỉ.. chia sẻ với em với,.. :)

Ý kiến của mình: Nếu bạn dùng Vista hoặc W7 thì sử dụng WMP + Shark007 codecs là có thể xem phim HD + nghe nhạc lossless (phần lớn các định dạng)được rồi. Như vậy tận dụng đc tính năng của WMC (dùng WMP) + sử dụng được cả remote.

Nhược điểm: nếu dùng W7 + Shark007 codecs thì định dạng audio dts (.dts) không nghe được với WMP (chỉ thấy tiếng xèo xèo thôi). Nguyên nhân là do W7 sử dụng WMF để decoce chứ không dùng DirectShow nên mặc dù Shark007 có cài đặt AC3filter (để chạy .dts file) nhưng không vẫn không xài được. (Xem http://ac3filter.net/forum/index.php?topic=1519.0)

Bản thân mình muốn dùng tính năng WMC của W7U nên không muốn cài thêm MPC hoặc K-Lite... như đa số mọi người đang dùng trong diễn đàn. Tuy nhiên mới phát hiện thấy nhược điểm ở trên nên vẫn đang phải tìm cách khắc phục. Ai có cách cài đặt DTS filter dùng với WMP thì chỉ bảo với ạ!

cocleu

Member

Có các cách sau:
Media portal (MPC): Tinh chỉnh khá phức tạp, nhưng chất lượng âm thanh và hình ảnh tốt (AC3, DTS...), giao diện đồ họa không đẹp lắm (nhưng có nhiều skin để thay thê), hỗ trợ tốt rì mốt MCE.
XBMC: Chẳng phải chỉnh gì, giao diện đẹp, âm thanh và hình ảnh khá (AC3, DTS), hỗ trợ vừa phải với rì mốt MCE.
Boxee, Moovida... cũng tương tự như 2 thằng trên nhưng ít người dùng nên không nhiều thông tin để trau dồi... he he
Nếu không cứ KMplayer, media classic.
Mình đang dùng XBMC 9.11 camelot + rì mốt, nói chung là ổn.

haipvg

Well-Known Member

riêng việc bật tắt HTPC nhanh thì cũng dễ, bác cứ dùng chế độ Hibenate khi tắt là khi mở cũng rất nhanh, có thể nói là nhanh ngang với K200.

davitru

Thanks các bác.. em cũng vừa mới khám phá xong XBMC đang định vào khoe thì có bác giới thiệu rồi.. công nhận thằng này giao diện quá ổn :D.. đúng là thứ em khoái.. :)) .. Các bác co hỏi ko hiểu config Âm thanh ra ngõ quang của Card sound rời và loa Z5500 có khó khăn gì ko nhỉ.. em đang định tậu 1 em card sound nghe cho nó Dolby .. Tự nhiên chán dùng TVIX muốn vọc 1 tí :D ..

Mà Có ai biết cách Nghe nhạc của Itunes trên 1 máy khác nằm cùng mạng lan bằng XBMC ko nhỉ .. em đang điên đầu về share nhạc đây.. chẳng lẽ fai chơi tới Etrayz >"<

cocleu

Member

Thanks các bác.. em cũng vừa mới khám phá xong XBMC đang định vào khoe thì có bác giới thiệu rồi.. công nhận thằng này giao diện quá ổn :D.. đúng là thứ em khoái.. :)) .. Các bác co hỏi ko hiểu config Âm thanh ra ngõ quang của Card sound rời và loa Z5500 có khó khăn gì ko nhỉ.. em đang định tậu 1 em card sound nghe cho nó Dolby .. Tự nhiên chán dùng TVIX muốn vọc 1 tí :D ..

