Với 12 triệu mua dàn âm thanh nào để thỏa mãn nghe nhạc, xem film

mingchen

Member
Chào cả nhà!
Tình hình là 1 thời gian tích cóp em được 1 khoản nho nhỏ. Suy đi tính lại, muốn đầu tư vào khoản âm thanh cho gia đình và bản thân sau những giờ đi làm.
Cũng là mem mới và chưa có bất cứ khái niệm nào về âm thanh. Nên mạn phép lên đây hỏi ý kiến các cao thủ, những người có kinh nghiệm trong việc này để em được khai sáng tý chút.
Vậy:
1. Với số tiền 12 ~ 15TR thì có thể sắm bộ dàn như thế nào (Ko cần TV nhé, vì nhà cháu cân đối đc khoản TV rồi).
2. Cái gọi là "My Home Theater system" thì bao gồm những thứ như thế nào?
3. Dàn âm thanh Bluray 3D Pioneer MCS-838/LXE - 5.1 thì có được gọi là My Home Theater system chưa các Bác nhỉ?

Trên đây là 1 số câu hỏi của em, mong học hỏi thêm được từ kinh nghiệm của các Bác đi trước. Trước mắt là thế, sau này em dần dần nâng cấp lên sau ạ.

Với số tiền đấy bác mua 1 bộ denon 1312 hay onkyo s 4505. Còn dư tiền bác làm thêm e hd player nữa là thành "My Home Theater sýtem cơ bản rồi. Còn bảo "My Home Theater sýtem" can nhung gi thì cái này bao la lắm. Còn nếu bác ko thích dàn AIO thì làm dàn ghép, nhưng với số tiền đó thì cũng khó, bác phải chịu khó mua dần. Chúc bác có lựa chọn đúng.

mingchen

Member
Ðề: Re: Với 12 triệu mua dàn âm thanh nào để thỏa mãn nghe nhạc, xem film

Với số tiền đấy bác mua 1 bộ denon 1312 hay onkyo s 4505. Còn dư tiền bác làm thêm e hd player nữa là thành "My Home Theater sýtem cơ bản rồi. Còn bảo "My Home Theater sýtem" can nhung gi thì cái này bao la lắm. Còn nếu bác ko thích dàn AIO thì làm dàn ghép, nhưng với số tiền đó thì cũng khó, bác phải chịu khó mua dần. Chúc bác có lựa chọn đúng.

Cảm ơn ý kiến của Bác! Thế để nói về chất lượng của Denon 1312, onkyo s4505 và pioneer MCS-838/LXE - 5.1 em nêu trên thì cái nào nghe ổn hơn ạ. Mục đích của em cũng nghe nhạc nhẹ.
Hy vọng được nghe thêm nhiều ý kiến khác nữa.

Cái nào hơn cái nào thì e không dám nói. Cái này bác phải đi tìm hiểu thực tế và chịu khó tìm trên dd cũng có nhiều ý kiến về vấn đề này rồi, và quan trọng là bác thích cái nào thì múc cái đấy như thế thì nó hay với mình

hunghdvt

Member
Ðề: Với 12 triệu mua dàn âm thanh nào để thỏa mãn nghe nhạc, xem film

Nếu bạn muốn chơi HD thì nên chơi dàn ghép đi bạn. Chơi dàn AIO (all in one) về sau muốn thay đổi hoặc nâng cấp khó lắm. Bán cũng không ai mua.
Với tầm 15tr bạn cũng có thể có 1 dàn âm thanh xem phim và nghe nhạc tạm tạm rùi. Mình cũng mới bước chân vào con đường HD, có vài điều cũng muốn chia sẽ với bạn.
Theo như bạn nói ngoài TV ra bạn chưa có gì hết đúng không?
Nhưng thứ cần mua như sau:
1- Đầu phát HD (HDP): có nhiều loại khoảng 2,5tr
2- Ổ HDD: Tùy dung lượng, trong or ngoài: 1-2TB : khoảng 1,5tr
3- Receiver: Chỉ cần chọn loại giải mã DTS có công suất trên 100w 1 kênh là được. Chọn 5.1 hoặc 7.1 : khoảng 3-4tr (Cái này mình đang có 1 em Denon 1630 , CS 135W/kênh, 7.1. đánh 2 kênh A, B. Nếu cần thì liên lạc với mình. Hùng (1977) 0908414077)
http://www.hdvietnam.com/diendan/24...-pham/782779-vung-tau-nang-cap-dau-nam-5.html
4- Loa : Ngân sách còn lại sẽ dùng cho Loa và các phụ kiện khác như dây loa, dây Optical, hoặc HDMI ...

