Vì cộng đồng hay vì chính bản thân mình

HoangGa

Banned
Dạo này lướt qua một số forum về bóng đá, và ngạc nhiên khi sang đây cũng thấy phong trào tẩy chay K+ đang lan rộng. Rất mừng khi người dân Việt Nam đã cùng chung tay vào để đòi lại quyền được hưởng thụ của chính mình, tuy nhiên mình lại thấy có một số vấn đề ở đây.

1. Đang thắc mắc là quyền được hưởng thụ của dân nghèo được ghi ở đâu trong bộ luật của nước CHXH CN Việt Nam.
2. Vì quyền lợi của dân nghèo hay vì quyền lợi của chính những người đang tẩy chay K+
3. Tẩy chay sự độc quyền của K+ hay tẩy chay mức giá đắt của K+, vì theo mình được biết có khối ông trong này nếu K+ có mức giá 100k.1 tháng thì lại đổ xô đi lắp đầu K+ xem bóng đá.
4. Một số người nổi tiếng đang bị lợi dụng tên tuổi, khi bị bắt ký tẩy chay K+ mà không thể từ chối.
Tại sao những vấn đề nổi trội về độc quyền của xã hội như Điện, nước thì không tẩy chay, nhưng quyền lợi của chính bản thân mình thì lại tham gia nhiệt tình như thế.
Ba năm trước, VTV vẫn phát giải Anh trên truyền hình vào tối thứ 7 và chủ nhật hàng tuần, rồi vào một ngày đẹp trời, anh VTC công bố mua bản quyền chính thức giải Anh trong 3 năm liên tục, sau đó thì VTV ko phát nữa, anh VTC liên tục thay đổi đầu thu, và mỗi lần đổi đầu thu thì người dân lại phải mua đầu thu mới để có thể xem được những trận cầu đỉnh cao, những trận đấu ko hay thì phát trên VTC1, VTC2. Để trả đũa lại VTC thì VTV đã kết hợp với hãng Canal của Pháp, mua độc quyền giải Anh vào chủ nhật hàng tuần, từ đó mới nổ ra phong trào tẩy chay mức cước của K+, chứ ko phải là tẩy chay sự độc quyền đó.
Sự thật vấn đề ở đây, văn hóa bầy đàn thể hiện quá rõ nét, một số người cảm thấy không thể đủ vấn đề tài chính để lắp K+, a dua theo một số người tẩy chay K+, hô hào là vì quyền lợi của người nghèo, nhưng thực chất là vì quyền lợi của chính mình.

Tarzan

Active Member
Ðề: Vì cộng đồng hay vì chính bản thân mình

Mình cũng là nhà nghèo, nên vì quyền lợi của mình cũng chính là quyền lợi của người nghèo đó bạn àh.

HoangGa

Banned

Mình cũng là nhà nghèo, nên vì quyền lợi của mình cũng chính là quyền lợi của người nghèo đó bạn àh.

Nhưng một số người vừa vừa đang lợi dụng danh nghĩa vì người nghèo để làm lợi cho mình đó, cứ nhìn mấy vụ lấy quần áo cứu trợ làm rẻ lau, rồi lấy tiền cứu trợ ủng hộ người nghèo làm của riêng, rồi cả vụ K+ nữa.

minhdt49

1 việc nào đó luôn có nhiều suy nghĩ trái chiều, nhưng cho dù vì mục đích cá nhân chúng tôi đấu tranh mang lại lợi ích cho toàn XH thì chả đáng gì để chê trách, những người nổi tiếng có ảnh hưởng đến cộng đồng thì việc làm của họ nhằm mang lại niềm tin tưởng cho cộng đồng thôi họ ko có lỗi hay bị bắt ép, nghĩa vụ của họ là phải thế, họ là người của công chúng thì họ phải có trách nhiệm bảo vệ quyền lợi của công chúng. Nếu nói vì mục đích cá nhân thì nhiều cá nhân trong XH có đồng quan điểm thì nó đã ko còn là chuyện riêng của cá nhân nào nữa. Những người trung lập, hoặc ủng hộ sự độc quyền thì hãy thụ hưởng những gì K+ mang lại, chỉ những người ko xem được ko hưởng thụ cái mà đáng ra nó phải công bằng như chúng tôi thì chúng tôi có lý tranh đấu ,có lý phát biểu, các bác ko phải là người đại diện K+ thì đừng lên đây bảo vệ K+ hay bêu xấu việc làm người khác.