Mà Có ai biết cách Nghe nhạc của Itunes trên 1 máy khác nằm cùng mạng lan bằng XBMC ko nhỉ .. em đang điên đầu về share nhạc đây.. chẳng lẽ fai chơi tới Etrayz >"<

Thì cứ cắm Z5500 qua cổng coaxial trên sound card, còn lại để em Z5500 em ý lo nốt phần giải mã Dolby, DTS. Vào XBMC chuyển chế độ xuất âm thanh thôi.
Nếu không thì cắm thủ công qua 3 ngõ 3.5mm trên sound card để máy tính nó giải mã âm thanh, lại vào XBMC chỉnh lại, hết.
Bạn phải map network driver của máy chứa nhạc thì XBMC mới nhận, nó không cho duyệt trên mạng lan.
Mà hình như bạn đang dùng Z5500 với Tvix à? Chất lượng có ngon không? Đang tư vấn ông anh đi theo hướng này cho rẻ, chơi dân dụng tốn kếm quá.

nmt1978

Member

NGoài ra các bác biết có cách nào gia tăng thời gian xem film khi bật HTPC ko.. dùng HTPC em fai lọ mọ qua quá nhiều coogn việc.. bật máy, chờ.. nhập pass, bật phần mềm.. hoặc trỏ tới file film từ Windows folder với chữ bé tí trong Windows Explorer..

Bạn có thể cấu hình để ngay khi khởi động máy, PC sẽ chạy XBMC, ngoài ra remote sẽ khiến các công việc còn lại của bạn thật đơn giản

davitru

Thì cứ cắm Z5500 qua cổng coaxial trên sound card, còn lại để em Z5500 em ý lo nốt phần giải mã Dolby, DTS. Vào XBMC chuyển chế độ xuất âm thanh thôi.
Nếu không thì cắm thủ công qua 3 ngõ 3.5mm trên sound card để máy tính nó giải mã âm thanh, lại vào XBMC chỉnh lại, hết.
Bạn phải map network driver của máy chứa nhạc thì XBMC mới nhận, nó không cho duyệt trên mạng lan.
Mà hình như bạn đang dùng Z5500 với Tvix à? Chất lượng có ngon không? Đang tư vấn ông anh đi theo hướng này cho rẻ, chơi dân dụng tốn kếm quá.

Thanks cậu.. hì hì.. đúng là mình đang xài TVIX và Z5500 .. chất lượng rất ổn định.. mình xài được 1 năm rồi chưa có phàn nàn gì.. nhưng giờ đnag tính chơi sang HTPC thực ra là trên laptop.. vì thấy chất lượng cũng ổn mà lại làm được nhiều trò.. :D.. Trong phòng nhỏ hơn 20 m2 thì TVIX và Z5500 cộng với tivi 40 inch trở lên là 1 sự lựa chọn hợp lý cả túi tiền và chất lượng nhận được.. :)..

Thanks cậu về Network Driver maps vào mạng LAN.. đúng thật.. làm thế thì có lẽ ổn hơn.. XBMC này tuy khá mạnh về kết nối và giao diện.. nhưng vẫn còn thiếu nhiều chức năng lắm .. hì hì. hi vọng là càng về sau sẽ càng phát triển hơn :D

davitru

Bạn có thể cấu hình để ngay khi khởi động máy, PC sẽ chạy XBMC, ngoài ra remote sẽ khiến các công việc còn lại của bạn thật đơn giản

BẠn có thể nói chi tiết hơn được không.. Ý bạn là cách config sao cho PC chạy XBMC trước cả khi vào Windows à ?? hay là sau khi vào windows để XBMC chạy bằng Autostart ??:)

cocleu

Member

BẠn có thể nói chi tiết hơn được không.. Ý bạn là cách config sao cho PC chạy XBMC trước cả khi vào Windows à ?? hay là sau khi vào windows để XBMC chạy bằng Autostart ??:)

Tôi chưa làm cách này bao giờ, nhưng thấy forum ở nước ngoài chúng nó toàn làm thế, máy tính vào thẳng XBMC ngay mà không qua Windows, XBMC lúc đó trở thành Media center thực sự, khởi động nhanh và đầy đủ, chỉ không biết các phần cứng nó load thế nào thôi.

davitru

nghe có vẻ hấp dẫn nhưng mà hình như khá rắc rối với noob như em thì fai.. lại fai trổ tài "Vọc" rồi T__T

thinh1905

Member

Nếu bạn đang sử dụng XBMC cho Windows như là trung tâm truyền thông chính của bạn, có thể bạn muốn HTPC khởi động để bạn trực tiếp đến với XBMC như phân tâm ít nhất có thể.

