VGA card on-board (Intel GMA X4500HD)

duongthieuhiep

Chào các pác! Em thấy hiện giờ các mainboard mới thường hay tích hợp con Intel GMA X4500HD. Em không biết nó đủ sức chơi mấy anh HD hiện giờ không? Nhờ các pác tư vấn hộ!!! Và có bài nào chỉ cách cấu hình tối ưu khi sử dụng với K-Lite Mega Codec Pack không? Nếu có thì share cho em dzới. Thanks các pác!

P/S: Trong trường hợp, nó không đủ sức chơi HD thì nhờ các pác tư vấn luôn giúp em VGA card nào tầm 1tr để chơi HD nha!

truongnhanpn

Ðề: VGA card on-board (Intel GMA X4500HD)

Chào các pác! Em thấy hiện giờ các mainboard mới thường hay tích hợp con Intel GMA X4500HD. Em không biết nó đủ sức chơi mấy anh HD hiện giờ không? Nhờ các pác tư vấn hộ!!! Và có bài nào chỉ cách cấu hình tối ưu khi sử dụng với K-Lite Mega Codec Pack không? Nếu có thì share cho em dzới. Thanks các pác!

P/S: Trong trường hợp, nó không đủ sức chơi HD thì nhờ các pác tư vấn luôn giúp em VGA card nào tầm 1tr để chơi HD nha!

Con này đủ sức chơi Full-HD. Nhưng đặc điểm các chip đồ họa của Intel là xử lý bằng CPU. Nếu có thêm VGA rời thì nhất. Nếu bạn không phải tín đồ của game hạng nặng thì theo tôi 1 cái GeForce 8600GT là ngon rồi. Con này tầm <$50 là bạn có thể sắm được 1 chú.

haipvg

Well-Known Member

G31 còn chạy được, nhưng cấu hình cơ bản thôi

phuong210876

thừa sức chạy Full HD nhưng ảnh xấu thì thôi rồi. Mình sài main GIGA chip set Intel GMA X4500HD đây. đưng dại sài hàng này nhé bạn mua thằng EP31 là được rồi rẻ tiền rồi đập con card Nvidia 9400GT cho nó lành mà giá tiền cả hai món = main G45

kdnguyen

thừa sức chạy Full HD nhưng ảnh xấu thì thôi rồi. Mình sài main GIGA chip set Intel GMA X4500HD đây. đưng dại sài hàng này nhé bạn mua thằng EP31 là được rồi rẻ tiền rồi đập con card Nvidia 9400GT cho nó lành mà giá tiền cả hai món = main G45

Chính xác.
Đã dùng PC cho công việc hình ảnh (xem phim HD, game, photoshop,...) thì đừng bao giờ xài VGA onboard.
Intel GMA X4500HD chỉ tương đương với ATI HD 3200 thôi.
VGA card tầm 1tr thì làm em Asus GF8600GT là ngon-bổ-rẻ.

phuong210876

Nói nhanh là thế này. main ASUS thì VGA ASUS mà main GIGA thì VGA cũng GIGA.

duongthieuhiep

Ồ lá la! Cám ơn các pác cho lời khuyên chân thành nhé! Em sẽ cân nhắc trước khi mua. Và em cũng quyết định chơi card rời cho pro. ;-)

nghe&nhin

Member

VGA ôm bô của Intel là cùi bắp nhất trong các loại ôm bô :mad:
- CPU: vừa đủ (dual core)
- main vừa đủ : sound onboard có optical/coaxial out
- VGA rời vừa đủ: Nvidia 8xxx để xài CUDA (hiện asus 8600GT có p/p rất tốt)
là đủ để chơi mọi thể loại HD với setting cao nhất rùi
--> NGON-BỔ-RẺ o:)

sieucan

Active Member

VGA ôm bô của Intel là cùi bắp nhất trong các loại ôm bô :mad:
- CPU: vừa đủ (core 2 duo>2,2GHz)
- main vừa đủ : sound onboard có optical/coaxial out
- VGA rời vừa đủ: Nvidia 8xxx để xài CUDA (hiện 8600GT/9500gt có p/p rất tốt)
là đủ để chơi mọi thể loại HD với setting cao nhất rùi
--> NGON-BỔ-RẺ o:)
sửa chút chút;)

sieucan

Active Member

gặp film không tương thích CUDA thì sao?
Giờ ai còn xài dual core nữa

nghe&nhin

Member

khactuyen

Banned

Thế theo bạn thì E5200 là gì? Dual core đó nhưng thừa sức với filmHD đó, em này có P/P tốt nhất của intel hiện nay.