HoangGa

Banned

Có rất nhiều thành viên trong đây làm trong VTC, MyTV. Một số người thì đang dùng VTC HD, VTC HD VIp, đã trót đâm lao rồi thì đành phải theo lao, đổi sang K+ thì ko được, đành phải tẩy chay vậy

nam2178

Well-Known Member

Thành công thì có lợi cho NTD Việt nam, nơi có hơn 65 triệu nông dân, cho bạn, cho tôi, cho chúng ta. Người đang dùng thì được giảm cước, người chưa dùng có cơ hội để lắp với giá mềm hơn. Còn người không tiền lắp thì có thể được xem ké nhà ông hàng xóm vừa mới lắp. Đắt quá thì xịt hết, đại bộ phận người Việt không được xem. Đơn giản thế thui. :D

Trong dịp đón năm mới thì bia lên giá ào ào,mỗi thùng bia = một tháng xem K+HD rồi,ai đón có giỏi thì phản đối giảm giá cho dân nghèo đón Tết đi.
Mang tiếng vì cộng đồng mà sao bỏ rơi dân nghèo thế,hay vì mục đích thỏa mãn riêng bản thân?

Tarzan

Active Member

:))
Trong dịp đón năm mới thì bia lên giá ào ào,mỗi thùng bia = một tháng xem K+HD rồi,ai đón có giỏi thì phản đối giảm giá cho dân nghèo đón Tết đi.
Mang tiếng vì cộng đồng mà sao bỏ rơi dân nghèo thế,hay vì mục đích thỏa mãn riêng bản thân?

Về xem lại khái niệm về hàng hóa, thuế tiêu thụ đặc biệt đi nhé cô Điêu

đem mặt hàng Bia bọt đi so sánh K+. PóHand.com

minhdt49

Điêu ơi, đâu phải cái gì cũng so sánh được đâu em !, ví dụ như tụi anh lập cái topic "trò chuyện phản đối K+, đã độc quyền cấm MrMilan,ThầnĐiêu vào" thì em nghĩ sao ?, trong khi mọi người trò chuyện sôi nổi thì em phải ở ngoài ko được vào !, lẻ ra quyền thụ hưởng truyền hình của anh và em như nhau nhưng từ khi có K+ thì anh ngoài cuộc chơi, còn em chơi "thoải mái" vậy công bằng ko ? Vậy tụi anh lập chủ đề trò chuyện ko cho em vào lý do độc quyền là đúng hay sai hả em ? em thấy công bằng ko ?

hung_vu242000

Dạo này lướt qua một số forum về bóng đá, và ngạc nhiên khi sang đây cũng thấy phong trào tẩy chay K+ đang lan rộng. Rất mừng khi người dân Việt Nam đã cùng chung tay vào để đòi lại quyền được hưởng thụ của chính mình, tuy nhiên mình lại thấy có một số vấn đề ở đây.

Bác chủ đã nhầm rồi.

Hiện tại mọi người đang hưởng ứng phong trào tẩy chay K+ của Hội CĐV Việt Nam. Lý do của sự tẩy chay đã được nêu rõ trong thư ngỏ gửi Thủ tướng

Mức giá quá đắt này chẳng khác một sự đánh đố, một sự xúc phạm người nghèo, một sự nhạo báng tình yêu thế thao của các cổ động viên.

Chúng tôi viết bức thư ngỏ này gửi đến Thủ tướng, người đứng đầu Chính phủ với đề nghị Ngài kiểm tra xử lý để chấm dứt ngay sự độc quyền của K+, để bảo về quyền lợi của người hâm mộ, của dân chúng, cũng là để bảo về nền thể thao nước nhà.

