Vì sao có thể tạo tử phim cũ thành phim HD

co1972nguyen

Well-Known Member
Hiện nay việc sở hữu những thước phim hay, cũ tử thời chỉ là VCD và DVD bằng chất lượng HD không phải là khó khăn thậm chí còn dễ dàng, phim đủ thể loại và chất lượng phim thì càng tốt.
Vậy cho tôi hỏi Vì sao có thể tạo tử phim cũ thành phim HD? Và để thực hiện được thì bằng cách nào và dùng những phần mềm nào?
Cũng tương tự như vậy với những file nhạc audio từ CD .dat nay thành DST với dung lượng 40MB chất lượng 5.1 thì làm sao
Cám ơn

HDVNAdmin

Ban Quản Trị
Ðề: Vì sao có thể tạo tử phim cũ thành phim HD

Không có bộ máy hay phần mềm nào có thể biến từ 1 bộ phim có chất lượng thấp thành chất lượng cao. Sở dĩ các phim xưa có thể làm lại thành bản HD là do hội đủ các điều kiện sau:

- Đầu tiên là bản gốc, thường là phim nhựa. Phim nhựa thường có độ phân giải cao nhưng vì hạn chế công nghệ nên khi thương mại hóa ra VCD, DVD... chất lượng của chúng bị hạn chế.

- Nếu phim nhựa cũ quá, người ta cần chỉnh sửa và nâng cấp hình ảnh cho chúng (chủ yếu là bằng sức người). Quy trình này cũng gần như các bác ở tiệm ảnh phục hồi ảnh cũ. Đây là việc bắt buộc con người làm thủ công và mất rất nhiều giờ lao động.

- Khi đã có bản master (bản gốc) tương đối hoàn chỉnh, người ta phát hành ra dạng SD hay HD là tùy ý.

Về vấn đề thứ hai mà bạn thắc mắc: track audio trong .dat vốn là 2CH, không có cách nào biến chúng thành 5.1 thực thụ. Có một số người dùng biện pháp giả lập 6CH nhưng cách này chơi cho vui thôi, không phải tiêu chuẩn của dân nghe nhìn.

co1972nguyen

Well-Known Member

Về vấn đề thứ hai mà bạn thắc mắc: track audio trong .dat vốn là 2CH, không có cách nào biến chúng thành 5.1 thực thụ. Có một số người dùng biện pháp giả lập 6CH nhưng cách này chơi cho vui thôi, không phải tiêu chuẩn của dân nghe nhìn.
Thật sự tôi đang có 1 album Queen toàn bộ những bài hát, mỗi bài nặng gần 40MB dạng DST, trong khi đó bìa ảnh đăng album này là đĩa CD từ những năm 1992 vậy chắc chắn có cách gì đó biến file .dat thành DST nhưng tôi chưa hình dung ra????? Thậm chí giờ còn ra dạng lossless nữa

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Thật sự tôi đang có 1 album Queen toàn bộ những bài hát, mỗi bài nặng gần 40MB dạng DST, trong khi đó bìa ảnh đăng album này là đĩa CD từ những năm 1992 vậy chắc chắn có cách gì đó biến file .dat thành DST nhưng tôi chưa hình dung ra????? Thậm chí giờ còn ra dạng lossless nữa

Có nhiều khi trông thấy vậy nhưng không phải vậy. 1 track nhạc có chất lượng của radio mono thời 1970 cũng có thể convert ra DTS 5.1 nặng vài chục MB, nhưng bật lên nghe thì chất lượng cũng chỉ dừng lại ở radio thời 1970 thôi.

Có rất nhiều phần mềm giúp convert định dạng này sang định dạng nọ, nhưng chắc chắn 1 điều file đích (destination file) dù ở định dạng nào đi nữa thì cũng không thể cho chất lượng tốt hơn file nguồn (source file).

1 file nhạc download từ internet có kích thước 2MB, bitrate 64kbps (quá bèo) có thể biến thành 1 file DTS với dung lượng 50MB không? Xin thưa rằng được! Vậy sao không làm? Xin thưa vì làm xong nghe chẳng thấy hơn gì cái file 2MB ban đầu.

Hy vọng bạn đã hiểu ra vấn đề.

winwin87

Member

Em đọc nhưng chưa hiểu ý bác chủ thớt nói gì?
sr lần đầu vào forum, lại thiếu am hiểu về HD nên em còn ngu muội.
Các bác đừng chém em nha! :D

CrMonkeyX

Em đọc nhưng chưa hiểu ý bác chủ thớt nói gì?
sr lần đầu vào forum, lại thiếu am hiểu về HD nên em còn ngu muội.
Các bác đừng chém em nha! :D

Thì đại khái là bạn có thể dùng soft này nọ để convert, fake nó lên thành 1 file nặng cực kỳ. Giống như hàng fake vậy, nhìn bề ngòai cứ y như hàng thật, không khác chút nào, chỉ khi ta sử dụng mới cảm nhận được chất lượng của nó.