Bạn tham khảo trên phần mua bán của Diễn đàn đó. Hoặc trên trang 5giay.vn nhé.

Chúc vui.

Chỉnh sửa lần cuối:

davidbeckham_nd

Well-Known Member
E cũng có nhu cầu giống bác chủ thớt. E đã có những thiết bị sau:
1. TV LED 40'
2. HDD gắn ngoài 500GB
3. Himedia Q3 II
4. Optical, HDMI cable.
Mục đích chính là nghe nhạc lossless, xem Bluray nguyên gốc, DVD ISO, xem film phụ đề dời. Đang muốn kiếm bộ 5.1 or 7.1 có hỗ trợ giải mã nguồn ngoài qua Optical.
Bác tiện thể tư vấn giùm em với. Em ở Thủ đô

hunghdvt

Member

Mình cũng là dân Amatuer mới vào đời HD thui. Nhưng nghe nói nếu nghe nhạc thì phải nghe 2 kênh.
Âm ly và Loa nghe cũng khác hơn so với xem phim.

omegavnn

Mình cũng đang tìm hiểu giống bác hunghdvt.
Theo mình thấy thì nếu nghe nhạc thì phải đầu tư hướng khác, còn nếu xem phim thì khác hoàn toàn. Nhạc thì đi loa 2.1, còn phim thì 5.1, phức tạp thiệt
Nhưng mà do điều kiện kinh tế hạn hẹp chắc mình chỉ chú trọng hướng xem phim thui, còn nghe nhạc thì chắc là chỉ ké phim.

pioneer700

12 đến 15 triệu để thoả mãn xem phim + ca nhạc thì nghe có vẻ ko ổn lắm. Denon 1312 XP hoặc Onkyo S-4505 đều trong tầm giá này, xem phim tạm ổn chứ nghe nhạc thì .... em không có ý kiến đâu nhé!:D Nếu cái nhu cầu thoả mãn của bác ko quá cao thì chọn 1 trong 2 em này là vô tư, còn nếu ko thì theo em nên xác định đầu tư riêng, bộ nghe nhạc dứt khoát phải riêng biệt và là bộ 2 chanels. Ngoài ra, bác đưa thiếu thông tin nên hơi khó tư vấn: Thích đồ mới hay cũ, diện tích nơi bố trí, .....
P/S: Đối với em, để nghe nhạc thì dứt khoát em phải chọn đồ ... cũ:D, vì trong cùng tầm giá, đồ cũ thường cho âm thanh ăn đứt đồ mới!:))

hunghdvt

Member

Hiện tại mình đang dùng dàn xem phim để nghe nhạc, dùng ARV Denon 3311 + loa S606 HCS3 thấy cũng ổn lắm. Nghe nhạc 2 kênh chưa dám nghĩ tới hiiiii

AnhBaSG

Member

Theo em nghĩ 12 triệu để thoả mãn vừa nghe nhạc, xem phim thì khó lắm. Hay là bác chủ cứ đầu tư từ từ theo kiểu kiến tha lâu đầy tổ đi!

tuanQC

Well-Known Member

Mình thì chỉ thích nghe nhạc, thỉnh thoảng xem dvd thúy nga, asia (không có times xem phim) và cũng đang muốn sắm một bộ tầm tiền như vậy. Càng tìm hiểu đúng là càng thấy rối rắm, không biết nên chọn lựa như thế nào. Theo đánh giá của đa số thì nghe nhạc dùng loa 2.0 hay hơn nhưng 2 bộ các bạn đề cử ở trên đều là 5.1 cả. vì vậy mình có một vài thắc mắc mong các bạn có kinh nghiệm chỉ giáo giúp với. 1 là 2 bộ trên để ở phòng khách khoảng 20m2 nghe có ổn không? 2 là với tầm tiền đó onkyo có bộ nào dùng loa 2.0 không (amly có cổng usb thì càng tốt)?

omegavnn

Nếu bác đã xác định là xem phim thì đi dàn 5.1, còn ko nghe nhạc thì đi 2.1 bác ah. Đó là nếu bác muốn nghe thật hay và coi thật đã mắt. Tất nhiên nếu bác gom lại chung thì vẫn được, chẳng sao cả nhưng mà no ko hay bằng tách riêng từng dàn.
Hồi chiều giờ em có nghiên cứu sơ qua rồi, theo em bác cũng như em còn gà mờ lắm, cứ làm dàn nhẹ nhẹ cho trình độ thẩm âm nó tăng đã rồi hãy đầu tư mạnh bác ah. Em thấy có dàn Onkyo S3500 là dàn 5.1 HT nhưng mà bác có thể gắn thêm 2 loa front của Knight để nghe nhạc. Tức là từ 1 cái receive mình ra 2 dàn loa khác nhau.
em mới coi sơ vậy, chứ cũng chưa biết cụ thể. Bác tham khảo thêm thử