The more your XBMC Media Center functions like an "appliance", the more seamless your home theater experience will be. Càng XBMC Trung tâm truyền thông của bạn chức năng như một thiết bị "", càng có nhiều kinh nghiệm liền mạch nhà hát của bạn sẽ được.

One of the most effective ways to accomplish this is to replace the default Windows "shell", which is "explorer.exe", with a program that will directly launch XBMC in full-screen. Một trong những cách hữu hiệu nhất để thực hiện việc này là để thay thế Windows mặc định "vỏ", mà là "explorer.exe", với một chương trình sẽ khởi động trực tiếp XBMC trong toàn màn hình.

A problem with this approach is that the program that launches the shell doesn't allow you to pass parameters (such as the -fs parameter to make XBMC full-screen). Một vấn đề với phương pháp tiếp cận này là các chương trình mà ra mắt trình bao không cho phép bạn để vượt qua các tham số (như các-fs tham số để làm cho XBMC toàn màn hình).

In addition, many people need to load other special software, such as audio mixers, remote control software, or EventGhost. Ngoài ra, nhiều người dân cần phải tải các phần mềm đặc biệt, chẳng hạn như máy trộn âm thanh, phần mềm điều khiển từ xa, hoặc EventGhost.

This guide will help overcome these problems. Hướng dẫn này sẽ giúp khắc phục những vấn đề này.

Using EventGhost Method Sử dụng phương pháp EventGhost
The program "EventGhost" is a very powerful way to manage remote controls, auto-starting of programs, and other macros. Chương trình "EventGhost" là một cách rất mạnh để quản lý điều khiển từ xa, tự động bắt đầu chương trình, và macro khác.

It supports many common remotes out of the box, such as the Microsoft MCE remote, several X10 remotes, the Sony PS3 Bluetooth remote, the ATI Remote Wonder II, USB-UIRT, and the original Xbox DVD remote. Nó hỗ trợ nhiều remotes phổ biến ra khỏi hộp, chẳng hạn như Microsoft MCE từ xa, một số remotes X10, Sony PS3 Bluetooth từ xa, các ATI Remote Wonder II, USB-UIRT, và Xbox ban đầu DVD từ xa.

You can use EventGhost to load the plugin for your favorite remote, load the XBMC EventClient plugin, then load XBMC itself. Bạn có thể sử dụng EventGhost để nạp plugin cho yêu thích từ xa của bạn, tải XBMC EventClient plugin, sau đó tải XBMC chính nó.

Setting up EventGhost Thiết lập EventGhost
INSTALLING EVENTGHOST Cài đặt EVENTGHOST

Download and install the latest EventGhost Beta. Tải về và cài đặt bản Beta EventGhost mới nhất.
Right-click and disable any plugins in the right-hand pane that you aren't using (Winamp, etc.) Nhấp chuột phải và vô hiệu hóa bất kỳ phần bổ trợ trong khung bên phải mà bạn không sử dụng (Winamp, vv)
Install the plugin for the remote receiver you wish to use Cài đặt plugin cho người nhận từ xa mà bạn muốn sử dụng
(click "add plugin" and select your Remote from the list of "Remote Receivers") (bấm vào "thêm plugin" và chọn từ xa của bạn từ danh sách các "Remote Receivers")
Install the XBMC EventClient plugin Cài đặt XBMC EventClient plugin
(click "add plugin" and select "XBMC" from the "Program Control" section. (bấm vào "thêm plugin" và chọn "XBMC" từ phần "" Chương trình kiểm soát.
CONFIGURE YOUR REMOTE IN EVENTGHOST Cấu hình Remote TRONG EVENTGHOST

