Viễn thông Thanh Hóa: Cầm đèn chạy trước ô tô ???

haipvg

Well-Known Member
Ðề: Viễn thông Thanh Hóa: Cầm đèn chạy trước ô tô ???

Chiếc LCD 32 bây giờ có giá chỉ ngang chiếc sony21 6 năm về trước, vì vậy không cần phải giàu có gì ghê gớm lắm mới mua được. Do vậy không thể xem những người chơi HD ở mức bình dân là đú.
mình ở Hn cũng chỉ mong có được dịch vụ với mức giá như vậy để thay cái TH cáp.

Hôm nào mời các Bro vào Thanh Hóa để xem cái LamSonTV của bọn em và so sánh với các dịch vụ truyền hình khác cho nó trực quan. Các Bro sẽ có 1 showroom hoành tráng với dàn âm thanh 5.1 và một vài em xinh tươi ra giới thiệu dịch vụ với các Bro. Đảm bảo các Bro nếu ở Thanh Hóa lúc đầu ko muốn rút tiền ra để dùng LamSonTV thì sau khi tham quan sẽ phải rút tiền ra ngay đấy. Hehe.

myozuka

Member

Với tốc độ đường truyền Internet của mình thì xem truyền hình HD thế nào được hả các bác? bitrate hình ảnh và âm thanh của 720p thôi đã đủ toi rồi.

Thế Anh

Với tốc độ đường truyền Internet của mình thì xem truyền hình HD thế nào được hả các bác? bitrate hình ảnh và âm thanh của 720p thôi đã đủ toi rồi.
Ko phải xem bằng Broadcast mà xem bằng Multicast bạn à. Multicast nó được gần Full tốc độ (~6Mbs) tới nhà cung cấp. Có thể chạy Broadcast và Multicast đồng thời.

becare

ngon p,ngon phết,nhưng nếu phụ thuộc vài nhà mạng như vậy,thì có phải bị gắn chặt với hãng cung cấp mạng không,cái này với Thanh Hoá có vẻ hơi không ổn,vì em công tác ở đó,thành phố thì cũng chưa hẳn là đỉnh ,so với Đà Nẵng vẫn kém,mà chơi thế này....chẹp,nhớ quán gà ở gần QL 1 quấ

Em xin thưa với các bác thế này. Lưu lượng đường truyền LamSonTV chạy hoàn toàn độc lập với đường truyền Internet của các bác (nó chỉ chung sợi dây đồng đến thôi). Vì vậy nếu các bác đang dùng gói Easy MegaVnn cũng chạy tốt. LamSonTV sẽ không tính lưu lượng vào đường Internet của câc bác đâu mà sợ. Hehe.
Thứ nữa là hiện nay đã cung cấp dịch vụ cho KH để xem HD 720p và 1080i thì băng thông từ KH đến nhà cung cấp trên đôi cáp đồng vẫn đảm bảo để chạy tốt. Tất nhiên cự ly phục vụ chỉ khuyến cáo ở khoảng 1500m

Sddungtam

Mấy ông Thanh Hoá quảng cáo quá trời. Tôi thấy TV độ nét cao HD thì tuyệt rồi, nhưng liệu dân Thanh hoá đăng ký HD để xem nội dung phim hay để thưởng thức độ nét HD.
Nói tóm lại chắc dịch vụ này đang thử nghiệm hoặc mới khai trưng tại Thanh Hoá chứ gì. Tôi thấy chơi mấy đồ nghề HD tai điểm giao dịch cũng gọi là hiểu biết về HD đấy

Kính thưa bác sddungtam, LamSonTV mới chỉ có vài trăm KH thôi bác ah. Dịch vụ đã đưa vào thương mại lâu rồi, không còn giai đoạn thử nghiệm và khai trương nữa đâu. So với VTC HD thì LamSonTV của bọn em ngon hơn hẳn rồi (chất lượng ổn định hơn + giá cước), bây giờ có một loạt KH đã trót mua VTC HD rồi đang tiếc đấy!