Trong thư ngỏ không có một dòng chữ nào như bác nói là "đòi hỏi quyền hưởng thụ cả". Bác nêu ra như vậy không lẽ chúng tôi là những kẻ càn rỡ chỉ biết hưởng thụ, không cho hưởng thụ là phản ứng à [-(

PS: nếu bác dùng chữ "quyền hưởng thụ hợp lý" thì sẽ bớt phản cảm hơn. Thân

limdim

1. Đang thắc mắc là quyền được hưởng thụ của dân nghèo được ghi ở đâu trong bộ luật của nước CHXH CN Việt Nam.
2. Vì quyền lợi của dân nghèo hay vì quyền lợi của chính những người đang tẩy chay K+
3. Tẩy chay sự độc quyền của K+ hay tẩy chay mức giá đắt của K+, vì theo mình được biết có khối ông trong này nếu K+ có mức giá 100k.1 tháng thì lại đổ xô đi lắp đầu K+ xem bóng đá.
4. Một số người nổi tiếng đang bị lợi dụng tên tuổi, khi bị bắt ký tẩy chay K+ mà không thể từ chối.
Tại sao những vấn đề nổi trội về độc quyền của xã hội như Điện, nước thì không tẩy chay, nhưng quyền lợi của chính bản thân mình thì lại tham gia nhiệt tình như thế.
Ba năm trước, VTV vẫn phát giải Anh trên truyền hình vào tối thứ 7 và chủ nhật hàng tuần, rồi vào một ngày đẹp trời, anh VTC công bố mua bản quyền chính thức giải Anh trong 3 năm liên tục, sau đó thì VTV ko phát nữa, anh VTC liên tục thay đổi đầu thu, và mỗi lần đổi đầu thu thì người dân lại phải mua đầu thu mới để có thể xem được những trận cầu đỉnh cao, những trận đấu ko hay thì phát trên VTC1, VTC2. Để trả đũa lại VTC thì VTV đã kết hợp với hãng Canal của Pháp, mua độc quyền giải Anh vào chủ nhật hàng tuần, từ đó mới nổ ra phong trào tẩy chay mức cước của K+, chứ ko phải là tẩy chay sự độc quyền đó.
Sự thật vấn đề ở đây, văn hóa bầy đàn thể hiện quá rõ nét, một số người cảm thấy không thể đủ vấn đề tài chính để lắp K+, a dua theo một số người tẩy chay K+, hô hào là vì quyền lợi của người nghèo, nhưng thực chất là vì quyền lợi của chính mình.

Vấn đề ở đây là mọi người tẩy chay không phải vì ghét thương hiệu K+ mà tẩy chay vì cái sự độc quyền vô lý của nó, bắt ép NTD với cái giá cắt cổ. NTD chấp nhận trả tiền để giải trí nhưng phải với một mức giá hợp lý. Ngày trước VTC mua bản quyền nhưng vẫn phát miễn phí và quảng bá trên VTC1 đấy chứ, chỉ có những trận đá sớm thì phải có đầu thu mới xem được, những ai thích xem đầy đủ thì trả thêm 1 ít tiền với giá cả hợp lý bằng cách mua đầu thu Hồ cẩm Đào giá rẻ. Với lại lúc đó chiến lược của nhà đài TW VTV này cũng đã thay đổi, kênh thể thao giải trí VTV3 đã bắt đầu được ưu tiên phát các chương trình trò chơi truyền hình với thời lượng quảng cáo nhiều, nguồn thu lớn. Và bây giờ thì ngay cả trận có dội tuyển VN thi đấu cũng phải phát trên VTV2, kênh chuyên về khoa giáo và phạm vi phủ sóng hạn chế, chất lượng kém!
Tẩy chay K+ là hợp lý!