Press a key on your remote that you would like to cause an action in XBMC. Bấm một phím trên điều khiển từ xa của bạn mà bạn muốn gây ra một hành động trong XBMC.
Drag the event that shows up in the left-hand pane of EventGhost to the XBMC action that you want in the right-hand pane. Kéo sự kiện đó cho thấy trong khung bên trái, bàn tay của EventGhost XBMC để hành động mà bạn muốn trong khung bên phải.
Repeat for each button that you want to use with XBMC Lặp lại cho mỗi nút mà bạn muốn sử dụng với XBMC
SET XBMC TO AUTOSTART IN EVENTGHOST Set autostart XBMC ĐẾN NĂM EVENTGHOST

Under "AutoStart" click "Add Action" Dưới "click" autostart "Thêm hành động"
Under "System", click "Start Application" Dưới "hệ thống", click "Xem" Ứng dụng "
Filepath to executable should be: Filepath để thực thi cần được:
C:\Program Files\XBMC\XBMC.exe C: \ Program Files \ XBMC \ XBMC.exe (unless you've changed it) (trừ khi bạn đã thay đổi nó)
Command line options are: Tùy chọn dòng lệnh là:
-fs -p -fs-p (for full-screen, portable-mode) (đối với toàn màn hình, di-mode)
Working Directory is: Thư mục làm việc là:
C:\Program Files\XBMC C: \ Program Files \ XBMC

Add any other programs you want to start automatically in the same way. Thêm bất cứ chương trình khác bạn muốn bắt đầu tự động theo cùng một cách.
Preparing your Desktop Background (optional) Chuẩn bị nền Desktop của bạn (tùy chọn)
You may safely ignore this section if you don't care what color your screen is when Windows boots up. Bạn một cách an toàn có thể bỏ qua phần này nếu bạn không quan tâm đến những màu sắc màn hình của bạn là khi Windows khởi động lên.

CHANGE YOUR DESKTOP BACKGROUND TO BLACK ĐỔI CỦA MÁY BACKGROUND TO Black

right-click on your desktop, and click properties. nhấn chuột phải trên desktop của bạn, và tính chất kích.
click the "desktop" tab, and set background to "none" nhấp vào máy tính để bàn "tab", và đặt nền tảng để "none"
click the "appearance" tab, click "advanced", select the item "desktop" and set the color to black. bấm vào sự xuất hiện "" tab, bấm vào "cấp cao", chọn mục "máy tính để bàn" và đặt màu đen.
CHANGE YOUR LOGOFF SCREEN BACKGROUND TO BLACK ĐỔI BẠN LOGOFF Screen BACKGROUND TO Black