Chỉnh sửa lần cuối:

Sddungtam

thahathaha viết thế này : So với VTC HD thì LamSonTV của bọn em ngon hơn hẳn rồi (chất lượng + giá cước), bây giờ có một loạt KH đã trót mua VTC HD rồi đang tiếc đấy!
Mình không hiểu, xin hỏi lại chút :
- LamSonTV do Thanh Hóa cung cấp cả nội dung truyền hình và kỹ thuật à??
- Nếu nội dung vẫn do bên VTC hay VTV cung cấp thì sao lại so sánh thế. Nếu nói về kỹ thuật thì : VTC HD ( đầu chảo ấy ) phát từ Trung tâm VTC lên vệ tinh ( lên trời ý ) -> đầu thu trực tiếp từ vệ tinh. Còn DV của bạn thu ở đâu, đi qua những đâu ?? . Mình thích mỗi đoạn viết đại khái "DV LamSonTV có tính tương tác .... để xem phim !!" không hiểu các bác viết mà có hiểu mình viết gì không, sory nếu hiểu thấu thì giải thích KH mới ăn điểm được. Mà sao DV này mấy ông VNPT ở mình không thấy làm nhỉ. Mình cũng dạng tỉnh lớn, dân ăn, ở, chơi mà. Cảm ơn VNPT Thanh Hóa đã là một tỉnh tiên phong đưa công nghệ vào .. diễn đàn. Hôm sau về Sầm Sơn mình muốn xem LamSonTV quá

myside

cuộc chiến nhà phân phối dịch vụ cung cấp kênh thông tin HD hả các bác?
Em thực thà nên em hỏi thôi ạ,

- Nếu nội dung vẫn do bên VTC hay VTV cung cấp thì sao lại so sánh thế. Nếu nói về kỹ thuật thì : VTC HD ( đầu chảo ấy ) phát từ Trung tâm VTC lên vệ tinh ( lên trời ý ) -> đầu thu trực tiếp từ vệ tinh. Còn DV của bạn thu ở đâu, đi qua những đâu ?? . Mình thích mỗi đoạn viết đại khái "DV LamSonTV có tính tương tác .... để xem phim !!" không hiểu các bác viết mà có hiểu mình viết gì không, sory nếu hiểu thấu thì giải thích KH mới ăn điểm được. Mà sao DV này mấy ông VNPT ở mình không thấy làm nhỉ. Mình cũng dạng tỉnh lớn, dân ăn, ở, chơi mà. Cảm ơn VNPT Thanh Hóa đã là một tỉnh tiên phong đưa công nghệ vào .. diễn đàn. Hôm sau về Sầm Sơn mình muốn xem LamSonTV quá

Xin được làm rõ lại cho bro Sddungtam hiểu:
- VNPT Thanh Hóa không SX nội dung mà phần nội dung do VTC cung cấp toàn bộ. VNPT Thanh Hóa chỉ phối hợp để đẩy tín hiệu truyền hình trên mạng băng rộng của mình thôi. Trước mắt tín hiệu của VTC vẫn đang thu trực tiếp bằng chảo chuyên dùng qua vệ tinh Vinasat, vì vậy chất lượng sẽ ổn định hơn so với KH dùng chảo thông thường. Hiện VTC đang chuẩn bị đẩy tin hiệu qua đường cáp quang tới tận Thanh Hóa (khi đó thì chất lượng còn ổn định và tốt hơn nữa).
- Còn câu này của sddungtam Mình thích mỗi đoạn viết đại khái "DV LamSonTV có tính tương tác .... để xem phim !!" thì bro nên đọc kỹ lại nội dung đã nói ở trang 2. Và không hiểu ý bro không hiểu ở đây là thế nào? vì tôi cũng đã nói rất rõ là trong LamSonTV có tương tác VOD để KH có thể tương tác với hệ thống lựa chọn film trong kho để xem. Nếu nói vậy bro vẫn không hiểu thì mời bro đến Showroom để được demo trực tiếp để hiểu rõ hơn.