Nói thế này có là áp đặt quá không bác chủ thread? Theo những gì mình biết thì không phải vậy đâu :p

ahatuananh

Well-Known Member

Vấn đề ở đây là mọi người tẩy chay không phải vì ghét thương hiệu K+ mà tẩy chay vì cái sự độc quyền vô lý của nó, bắt ép NTD với cái giá cắt cổ. NTD chấp nhận trả tiền để giải trí nhưng phải với một mức giá hợp lý. Ngày trước VTC mua bản quyền nhưng vẫn phát miễn phí và quảng bá trên VTC1 đấy chứ, chỉ có những trận đá sớm thì phải có đầu thu mới xem được, những ai thích xem đầy đủ thì trả thêm 1 ít tiền với giá cả hợp lý bằng cách mua đầu thu Hồ cẩm Đào giá rẻ. Với lại lúc đó chiến lược của nhà đài TW VTV này cũng đã thay đổi, kênh thể thao giải trí VTV3 đã bắt đầu được ưu tiên phát các chương trình trò chơi truyền hình với thời lượng quảng cáo nhiều, nguồn thu lớn. Và bây giờ thì ngay cả trận có dội tuyển VN thi đấu cũng phải phát trên VTV2, kênh chuyên về khoa giáo và phạm vi phủ sóng hạn chế, chất lượng kém!
Tẩy chay K+ là hợp lý!

Còn nữa, VTC đâu có cắt luôn ESPN hay Starsport hay Truesport. Các địa phương có truyền hình cáp vẫn xem football ngon lành.
Chỉ từ khi ông K+ nhảy vào, ông chơi bài 1 cửa" thì bị chửi là phải rồi.
Còn vì cộng đồng hay cá nhân đều giống nhau. 1 người vì mọi người, mọi người vì 1 người. luôn có tác động tương hỗ

HoangGa

Banned

Cắt là đúng, em mà là anh Liết thì em cũng cắt, mua một đống tiền để phát, giờ có vài ông mua một cái thẻ, phát đại chúng cho người dân xem thì không phản đối mới là lạ.
Cái chính là tiền cước quá đắt, nếu rẻ em cũng làm cái xem chơi.

phuongtv_76

Well-Known Member

Tôi thấy ý kiến của Mr Gà Gô Vàng này có vấn đề, công chúng là số đông đó, có vẻ ý kiến này mới gọi là cá nhân chủ nghĩa

HoangGa

Banned

Đúng là adua theo số đông thật, các bác đã thử hỏi thực lòng Mỹ Tâm có muốn ký hay không, hay người ta dí cái tờ giấy vào bắt ký, mà đã là người của công chúng, báo đài hay soi cho nên bắt buộc phải ký, không ký hôm sau có vài bài báo chửi ngay.
Thời buổi bây giờ báo chí có quyền lực ghê lắm, đánh K+ thì ai có lợi, VTC, MY TV và một loạt đài khác. Chỉ có người dân thực sự thiệt, vì chỉ là quân bài thí của mấy đài truyền hình cạnh tranh.

3dong

Member

Đúng là adua theo số đông thật, các bác đã thử hỏi thực lòng Mỹ Tâm có muốn ký hay không, hay người ta dí cái tờ giấy vào bắt ký, mà đã là người của công chúng, báo đài hay soi cho nên bắt buộc phải ký, không ký hôm sau có vài bài báo chửi ngay.
Thời buổi bây giờ báo chí có quyền lực ghê lắm, đánh K+ thì ai có lợi, VTC, MY TV và một loạt đài khác. Chỉ có người dân thực sự thiệt, vì chỉ là quân bài thí của mấy đài truyền hình cạnh tranh.

Cạnh tranh thì giá phải rẻ và chất lượng tốt. Nếu cạnh tranh lành mạnh thì chúng la - những người tiêu dùng có lợi. Kiểu làm của K+ là ĐỘC QUYỆN, cạnh tranh của K+ là không lành mạnh, chúng ta phải cực liệt phản đối.
Những ai còn có lương tri, HÃY NÓI KHÔNG VỚI K+

HoangGa

Banned

lắm chuyện nhỉ, tôi nói như thế đâu có nghĩa tôi là nhân viên của K+.
hóa ra thằng Milan cũng là nhân viên của K+ à

mezzo

lắm chuyện nhỉ, tôi nói như thế đâu có nghĩa tôi là nhân viên của K+.
hóa ra thằng Milan cũng là nhân viên của K+ à

Mình cũng nghĩ thế, bạn chưa đủ trình độ văn hóa và nhận thức đâu.

Bên trên