click "Start -> Run" and type "regedit" bấm vào nút "Start -> Run" và gõ "regedit"
Navigate to the following key: Điều hướng đến chính sau đây:
HKEY_USERS\.DEFAULT\Control Panel\Colors HKEY_USERS \ DEFAULT \. Control Panel \ Colors
In the right pane, double-click "Background" Trong cửa sổ bên phải, nhấp đúp vào "nền"
In the Edit String dialog box, type "0 0 0" without the quotes ("0 0 0" is RGB for "Black") Trong hộp thoại Edit String, gõ "0 0 0" mà không có dấu ngoặc kép ( "0 0 0" là RGB cho "đen")
Click OK Nhấp OK
Close Regedit Đóng Regedit
Set Windows to AutoLogin Đặt Windows để AutoLogin
Click Start -> Run, and type: Click vào Start -> Run, và gõ:
control userpasswords2 control userpasswords2
Uncheck the "Users must enter a username and password to use this computer" check box. Bỏ chọn Users "phải nhập một tên người dùng và mật khẩu để sử dụng máy vi tính hộp kiểm tra".
Click Apply. Nhấp vào Áp dụng.
Enter the user name and password you want to be automatically logged-on, and then click OK. Nhập tên người dùng và mật khẩu bạn muốn được tự động đăng nhập trên, sau đó nhấn OK.
Click OK again and you're all done. Nhấp OK lần nữa và tất cả các bạn đang làm.
Note: This works in Windows XP/Vista/7 Lưu ý: các công trình trong Windows XP/Vista/7
Set your "Shell" to EventGhost Thiết lập của bạn "Shell" để EventGhost
click "Start -> Run" and type "regedit" bấm vào nút "Start -> Run" và gõ "regedit"
Navigate to the following key: Điều hướng đến chính sau đây:
HKEY_LOCAL_MACHINE\SOFTWARE\Microsoft\Windows NT\CurrentVersion\Winlogon HKEY_LOCAL_MACHINE \ SOFTWARE \ Microsoft \ Windows NT \ CurrentVersion \ Winlogon
right-click on "Shell" and rename to "FakeShell" or something similar (so you can restore it later if you wish to) nhấp chuột phải vào "Shell" và đổi tên thành "FakeShell" hay một cái gì đó tương tự (để bạn có thể khôi phục lại nó sau này nếu bạn muốn)
right-click in the right-hand pane and select New -> String Value nhấp chuột phải trong cửa sổ bên tay phải và chọn New -> String Value
name it "Shell" đặt tên là "Shell"
double-click Shell and paste the following value (with quotation marks): nhấp đúp vào vỏ và dán giá trị (với dấu ngoặc kép):
"C:\Program Files\EventGhost\EventGhost.exe" "C: \ Program Files \ EventGhost \ EventGhost.exe"
close regedit đóng regedit
A shortcut to this step is to use InstantSheller and set the "Application to shell" to "C:\Program Files\EventGhost\EventGhost.exe" Một shortcut cho bước này là sử dụng InstantSheller và thiết lập các ứng dụng "để trình bao" để "C: \ Program Files \ EventGhost \ EventGhost.exe"
Notes on EventGhost Method Ghi chú về EventGhost Phương
You can now restart your computer; it should appear to immediately run XBMC and nothing else. Bây giờ bạn có thể khởi động lại máy tính của bạn, nó sẽ xuất hiện ngay lập tức chạy XBMC và không có gì khác.

If you need to run other programs, close or minimize XBMC and press <ctrl-shift-esc> to run the task manager. Nếu bạn cần để chạy chương trình khác, đóng hoặc giảm thiểu XBMC và bấm <ctrl-shift-esc> để chạy các công việc quản lý. Go to File -> New Task (Run...) and type the name of what you want to run. Vào phần File -> New Task (Run. ..) và gõ tên của những gì bạn muốn chạy.

ie. cmd for the command prompt tức là. cmd cho dấu nhắc lệnh
regedit to undo the changes we made earlier regedit để hoàn tác những thay đổi, chúng tôi thực hiện trước đó
firefox to run firefox firefox để chạy firefox
explorer to explore your computer (this won't bring up the start menu and taskbar) thám hiểm để khám phá máy tính của bạn (điều này sẽ không mang lại cho lập trình đơn bắt đầu và thanh tác vụ)
etc.. vv.