Camden

Camden thành viên mới tinh toe xin chào các anh chị. Bởi trên diễn đàn Mạng Lam Sơn của VNPT Thanh Hoá có nhắc đến và trích dẫn ý kiến của các anh chị, nên Camden xin phép ghé qua đây thưa chuyện hầu làm rõ vài việc thôi:
+ LamSonTV là thương hiệu dịch vụ IPTV của VNPT Thanh Hoá hợp tác kinh doanh với VTC Digicom. Phần nội dung dịch vụ do VTC Digicom đảm bảo, chịu trách nhiệm trước pháp luật. VNPT Thanh Hoá chịu trách nhiệm toàn bộ công nghệ truyền tải và cung cấp dịch vụ đến khách hàng. Mục tiêu: Năm 2010 cố gắng có đủ 100 kênh, những kênh cuối cùng buộc phải chậm trễ lại do đàm phán cung cấp kênh nước ngoài. Các Bác chia sẻ và thông cảm với chúng em.
+ Dịch vụ LamSonTV được VNPT Thanh Hoá công bố ngày 27/6/2009 và cung cấp thương mại từ ngày 01/7/2009. Tuy nhiên trong tháng 7/2009 chỉ cung cấp cho 500 khách hàng đầu tiên (ngoài mấy bác lãnh đạo tỉnh để chào hỏi kẻo bị mắng, còn lại là các doanh nghiệp, khách hàng thân tín để lấy "ý kiến chỉ đạo" về chất lượng dịch vụ, trước khi cung cấp rộng rãi. Các Bác kinh doanh đồ Hi-end trên phố Hai Bà Trưng Bác nào chả làm thế).
+ Từ đầu tháng 8/2009 VNPT Thanh Hoá bắt đầu cung cấp dịch vụ rộng rãi trên 10 huyện, thị xã, thành phố. Từ đầu quý IV/2009 mở rộng tiếp ra các huyện khác (các Bác thông cảm, bọn em nó cũng phải từ từ mới biết, rồi hiểu, rồi thành thục dần dần chứ. Đến nhà các Bác hét em nó 2.1, rồi, 5.1, rồi 7.1, rồi 9.1 ... chúng nó cuống lên thì gay go, khách hàng chửi cho chết. Không phải "do năng lực mạng lưới" như thành viên thahathaha giải thích trên đây).
+ Kho phim hiện nay trên LamSonTV đang được nạp dần dần, lấy từ 2.000 bộ phim của VTC Digicom, đa phần là phim HD và cố gắng có một số phim hay của Vietnam kẻo chúng em bị phê bình.
+ Bạn thahathaha chưa nắm hết tình hính nên có một sự nhầm lẫn, nay Camden xin đính chính: Truyền dẫn luồng tín hiệu hình từ VTC Digicom ở Hà Nội đến VNPT Thanh Hoá qua đường cáp quang, còn giàn cả chục cái chảo thu HD VTC trên nóc nhà bọn em, từ VINASAT-1 dùng làm dự phòng khi có Bác nào nhỡ tay ...đào rau má dọc đường 1A làm đứt cáp quang.
+ LamSonTV sẽ tiếp tục cung cấp một số dịch vụ hỗ trợ giáo dục, thương mại điện tử để giúp nhiều Bác lười biếng đi phố (ở đâu đó) mua đồ hoặc hỗ trợ các Thầy Cô giáo minh hoạ từ con trâu, cái cày, đàn gà, bờ tre, ruộng lúa ... cho đến nghe giảng đi giảng lại những bài toán khó .v.v.
+ Sau LamSonTV là SongLamTV ngày 01/8/2009, sắp tới ở Hà Tĩnh chắc là SongLaTV, Quảng Bình là MeSuotTV, rồi Quảng Trị chắc là ... NghiaTrangTV ... DaLatTV chẳng hạn (Camden đoán thế). VNPT Thanh Hoá đang dẫn dắt cuộc chơi này (đồng thời cuộc chơi dịch vụ IDC nữa). Bác nào ở Khánh Hoà nhớ ghé thăm kỳ tập huấn 21 cái GiDoTV của bọn em tại Nha Trang, 4 ngày đầu tuần tới. 2 ngày đầu cho mọi nơi, 2 ngày sau của riêng VNPT Thanh Hoá và VTC Digicom với chuyên gia.
Thành viên mới hơi ti toe lắm lời chút chút, các Bác đừng mắng em nha.

becare

toàn thế này thôi thì chán,vừa thấy quảng cáo trên vtv3 một cái chương trình đại loại "cầu nối tương lai" hay gì gì đó,phối hợp với 1 hãng xà phòng giặt,thực hiện bởi đài truyền hình Thanh Hoá,sẽ phát sóng trên vtv3
Kinh phết

jerrymouse

Active Member

hông biết mấy bác cán bộ ở Thanh Hóa có tham gia HDvietnam không mà chịu khó đầu tư quá.