omegavnn

Nhờ các bác chỉ rõ giúp tụi em cần những thiết bị gì trong dàn HD ah? em có sreach rồi nhưng ko rõ lắm ah. Chỉ cần cho tụi em xin link được rồi ah

hd danang

Member

Mình thì chỉ thích nghe nhạc, thỉnh thoảng xem dvd thúy nga, asia (không có times xem phim) và cũng đang muốn sắm một bộ tầm tiền như vậy. Càng tìm hiểu đúng là càng thấy rối rắm, không biết nên chọn lựa như thế nào. Theo đánh giá của đa số thì nghe nhạc dùng loa 2.0 hay hơn nhưng 2 bộ các bạn đề cử ở trên đều là 5.1 cả. vì vậy mình có một vài thắc mắc mong các bạn có kinh nghiệm chỉ giáo giúp với. 1 là 2 bộ trên để ở phòng khách khoảng 20m2 nghe có ổn không? 2 là với tầm tiền đó onkyo có bộ nào dùng loa 2.0 không (amly có cổng usb thì càng tốt)?
Nếu nhu cầu bác như thế thì bác nên làm bộ 2 ch + nguồn phát ( DVD, HDP.....). Còn nếu bác chủ muốn sau này muốn lên dàn xem phim hoàn chỉnh thì trước mắt bác làm cái REC 5.1 or 7.1 gì đấy + cặp loa nữa thì đủ nhu cầu hiện tại của bác và thêm cái nguồn phát nữa là ok. Sau này có thóc mua dần dần thành dàn 5.1 hay 7.1. Chúc bác lựa chọn như ý

hd danang

Member

Nhờ các bác chỉ rõ giúp tụi em cần những thiết bị gì trong dàn HD ah? em có sreach rồi nhưng ko rõ lắm ah. Chỉ cần cho tụi em xin link được rồi ah
Dàn HD cần: Nguồn phát( DvD, BDP, HDP......)+ receiver+ cơ số loa ( loa front L\R, center, loa trầm, sb L\R...)+ thiết bị phát hình ( tivi, máy chiếu....

9

datthanh07

Nếu nhu cầu bác như thế thì bác nên làm bộ 2 ch + nguồn phát ( DVD, HDP.....). Còn nếu bác chủ muốn sau này muốn lên dàn xem phim hoàn chỉnh thì trước mắt bác làm cái REC 5.1 or 7.1 gì đấy + cặp loa nữa thì đủ nhu cầu hiện tại của bác và thêm cái nguồn phát nữa là ok. Sau này có thóc mua dần dần thành dàn 5.1 hay 7.1. Chúc bác lựa chọn như ý

Theo mình thấy thì ý kiến của bác hd danang là hợp lý với người mới bắt đầu vào con đường HD đấy ah.

mingchen

Member

Nhu cầu của em thì nghe nhạc là phần nhiều các Bác ợ: Nhạc vàng, lossless, paris by night, thi thoảng xem film vì cũng ko có nhiều thời gian. Phòng của em tầm 12m2 mục đích chỉ để làm phòng nghe nhạc, thư giãn.
Bác nào có thể đề xuất cho em bộ dàn nào tầm trong khoảng 12~15 TR không. mới cũ đều được. Cũ nhưng đừng nát quá, với lại em mới chơi nên không biết chọn đồ cũ đâu ạ

Re: Ðề: Với 12 triệu mua dàn âm thanh nào để thỏa mãn nghe nhạc, xem film

Nhu cầu của em thì nghe nhạc là phần nhiều các Bác ợ: Nhạc vàng, lossless, paris by night, thi thoảng xem film vì cũng ko có nhiều thời gian. Phòng của em tầm 12m2 mục đích chỉ để làm phòng nghe nhạc, thư giãn.
Bác nào có thể đề xuất cho em bộ dàn nào tầm trong khoảng 12~15 TR không. mới cũ đều được. Cũ nhưng đừng nát quá, với lại em mới chơi nên không biết chọn đồ cũ đâu ạ
Cái này bác post qua box âm thanh thì có nhiều giúp hơn, vì e cũng không phải là "chiên gia" về khoản này. thân

VThanhgtvt

Well-Known Member

Theo e, b chủ nên kiếm bộ 2nd cho tầm tiền này sẽ đẹp hơn...

Bên trên