Bác nào muốn nghe thử nhạc chất lượng đỉnh cao thì download cái bluray gốc,link trên chữ kí của iem nhé,đĩa nàu dc đánh giá 5/5 điểm trên blu-ray.com:D Công nhận nó để thông số khiếp thật $-)

ioiokkkk

Member

Có nhiều khi trông thấy vậy nhưng không phải vậy. 1 track nhạc có chất lượng của radio mono thời 1970 cũng có thể convert ra DTS 5.1 nặng vài chục MB, nhưng bật lên nghe thì chất lượng cũng chỉ dừng lại ở radio thời 1970 thôi.

Có rất nhiều phần mềm giúp convert định dạng này sang định dạng nọ, nhưng chắc chắn 1 điều file đích (destination file) dù ở định dạng nào đi nữa thì cũng không thể cho chất lượng tốt hơn file nguồn (source file).

1 file nhạc download từ internet có kích thước 2MB, bitrate 64kbps (quá bèo) có thể biến thành 1 file DTS với dung lượng 50MB không? Xin thưa rằng được! Vậy sao không làm? Xin thưa vì làm xong nghe chẳng thấy hơn gì cái file 2MB ban đầu.

Hy vọng bạn đã hiểu ra vấn đề.

Em xin tóm gọn ý của bác bằng một câu em hay nói: "Mọi quá trình đều có hao phí" thế nên không có chuyện từ MP3 chuyển sang chất lượng của lossless được.

beeno92

Well-Known Member

mình đặt câu hỏi bạn chip trả lời giúp mình nhé, những bộ phim cũ thời xa xưa như : bến thượng hải 1980, vua bịp 1980, quần anh hội 1981, nhìn kiểu phim thì mình nghĩ nó là phim nhựa, đóng phim bộ mà quay bằng phim nhựa thì thấy có vẻ quá phí, máy quay phim truyền hình thời đó là máy quay kiểu gì thế bạn chip, nếu ko phải máy quay bằng phim nhựa thì dùng kiểu gì để lưu trữ thế, và thời 80 thì có băng vhs chưa, liệu những bản phim đó chúng ta có thể hy vọng 1 ngày gần đây nó ra đời HD ko ?

và cho mình hỏi những bộ phim truyền hình quay cỡ thập niên 90 tới năm 2000, liệu chúng có thể có HD ko?

Nếu chúng ko có hd được thì bản phim quay năm 2007 là tân bến thượng hải 2007 sao lại có HD, cho mình hỏi luôn năm đó thì máy quay phim độ nét cao đã có chưa ?

Mình cũng rất mê phim của việt nam thời cũ như ván bài lật ngửa, biệt động sài gòn, những phim này chắc chắn là có thể HD được, vậy muốn xuất bản ra hd, thì việc đầu tiên là phục hồi bản phim (mốc meo, xước ...) mấy cái đó có cần công nghệ tiên tiến lắm ko mà việt nam mình vẫn chưa xuất bản phim kinh điển hd nào cả, liệu việt nam mình có thể xuất bản được những phim đó ra hd hay ko, mình rất trông chờ được coi biệt động sài gòn HD

bây giờ máy quay phim HD truyền hình xem rõ hơn nhiều so với 1 bộ phim HD tạo từ phim nhựa cũ cả về hình ảnh lẫn màu sắc, vậy bạn chip cho biết là công nghệ quay phim điện ảnh bây giờ sử dụng máy quay gì, vẫn trung thành với máy quay nhựa hay chuyển sang máy quay truyền hình, mà máy quay truyền hình hiện đại nhất bây giờ thì lưu trữ trực tiếp lên đĩa bruray chưa, hay là lưu trữ lên đĩa gì ? mình đặt câu hỏi quá nhiều, vì rất muốn biết, hơn nữa mìh chắc nhiều bạn ở trong đây cũng rất là muốn khám phá về hd cũng như về công nghệ, cám ơn bạn nhiều

Chỉnh sửa lần cuối:

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

mình đặt câu hỏi bạn chip trả lời giúp mình nhé, những bộ phim cũ thời xa xưa như : bến thượng hải 1980, vua bịp 1980, quần anh hội 1981, nhìn kiểu phim thì mình nghĩ nó là phim nhựa, đóng phim bộ mà quay bằng phim nhựa thì thấy có vẻ quá phí, máy quay phim truyền hình thời đó là máy quay kiểu gì thế bạn chip, nếu ko phải máy quay bằng phim nhựa thì dùng kiểu gì để lưu trữ thế, và thời 80 thì có băng vhs chưa, liệu những bản phim đó chúng ta có thể hy vọng 1 ngày gần đây nó ra đời HD ko ?

và cho mình hỏi những bộ phim truyền hình quay cỡ thập niên 90 tới năm 2000, liệu chúng có thể có HD ko?

