VNPT cung cấp truyền hình độ nét cao

Ðề: VNPT cung cấp truyền hình độ nét cao

Em xin thưa với các bác thế này. MyTV của VNPT chạy độc lập băng thông với Internet của các bác. Lưu lượng của MyTV sẽ ko tính vào lưư lượng của Internet nên các bác ko phải lo là sẽ phải trả băng thông MyTV vào Internet. Và với công nghệ ADSL2+ với khả năng support băng thông từ nhà KH tới nhà cung cấp lên đến 24Mbps qua đôi cáp đồng (thực tế thường khoảng 15Mbps) thì cũng là qúa đủ để đẩy HD đến với KH rùi vì HD chỉ yêu cầu cỡ khoảng 10Mbps là đủ + Internet 2-3Mbps là quá đủ rồi các bác.
Thực tế đã chứng minh, chất lượng dịch vụ IPTV mà ở đây là LamSonTV của VNPT Thanh Hoá và tới là MyTV là tốt.

hannibal

Member

Có ai biết bao giờ Hà nội triển khai không ạ ??

HN đã lắp đặt và thử nghiệm xong MyTV rồi. Sắp cung cấp., ae chuẩn bị được thưởng thức "Cuộc sống đích thực".

duongbaba

Active Member

Em xin thưa với các bác thế này. MyTV của VNPT chạy độc lập băng thông với Internet của các bác. Lưu lượng của MyTV sẽ ko tính vào lưư lượng của Internet nên các bác ko phải lo là sẽ phải trả băng thông MyTV vào Internet. Và với công nghệ ADSL2+ với khả năng support băng thông từ nhà KH tới nhà cung cấp lên đến 24Mbps qua đôi cáp đồng (thực tế thường khoảng 15Mbps) thì cũng là qúa đủ để đẩy HD đến với KH rùi vì HD chỉ yêu cầu cỡ khoảng 10Mbps là đủ + Internet 2-3Mbps là quá đủ rồi các bác.
Thực tế đã chứng minh, chất lượng dịch vụ IPTV mà ở đây là LamSonTV của VNPT Thanh Hoá và tới là MyTV là tốt.

Bác thưa thì em cũng xin thưa thế này:

Với băng thông trung bình 12Mbps thì VNPT phục vụ được bao nhiêu khách hàng? Đầu tư vài trăm triệu $ thì phục vụ được một tp cỡ nhỏ (Cần Thơ chẳng hạn), lúc đó thì nảy sinh bài toán kinh tế: Bao giờ mới gỡ lại được vốn?

Chính vì lý do trên mà các ISPs chỉ mới "phổ cập" được đến 2,3 Mbps. Đó chỉ mới nói băng thông trong nước, đường ra quốc tế tổng cộng có hơn trăm Gbps thì thôi khỏi mơ. 100Gbps nghe khủng nhưng chia cho 80tr dân thì ...

P/S: MyTV hay Internet gì đó thì cũng phải đầu tư băng thông như nhau cả. Mai mốt đông KH thì nó lại tính tiền dung lượng sử dụng ngay thôi.

congiola

Em chả hiểu lắm về kỹ thuật nhưng hiện tại IPTV thương hiệu LamSonTV của VNPT Thanh Hóa đang triển khai rất tốt. Hải Phòng có VipTV, Nghệ An có SongLamTV, Ninh Bình có HoaLuTV... và còn hàng chục tỉnh, thành khác đang triển khai IPTV rất rầm rộ. Thực tế sẽ chứng minh thui. Chẳng thế mà ngoài VNPT, FPT thì Viettel và EVN cũng đang rục rịch triển khai IPTV đó sao?

hoangche

Member

Theo kinh nghiệm của em là hàng của VN thì phải chờ. Thời gian đầu bao giờ cũng tốt, khuyến mại tưng bừng. Còn sau đó thì... các Bác tự biết là thế nào rồi.
Phải chờ xem sao.

Bác thưa thì em cũng xin thưa thế này:

Với băng thông trung bình 12Mbps thì VNPT phục vụ được bao nhiêu khách hàng? Đầu tư vài trăm triệu $ thì phục vụ được một tp cỡ nhỏ (Cần Thơ chẳng hạn), lúc đó thì nảy sinh bài toán kinh tế: Bao giờ mới gỡ lại được vốn?

Chính vì lý do trên mà các ISPs chỉ mới "phổ cập" được đến 2,3 Mbps. Đó chỉ mới nói băng thông trong nước, đường ra quốc tế tổng cộng có hơn trăm Gbps thì thôi khỏi mơ. 100Gbps nghe khủng nhưng chia cho 80tr dân thì ...

P/S: MyTV hay Internet gì đó thì cũng phải đầu tư băng thông như nhau cả. Mai mốt đông KH thì nó lại tính tiền dung lượng sử dụng ngay thôi.

Có lẽ bạn chưa hiểu được mô hình đấu nối, tổ chức của thiết bị IPTV nên nói vậy. Nói nôm na thế này 1 HE IPTV sẽ đặt tại 1 tỉnh để cung cấp dịch vụ cho tỉnh đó, ko liên quan đến băng thông Internet quốc tế mà bạn đã đề cập, do vậy cũng ko ảnh hưởng đến Internet. Có chăng phía nhà cung cấp dịch vụ chỉ cần quy hoạch mở rộng mạng IP nội tỉnh là đáp ứng tốt cho rất nhiều KH. Vì thực tế tôi cho bạn 1 số thông tin để bạn hiểu:
+ Đối với dịch vụ Broascast TV thì chỉ cần băng thông 155M là bạn đã truyền được nguyên cả chùm kênh của VTC HD rồi (đã bao gồm cả kênh SD và HD) cho toàn bộ KH.
+ Còn băng thông cho VoD thì đúng là yêu cầu tối thiểu 10Mbps và chỉ phục vụ riêng cho 1 KH nên đòi hỏi băng thông lớn hơn, nhưng với năng lực mạng lưới hiện giờ lên đến 20G thì cũng quá đủ để đáp ứng nhu cầu của KH vì số lượng KH sử dụng dịch vụ VoD đồng thời ko quá lớn.

manhthang

Huyền Thoại

Tí đi làm về ra ngay showroom của VipTV hỏi ngay mới được :)

dotu

Member

Có lẽ bạn chưa hiểu được mô hình đấu nối, tổ chức của thiết bị IPTV nên nói vậy. Nói nôm na thế này 1 HE IPTV sẽ đặt tại 1 tỉnh để cung cấp dịch vụ cho tỉnh đó, ko liên quan đến băng thông Internet quốc tế mà bạn đã đề cập, do vậy cũng ko ảnh hưởng đến Internet. Có chăng phía nhà cung cấp dịch vụ chỉ cần quy hoạch mở rộng mạng IP nội tỉnh là đáp ứng tốt cho rất nhiều KH. Vì thực tế tôi cho bạn 1 số thông tin để bạn hiểu:
.

Một bác dl 1 bộ HD rồi up lên mega1280, ai cần thì dl xuống mà ko cần phải dl từ đường truyền quốc tế. Ý là vậy. Hơn nữa speed đường truyền ADSL hiện nay max đc 8mb/s ?? (lt)

Cái còn lại là quản lý bảo trì nâng cấp... do ISP tính toán thôi.

Bên trên