Hoan hô các bác

Báo cáo các Bro, tôi có mặt đây ạ!
Trước tiên phải nói rằng chính cá nhân tôi và đội ngũ kỹ thuật do tôi phụ trách đã tham gia và học hỏi được rất nhiều từ diễn đàn này. Từ đó chúng tôi đã có một hành trang về kiến thức khi tìm kiếm đối tác VTC, chủ động hợp tác rất ấn tượng với VTC trong triển khai. Bây giờ khi đối diện với khách hàng, chúng tôi đủ tự tin để hỗ trợ cho nhiều đối tượng khách hàng tiếp cận công nghệ âm thanh và hình ảnh HD...

Thay mặt VNPT Thanh Hóa xin được cám ơn tất cả các Bro đã giúp chúng tôi có được như ngày hôm nay!

jerrymouse

Active Member

thahathaha viết thế này : So với VTC HD thì LamSonTV của bọn em ngon hơn hẳn rồi (chất lượng + giá cước), bây giờ có một loạt KH đã trót mua VTC HD rồi đang tiếc đấy!
Mình không hiểu, xin hỏi lại chút :

Ngoài những điều bác Camden, người cầm đầu VNPT Thanh Hóa đã nói trên. Mình xin được hầu chuyện (ngắn gọn) rõ thêm chút thế này:
Về nội dung truyền hình đều là của VTC nhưng việc tín hiệu đó đến nhà khách hàng như thế nào cũng có thể so sánh hơn kém được chứ:
1. Thu bằng đầu VTC HD qua Vinasat-1, tín hiệu gốc tất nhiên sẽ được xử lý nén để tiết kiệm băng thông qua kênh vệ tinh, đến đầu thu VTC HD (không chuyên dụng) cung cấp dịch vụ cho khách hàng. Đối lại: Tín hiệu cho LamsonTV được truyền trên cáp quang (không phải xử lý nén căn ke như trên) truyền đến Head end tại VNPT Thanh Hóa => vào mạng băng rộng MegaVNN đến nhà Khách hàng; đường tín hiệu dự phòng bằng chảo VTC HD chuyên dụng (tất nhiên với các chảo to vật vã trên nóc nhà phải hơn cái nón bé xíu ở nhà Khách hàng chứ). Vấn đề còn lại là mạng cáp đồng chúng tôi đang triển khai FTTx thì chắc chắn sẽ vượt trội hơn việc ảnh hưởng của suy hao tầng khí quyển đối với đường truyền qua vệ tinh rồi. Thực tế tại Thanh Hóa lúc này những Khách hàng đang tiếc vì đã đầu tư gần 5M cho VTC HD là có thật. Đây là cái hơn thứ nhất.
2. VTC HD không có dịch vụ VOD. LamsonTV có VOD, có thể nghe ca nhạc, video clip HD, có KARAOKE và có một kênh riêng cho VNPT Thanh Hóa xây dựng để cung cấp dịch vụ nội dung (bác Camden nói rồi đó) mà 5 kỹ sư của VNPT Thanh Hóa đang được đào tạo bởi đối tác phía Mỹ chính là những gì chúng tôi đang chuẩn bị cho tương lai, đây chính là "cái tương tác" mà bạn Sddungtam đang phản biện đấy. Cái này nếu ai dùng VTC HD chắc chắn không có. Đó là cái hơn thứ hai.
3. VTC HD sẽ chỉ có một lượng kênh cố định. LamsonTV có số kênh được cập nhật theo sự phát triển của VTC; Các gói kênh được chia theo gói cước tương ứng giúp khách hàng tự lựa chọn, chuyển đổi theo nhu cầu thưởng thức và khả năng chi trả dịch vụ. Khi sử dụng VOD khách hàng chi trả theo độ HOT của phim, trên quan điểm tương đương đi thuê đĩa phim ở ngoài (như Thanh Hóa không hẳn có nơi để thuê), không mất công đi lại, coi demo trước khi quyết định xem... Là cái hơn thứ ba.
4. Trong quá trình sử dụng dịch vụ nếu có điều gì không hài lòng thì còn có địa chỉ cụ thể mà yêu cầu, có con người cụ thể để "Mắng" xả stress... Là cái hơn thứ tư.