Nếu chúng ko có hd được thì bản phim quay năm 2007 là tân bến thượng hải 2007 sao lại có HD, cho mình hỏi luôn năm đó thì máy quay phim độ nét cao đã có chưa ?

Mình cũng rất mê phim của việt nam thời cũ như ván bài lật ngửa, biệt động sài gòn, những phim này chắc chắn là có thể HD được, vậy muốn xuất bản ra hd, thì việc đầu tiên là phục hồi bản phim (mốc meo, xước ...) mấy cái đó có cần công nghệ tiên tiến lắm ko mà việt nam mình vẫn chưa xuất bản phim kinh điển hd nào cả, liệu việt nam mình có thể xuất bản được những phim đó ra hd hay ko, mình rất trông chờ được coi biệt động sài gòn HD

bây giờ máy quay phim HD truyền hình xem rõ hơn nhiều so với 1 bộ phim HD tạo từ phim nhựa cũ cả về hình ảnh lẫn màu sắc, vậy bạn chip cho biết là công nghệ quay phim điện ảnh bây giờ sử dụng máy quay gì, vẫn trung thành với máy quay nhựa hay chuyển sang máy quay truyền hình, mà máy quay truyền hình hiện đại nhất bây giờ thì lưu trữ trực tiếp lên đĩa bruray chưa, hay là lưu trữ lên đĩa gì ? mình đặt câu hỏi quá nhiều, vì rất muốn biết, hơn nữa mìh chắc nhiều bạn ở trong đây cũng rất là muốn khám phá về hd cũng như về công nghệ, cám ơn bạn nhiều

Chip rất thích giao lưu và trao đổi với những bạn đồng sở thích như bạn.

Những phim thời thập kỷ 80 người ta vẫn dùng phim nhựa là chủ yếu, tuy nhiên phim ở khổ 8mm (hoặc rộng hơn chút) chứ không cần dùng đến 35mm (màn ảnh rộng) cho đỡ tốn kém. Như bạn thấy, thời bình minh của điện ảnh người ta cũng toàn dùng phim nhựa đấy thôi. Nếu dùng băng thì người ta dùng betacam chứ không dùng VHS vì betacam ưu việt hơn, phù hợp với máy móc bên truyền hình hơn.

Bất cứ phim nào cũng có thể chuyển về HD nếu giải quyết được các vấn đề chất lượng. Nếu source phim gốc đủ tốt, người ta có thể phát hành bản HD dễ dàng, nếu chất lượng chưa đủ tốt, người ta phải trải qua công đoạn hậu kỳ để phục hồi, nâng cao chất lượng trước khi ra HD. Quá trình phục hồi lâu hay mau, tốn kém hay rẻ tiền, đơn giản hay phức tạp... phụ thuộc vào chất lượng nguồn phim ban đầu, kỳ vọng của nhà sản xuất, năng lực của đội ngũ chỉnh sửa và máy móc hỗ trợ.

Đối với phim nhựa thì khái niệm HD có từ rất sớm, như bạn thấy, thậm chí những phim sản xuất từ thập kỷ 40 cũng đã có phim HD xem khá tốt, vì vậy những phim sản xuất từ 2007 lên HD cũng có gì là lạ. Vào thời điểm 2007 thì máy quay dùng trong điện ảnh đã gần như HD toàn bộ rồi, kể cả máy analog hay digital.

Công nghệ và kỹ thuật của điện ảnh nhà nước VN cực kỳ lạc hậu. Bản gốc của những bộ phim bạn mong ước hầu hết đã xuống cấp trầm trọng đến mức khó có thể phát hành ngay cả VCD chứ chưa nói đến DVD hay HD. Vẫn có thể đưa vào studio và phục hồi, nhưng với chất lượng đầu vào như vậy thì e là các studio của Hollywood còn ngán ngẩm chứ đừng nói đến studio của các hãng phim VN.