Using SilentLaunch Method (by Lars Werner) Sử dụng phương pháp SilentLaunch (của Lars Werner)
Download SilentLaunch and extract to C:\ Tải về SilentLaunch và giải nén vào C: \
Create a text-file on C:\ named SilentLaunch.cfg Tạo một tập tin văn bản trên C: \ tên là SilentLaunch.cfg
Check the properties of your XBMC link and add the target information. Kiểm tra tài sản của liên kết XBMC của bạn và thêm thông tin mục tiêu. For instance, the default is: Ví dụ, mặc định là:
"C:\program files\XBMC\XBMC.exe" -fs -p "C: \ tập tin chương trình \ XBMC \ XBMC.exe"-fs-p
Add any other programs that you want to autostart to the SilentLaunch.cfg file Thêm bất cứ chương trình khác mà bạn muốn tự khởi động vào tập tin SilentLaunch.cfg
Start the SilentLaunch.exe and check if XBMC get started. Xem "SilentLaunch.exe và kiểm tra xem XBMC bắt đầu. (If not goto the end of the post) (Nếu không goto cuối bài này)
Download InstantSheller and set the "Application to shell" as C:\SilentLaunch.exe Tải về InstantSheller và thiết lập các ứng dụng "để trình bao" như C: \ SilentLaunch.exe
Troubleshooting SilentLaunch Gỡ rối SilentLaunch
If nothing happens or an error occurred Nếu không có gì xảy ra hoặc một lỗi xảy ra

Start a command prompt: Start -> Run, enter Bắt đầu một nhắc lệnh: Start -> Run, nhập cmd.exe cmd.exe -> OK -> OK
Type Loại cd \ cd \
Type Loại C:\SilentLaunch.exe -v C: \ SilentLaunch.exe-v
...this will enable verbose output to the screen. Typical error: error 2 is file-not-found, check your path. ... này sẽ cho phép tiết sản lượng để màn hình lỗi tiêu biểu:. lỗi 2 là file-không-hàng, kiểm tra đường dẫn của bạn.

It is important to enclose the xbmc-path in quotation marks (") if it contains spaces. The verbose will tell you more on what went wrong. Điều quan trọng là kèm theo con đường-XBMC trong dấu ngoặc kép ( ") nếu nó có chứa dấu cách. Các tiết sẽ cho bạn biết nhiều hơn về những gì đã đi sai.

SilentLaunch Source Code SilentLaunch Mã Nguồn
The source code & more information about the program can be found here http://lars.werner.no/?p=117 Mã nguồn & thông tin thêm về chương trình có thể được tìm thấy ở đây http://lars.werner.no/?p=117

Bác nào biết chỗ bán điều khiển (remote) để lắp HTPC giới thiệu cho em với
Loại Acer càng tốt :D

Yahoo: thanhluutat
mail: [email protected]

Cám ơn nhiều

m1984

Member

Bạn có thể tham khảo trang này http://www.mini-itx.com/projects/xbmc-ion/, mình mới thử tối qua trên laptop, giao diện đẹp và phù hợp cho máy có cấu hình ko mạnh.
Máy mình trước đây play Kungfupanda 1280p hình bị giật, khi thử XBMC live này thì ko bị giật nữa.

Chúc vui

mc_hunter

Member

Bạn có thể tham khảo trang này http://www.mini-itx.com/projects/xbmc-ion/, mình mới thử tối qua trên laptop, giao diện đẹp và phù hợp cho máy có cấu hình ko mạnh.
Máy mình trước đây play Kungfupanda 1280p hình bị giật, khi thử XBMC live này thì ko bị giật nữa.

Chúc vui

bạn ơi cái này có yêu cầu cấu hình gì đặc biệt không. vì hình như ở đấy nó quảng cáo main của họ luôn thì phải. mình định dùng cho laptop dell 1320.
thx u

Bác nào biết chỗ bán điều khiển (remote) để lắp HTPC giới thiệu cho em với
Loại Acer càng tốt :D

Yahoo: thanhluutat

Cám ơn nhiều

Trên battocentre.com có bán loại remote Batto 249k (ko phải MCE) nhưng điều khiển được mọi chương trình add vào phần mềm Batto Centre(chỉ là phần mềm điều khiển các phần mềm khác)
Mediaportal với WMC đều đc hỗ trợ trong Batto Centre.
XBMC muốn điều khiển với remote này thì dùng Eventghost, dùng thấy khá ổn.
8->

Bên trên