Thôi xin tạm hầu chuyện các Bro vậy đã. Có điều gì xin cả nhà tiếp tục phản biện, chất vấn nhé!

Chỉnh sửa lần cuối:

cuonglasuco

Member

He! Các bác HN, SG, ĐN ... thấy dân Thanh Hóa có HD giá rẻ để xem, thèm chưa! Em là dân Thanh Hóa còn thèm chứ huống hồ gì các bác. Có lẽ gần tết em mới được xem nó. 69k/tháng để xem 60 kênh quá là đã, đầu tư có 2,5M. May mà chưa đầu tư con HD VTC. Cố đợi đến tết vậy.

HDGialong

Active Member

Nghe mà cứ Sương sướng thế này, quê hương bây chừ không còn là quả khế ngọn nữa rồi. Đang trở thành quả trứng vàng mới kinh chứ. Chúc mừng các bac VNPT Sông Mã

duynokia

BĐH HD Thanh Hóa

Cái này mình cũng đã ngắm nghía em nó từ lâu.Lúc đi uống nước thấy treo bỉên quảng cáo thì vào hỏi.Thấy nói 1-7 mới ttriển khai.Giá là 2.5t.Hôm nọ sắp đến ngày khai mạc ngoại hạng Anh.EM mon men lên thì nhận dược câu trả lời là giá full là 2t850.Cái giá để lắp dặt thi không vấn đề gì nhưng chỉ thấy cảm giác mình bị dụ.
Cái thứ hai là cô nhân viên coi shop rất là Kiêu.hay còn gọi là "chảnh".Thái độ với khách hàng như mấy bà bên Điện lực và Công chứng.Mình hỏi vài câu thì trả lời cộc lốc.Tay khoanh trước ngực thái độ bất cần.Tự nhiên thấy chán.Thấy mình mặc quần short tưởng mình nông dân không có tiền chơi mấy cái của LSTV chăng.
Mình nói ra đây nếu trong Thớt này có bậu xậu của LSTV về chỉnh chu lại mấy cô nhân viên.Custome Care quá kém.
Thứ hai chẳng hiểu mấy ông ký thuật biết hay cố tình không biết mà setup cái Show Room như dở hơi.Ai lại âm thanh 5.1 mà các ông gom nguyên 5 cái loa và sub thành một hàng.lúc nào em lên chụp cái hình cho các bác xem(Hy vọng chưa thay đổi).hay tính khoe hàng ta.Người không biết thấy hoành tráng,ngưòi hiểu biết họ cười cho vào mặt ->Thiếu hiểu biết(không đúng cách)
Về chất lượng thi nói chung là ổn.Về độ ổn định chắc chắn hơn chảo của VTC.

Vài lời cùng các bác!!!

Chỉnh sửa lần cuối:

Rất cảm ơn những lời chia sẻ của bác duynokia. Đúng là bên mình đã nói chưa rõ cho khách hàng về giá lắp đặt gây hiểu nhầm cho KH. Giá lắp đặt hoàn chỉnh đúng là 2,85M trong đó bao gồm STB+phí hòa mạng + thuế VAT (cái này quên chưa nói cho Bro). Thực sự xin lỗi Bro.
Còn cái vụ em gái giới thiệu dịch vụ bác nói "chảnh" thì em thấy cũng hơi quá. Thực sự là lãnh đạo bọn em xác định cho tất cả CB, CNV trong mọi khâu, mọi dây chuyên trong quá trình cung cấp dịch vụ phải làm thỏa mãn, hài lòng tối đa đối với KH. Do vậy, em gái trên chắc cũng đã được lĩnh hội được trước khi ra showroom rồi. Vì vậy, khó mà có thể tiếp Bro với các câu trả lời cộc lốc được. Nhưng dù sao cũng cảm ơn những ý kiến đóng góp của Bro. Chắc lần tới Bro ra showroom sẽ cảm thấy hài lòng hơn nữa.
P/S: ah mà giải ngoại hạng Anh đã khởi tranh rồi đấy, Bro mà xem trên ESPN HD thì thôi rồi..... TUYỆT. Bro hãy đăng ký LamSonTV đi để bọn em mang cả thế giới giải trí vào trong nhà của Bro nhé.

jerrymouse

Active Member

Cái này mình cũng đã ngắm nghía em nó từ lâu.Lúc đi uống nước thấy treo bỉên quảng cáo thì vào hỏi.Thấy nói 1-7 mới ttriển khai.Giá là 2.5t.Hôm nọ sắp đến ngày khai mạc ngoại hạng Anh.EM mon men lên thì nhận dược câu trả lời là giá full là 2t850.Cái giá để lắp dặt thi không vấn đề gì nhưng chỉ thấy cảm giác mình bị dụ.
Cái thứ hai là cô nhân viên coi shop rất là Kiêu.hay còn gọi là "chảnh".Thái độ với khách hàng như mấy bà bên Điện lực và Công chứng.Mình hỏi vài câu thì trả lời cộc lốc.Tay khoanh trước ngực thái độ bất cần.Tự nhiên thấy chán.Thấy mình mặc quần short tưởng mình nông dân không có tiền chơi mấy cái của LSTV chăng.
Mình nói ra đây nếu trong Thớt này có bậu xậu của LSTV về chỉnh chu lại mấy cô nhân viên.Custome Care quá kém.
Thứ hai chẳng hiểu mấy ông ký thuật biết hay cố tình không biết mà setup cái Show Room như dở hơi.Ai lại âm thanh 5.1 mà các ông gom nguyên 5 cái loa và sub thành một hàng.lúc nào em lên chụp cái hình cho các bác xem(Hy vọng chưa thay đổi).hay tính khoe hàng ta.Người không biết thấy hoành tráng,ngưòi hiểu biết họ cười cho vào mặt ->Thiếu hiểu biết(không đúng cách)
Về chất lượng thi nói chung là ổn.Về độ ổn định chắc chắn hơn chảo của VTC.

Vài lời cùng các bác!!!

Chúng tôi rất cầu thị, khen chê đúng là điều chúng tôi cần. Nếu Bro Duynokia cho biết rõ thời điểm, ngày giờ cụ thể chung tôi sẽ chấn chỉnh con người cụ thể thì tốt biết bao.

Còn việc bố trí dàn 5.1 thì tối thiểu chúng ta đều hiểu là như thế nào rồi. Bro đến Show room chắc các em đặt Loa vào cho gọn mà quên đi vấn đề kỹ thuật, dây loa chôn ngầm đúng vị trí và phục vụ demo thời gian đầu, hiện nay lượng người vào tham quan ít hơn và hầu như ít quan tâm đến phần âm thanh, phần lớn chúng tôi đều nhận được tư vấn về giá thành, điều kiện cung cấp dịch vụ, TV LCD cho phù hợp với phòng khách của tại nhà KH... Thôi thì chúng tôi đang hướng đến những gì KH đang quan tâm nhất nên sơ suất cũng là điều có thể chấp nhận được về mặt bố trí kỹ thuật, bác dùng tư N hơi nặng, hơn nữa SR của chúng tôi với mục đích giới thiệu dịch vụ chứ không phải để bán TV và càng không thể bố trí thành một phòng tiêu chuẩn HTC để thưởng thức do mặt bằng chỉ có vậy, nếu KH có nhu cầu tư vấn phòng nghe tại nhà chúng tôi tiếp cận ở góc độ khác.... chúng tôi tiếp thu nhưng hơi buồn tí.

Cám ơn các Bro đã quan tâm!

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên