Vinyl - 1 thú chơi tao nhã nhưng tốn kém !!!

thanhyk

Well-Known Member
Ðề: Vinyl - 1 thú chơi tao nhã nhưng tốn kém !!!

Nếu thế thì theo cảm nhận của em là:
1/ Lắng đọng, phê hơn thì em chọn Lp
2/ Sống động, chi tiết thì em chọn SACD
Cùng 1 nội dung, 1 hãng thu thanh đấy nhé. :)

Cảm ơn bác rất thẳng thắn...
Thế cho em hỏi chuyện khác: có phải trên thế giới album LP nhiều hơn SACD và số lượng đĩa của 1 album cũng nhiều hơn SACD (như ở VN thì có thể kiếm 2 - 3 album LP phát hành nhưng SACD thì không). Đĩa LP nước ngoài thông thường dùng bao nhiêu lần thì chất lượng giảm (mòn đĩa, trầy đĩa,...). Thiết bị thuộc mâm than có làm đĩa xuống cấp không (kim tốt đỡ hư đĩa chẳng hạn).

Vdzung

Active Member

Cảm ơn bác rất thẳng thắn...
Thế cho em hỏi chuyện khác: có phải trên thế giới album LP nhiều hơn SACD và số lượng đĩa của 1 album cũng nhiều hơn SACD (như ở VN thì có thể kiếm 2 - 3 album LP phát hành nhưng SACD thì không). Đĩa LP nước ngoài thông thường dùng bao nhiêu lần thì chất lượng giảm (mòn đĩa, trầy đĩa,...). Thiết bị thuộc mâm than có làm đĩa xuống cấp không (kim tốt đỡ hư đĩa chẳng hạn).

Chuyện album Lp nhiều hơn SACD em ko nghĩ vậy. Ví dụ như album Ngàn Thu Áo Tím hiện cũng chưa làm SACD ( nhưng CD thì hình như có rồi ) do SACD có vẻ ít được ưa chuộng. SACD phải được convert sang đa kênh nhưng LP chỉ có 2 kênh. Trong khi đó XRCD hay CD bản Gold thì chuộng hơn nhằm Hi end hoá các album hay bản thu .
Việc LP bao nhiêu lần thì hư em nghĩ phụ thuộc kim, cách bảo quản, v.vv . Lp nếu bảo quản tốt thì em thấy tầm 20 năm vẫn chưa hư hoặc hư 1-2 track.

thanhyk

Well-Known Member

LP thấy cũng mỏng manh mà bền thế hả bác. Em muốn nói về số lần nghe nó có giảm chất lượng như băng cát-set không. Cứ nghĩ cái kim nó cà vào rãnh đĩa để tạo tín hiệu âm thanh thì cà trên rãnh đĩa độ trăm lần chắc mòn rãnh đĩa ha bác...

Bin-K

Well-Known Member

LP thấy cũng mỏng manh mà bền thế hả bác. Em muốn nói về số lần nghe nó có giảm chất lượng như băng cát-set không. Cứ nghĩ cái kim nó cà vào rãnh đĩa để tạo tín hiệu âm thanh thì cà trên rãnh đĩa độ trăm lần chắc mòn rãnh đĩa ha bác...

Bác nhìn, nghĩ thế thôi chứ lực tì của nó chỉ loanh quanh 1,5 ~ 2,5g thôi bác ạ, kim lởm thì mới cào chứ kim ngon thì độ mòn đĩa rất rất nhỏ.

Còn chuyện SACD và LP thì theo em biết công nghệ + máy móc + ... để làm SACD đòi hỏi hơn hẳn so với LP nên cùng một chương trình để ra cả SACD và LP thì gần như ko ai cùng làm cả, chỉ có chương trình nào quá nổi tiếng, quá hay thì các hãng phát hành đĩa sẽ mua bản quyền (Master tape, master file, master .....) của phòng thu rồi về làm đĩa bán. Đơn cử như Grammophon hay Deca là hai hãng thu nổi tiếng phát hành đĩa và bán cả bản thu Master cho các hãng khác phát hành đĩa luôn.

lan806

Well-Known Member

Các bác cho hỏi trên đầu đĩa than Audio technica 240 có nút tên quarzt để làm gì ạ.

My FB

Member

Đỉa LP theo em biết, tham khảo, nghe thử, mày mò tìm hiểu thì ko có định dạng đa kênh.
Bác chịu khó tham khảo ở đây nhé
https://en.wikipedia.org/wiki/Quadraphonic_sound
Em được nghe 1 lần duy nhất trong đời vào năn 1977 của một bác nhà ở Hàng chiếu gần rạp Đại Đồng - HN. Đặc biệt nút Ballance channel của amp giống như chóp cầu để dễ cân bằng âm thanh ra 4 loa cho đều âm lượng
4-channel reel-to-reel tape unit em thấy nhiều

Chỉnh sửa lần cuối:

My FB

Member

Susan Wong lâu lắm rồi em không nghe mặc dù em có đủ bộ CD
Nói đến giọng nữ em nhớ Patricia Barber-Cafe blue có SACD, Tape, Vinyl (có cả album 45v)
View attachment 214203

Bên trên