khuyến cáo bác nào định mua main Giga G4xxx on card X4500 thì cứ chơi G41 thôi, vừa rẻ lại có khe PCI Express x 16 (card màn hình nào cũng chơi tuốt và tốc độ tối đa) đừng chơi G43 và G45 có X4500HD nhưng chỉ hỗ trợ khe cắm PCI Express x 4 thôi (rất kén VGA mà không hỗ trợ tốc độ lên tối đa được),... còn nếu rủng rỉnh tiền thì các bác cứ làm con dòng P (100% tụ rắn cho bền) và làm 1 em VGA 9500GT hoặc 9600GT là chuẩn nhất... kinh nghiệm xuxong máu có gì ko chuẩn các bác cứ chỉ giáo nhé,.

sieucan

Active Member

2 cậu nên xem lại bài : Vấn đề cái sự mượt của Thế Anh =))
có tiền mua main G45 mà còn lăn tăn ở dual core với core 2 ...
Lắp đồ kiểu nửa vời thì suốt ngày đi nâng cấp thôi:D

vanchai

Member

khuyến cáo bác nào định mua main Giga G4xxx on card X4500 thì cứ chơi G41 thôi, vừa rẻ lại có khe PCI Express x 16 (card màn hình nào cũng chơi tuốt và tốc độ tối đa) đừng chơi G43 và G45 có X4500HD nhưng chỉ hỗ trợ khe cắm PCI Express x 4 thôi (rất kén VGA mà không hỗ trợ tốc độ lên tối đa được),... còn nếu rủng rỉnh tiền thì các bác cứ làm con dòng P (100% tụ rắn cho bền) và làm 1 em VGA 9500GT hoặc 9600GT là chuẩn nhất... kinh nghiệm xuxong máu có gì ko chuẩn các bác cứ chỉ giáo nhé,.

Hình như bác nhầm 1 chút, main G41 G43 khe PCI E 4x chủ yếu là main hãng Gigabyte.

phuong210876

Vớ vẩn ai bảo là G45 không hỗ trowj PCI16X. tôi đang sài con GA EG45M-UD2H đây: và đang cắm con VGA Giga 1g 9400GT đó
1. Mainboard Gigabyte
2. Chipset Intel®G45 + ICH10R
3. Processors Intel® Core™ 2 Extreme / Core™ 2 Quad / Core™ 2 Duo / Pentium® Dual-Core / Celeron® LGA 775
4. FSB 1600(O.C.)/1333/1066/800 MHz
5. Memory Dual 4 slots x DDR2 1066(O.C.)/800/667 MHz up to 16Gb
6. Video Intel GMA X4500HD
7. Audio Realtek ALC889A 2/4/5.1/7.1-channel
8. LAN Support Realtek 8111DL (10/100/1000 Mbit)
9. Expansion Capabilities 1 x PCI Express x16, 1 x PCI Express x1, 2 x PCI
10. Peripheral Interfaces 12 x USB 2.0, 5 x SATA 3Gb/s RAID 0, RAID 1, RAID 5 and RAID 10, 1 x eSATA 3Gb/s, 2 x IEEE 1394a, 1 x IDE 133/100/66/33, 1 x floppy, 1 x PS/2 keyboard or mouse, 1 x D-Sub, 1 x DVI-D, 1 x HDMI, 1 x RJ-45
Chỉ lưu ý một điều đừng phí tiền mua VGA onboard nếu xem HD. hãy mua loại EP43 hoăc EP 45 ý

vanchai

Member

Bác ko OC hoặc OC xíu xíu thì main G hay P chẳng khác nhau mấy, thậm chí ở mức phổ thông cứ xài dòng G có card ôm bô chống cháy khi card rời hỏng.

Bên trên