Hầu hết các hãng phim lớn trên thế giới đã đầu tư máy quay phim digital thay thế cho phim nhựa truyền thống với các ưu điểm:
- độ phân giải tốt hơn phim nhựa
- chi phí quay ngang bằng hoặc thấp hơn (tuy nhiên chi phí đầu tư ban đầu rất lớn)
- hỗ trợ hậu kỳ tốt hơn rất nhiều
- dễ chỉnh sửa và phát hành theo nhiều cách khác nhau
- lưu trữ thuận lợi, chất lượng không giảm theo thời gian
v.v...

beeno92

Well-Known Member

cám ơn bạn chip rất nhiều, rất chi tiết, và cho mình hỏi câu nữa là phim bộ từ thập niên cỡ 95-2000 thì có khả năng hd được ko, vd như phim bộ hk của hãng tvb hay atv họ quay trong thời gian này thì máy quay của họ có thể có độ phân giải hd được chưa bạn ? Giờ mình mới biết là có cả phim nhựa 8mm dùng để đóng phim bộ tiết kiệm kinh phí

TCK

cám ơn bạn chip rất nhiều, rất chi tiết, và cho mình hỏi câu nữa là phim bộ từ thập niên cỡ 95-2000 thì có khả năng hd được ko, vd như phim bộ hk của hãng tvb hay atv họ quay trong thời gian này thì máy quay của họ có thể có độ phân giải hd được chưa bạn ? Giờ mình mới biết là có cả phim nhựa 8mm dùng để đóng phim bộ tiết kiệm kinh phí

Xin phép ngoài lề một chút, chưa tính việc quay bằng máy gì, kể cả tvb hay atv có quay bằng phim nhựa 35mm thì chắc chắn họ cũng không chuyển mấy cái phim bộ đó thành bluray đâu vì việc chuyển từ phim nhựa sang số là một quá trình rất tốn kém. Nếu không đem lại hiệu quả về kinh tế thì chẳng nhà sản xuất nào xuất bản lại mấy cái phim bộ đó.

sonchuaquy

cám ơn bạn beeno đã hỏi đúng những câu hỏi mình thắc mắc. nhưng mình muốn hỏi thêm là, lúc xem rạp thấy người ta dùng cuộn băng hình để phát, vậy thì nó có thể quy đổi ra độ phân giải không hay không thể. ngày nay quay phim digital tại sao vẫn chiếu băng dây như vậy?? mình cũng hỏi ngoài lề thêm là có phải máy ảnh cuộn phim ngày xưa vẫn cho ảnh chất lượng cao nhất ko, vì nó ko quy ảnh về pixel mà là do ánh sáng??

longthanhhm

Phim nhựa mà tính độ phân giải chắc cũng gấp 5 gấp 10 full HD giờ!
Bác chip nói về cái DTS có phần không đúng lắm. Những CD nhạc cũ chuyển qua DTS là đã được người ta mix lại, làm thủ công hẳn hoi chứ làm gì có chuyện convert ra DTS thô thiển như thế được!

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

cám ơn bạn beeno đã hỏi đúng những câu hỏi mình thắc mắc. nhưng mình muốn hỏi thêm là, lúc xem rạp thấy người ta dùng cuộn băng hình để phát, vậy thì nó có thể quy đổi ra độ phân giải không hay không thể. ngày nay quay phim digital tại sao vẫn chiếu băng dây như vậy?? mình cũng hỏi ngoài lề thêm là có phải máy ảnh cuộn phim ngày xưa vẫn cho ảnh chất lượng cao nhất ko, vì nó ko quy ảnh về pixel mà là do ánh sáng??
Dùng công nghệ analog (phim nhựa, băng từ analog...) thì không thể quy ra độ phân giải một cách chính xác, chỉ có thể ước tính tương đương. Phim 35mm được quy đổi ước tính tương đương với 5Mpx, hay còn gọi là 5K (FullHD ~ 2Mpx = 2K)
Phim nhựa mà tính độ phân giải chắc cũng gấp 5 gấp 10 full HD giờ!
Bác chip nói về cái DTS có phần không đúng lắm. Những CD nhạc cũ chuyển qua DTS là đã được người ta mix lại, làm thủ công hẳn hoi chứ làm gì có chuyện convert ra DTS thô thiển như thế được!
Muốn có DTS thì phải tiến hành thu âm từ đầu với các thiết bị tương thích 5.1 (hỗ trợ 6CH độc lập hoặc hơn rồi mix bằng thiết bị chuẩn tối thiểu là 5.1). Những CD nhạc với 2CH thì không có cách nào mix ra 5.1 một cách "đàng hoàng", nếu có cố thực hiện thì cũng chỉ là giả lập thôi. Còn việc làm thủ công kiểu convert là mình muốn chứng tỏ có cách làm và có thể làm, chứ còn thực hiện kiểu đó thì chỉ bịp được mấy bạn không sành nghe thôi ạ.

Bên trên