xem HD trên computer

ohmanxxx

Member
monitor của em là 22inch, res ở 1680 x 1050 ( 32 bit; 60 Hz ), intel core 2 duo CPU E4600 @ 2.4 GHz, Ram 2 GB, Geforce 7300 SE thì nếu xem HD thì đạt chất lượng khoảng bao nhiêu % ? có cần phải thay monitor full HD ko ? nếu dùng HDD chứa HD thì qua cổng HDMI hay DVI ? ( monitor hiện nay của em chỉ có DVI và analogue ), còn nếu xem trực tiếp đĩa HD bluray thì cần mua đầu đọc gì dành cho computer ?

vietrung

Active Member
Ðề: xem HD trên computer

monitor của em là 22inch, res ở 1680 x 1050 ( 32 bit; 60 Hz ), intel core 2 duo CPU E4600 @ 2.4 GHz, Ram 2 GB, Geforce 7300 SE thì nếu xem HD thì đạt chất lượng khoảng bao nhiêu % ? có cần phải thay monitor full HD ko ? nếu dùng HDD chứa HD thì qua cổng HDMI hay DVI ? ( monitor hiện nay của em chỉ có DVI và analogue ), còn nếu xem trực tiếp đĩa HD bluray thì cần mua đầu đọc gì dành cho computer ?

CPU của bạn dư sức chơi fullHD 1080p, nếu có đk thì lên luôn LCD TV. HDD chứa film HD đâu có liên quan cổng HDMI hay DVI đâu bạn. Còn nếu muốn xem trực tiếp đĩa HD Bluray thì bạn mua ổ đĩa Blu-ray gắn vào CPU là ok!!!

ohmanxxx

Member

ý em là từ HDD của CPU phải qua cổng HDMI hoặc DVI chứ bác ?! monitor 1680 x 1050 không phải là full HD hoặc ready HD thì làm sao coi chuẩn được ? nếu mua ổ đĩa bluray thì mua ở đâu ? giá bao nhiêu ? xem HD full hoặc ready ( kể cả HD rip ) cũng được tuốt hết hả ?

merocazi

Member

nếu mua ổ đĩa Bluray thì chọn loại SONY - khoản 6t
BDP-S360
còn HDD thì kết nối bằng dây SATA bình thường thôi - khi nào coi thì nên dùng HDMI chứ DVI thì đâu phải HD nữa

merocazi

Member

nếu mua ổ đĩa Bluray thì chọn loại SONY - khoản 6t
BDP-S360
còn HDD thì kết nối bằng dây SATA bình thường thôi - khi nào coi thì nên dùng HDMI chứ DVI thì đâu phải HD nữa

bingboong

Member

ý em là từ HDD của CPU phải qua cổng HDMI hoặc DVI chứ bác ?! monitor 1680 x 1050 không phải là full HD hoặc ready HD thì làm sao coi chuẩn được ? nếu mua ổ đĩa bluray thì mua ở đâu ? giá bao nhiêu ? xem HD full hoặc ready ( kể cả HD rip ) cũng được tuốt hết hả ?

Bạn định coi phim HD trên monitor hay LCD ngoài? Nếu coi trên monitor 22" thì bạn dùng cổng VGA với độ phân giải tối đa 1680*1050 như bình thường thì hình ảnh cũng đã rất ngon rồi vì màn 22" quá bé. Còn nếu bạn mua thêm LCD thì xài dây DVI-HDMI rồi cài độ phân giải tối đa theo loại LCD, monitor lúc đó không còn ý nghĩa gì nữa.

ohmanxxx

Member

đầu bluray dùng cho computer có thể đem ra ngoài xem với LCD không ? nếu em dùng DVD bình thường thì vẫn xem được hả các bác ? loa nào chuẩn để chơi HD mà dùng cho máy tính ?

halove

đầu bluray dùng cho computer có thể đem ra ngoài xem với LCD không ? nếu em dùng DVD bình thường thì vẫn xem được hả các bác ? loa nào chuẩn để chơi HD mà dùng cho máy tính ?

Blu-ray player thì chơi luôn với LCD là đương nhiên va bọn này hầu hết đều xơi được cả DVD. Loa thì Logitech® Z-5500 đang được đánh giá rất cao đó pác.

ljonh3art

Active Member

ý của bác có phải là lấy HDD gắm vào HD box rồi từ HD box cho ra TV LCD phải k?như vậy thì từ HDD vào HD box qua usb,từ HD box ra TV LCD qua HDMI.
Nếu bác muốn xem trên computer thì HDD chỉ là chứa phim,rồi bác mở phim bằng phần mềm KMP ( nên đọc ngoài các topic khác ).
monitor của bác tất nhiên là coi k chuẩn được rồi.
đầu đọc đĩa bluray thì đọc cái thứ j chả đc.
bác k cần phải mua đầu bluray cho computer,bác chỉ việc bắt 1 đường truyền cáp quang,lên trên diễn đàn down phim về,chứa trong ổ cứng,mua thêm 1 card đồ họa để có cổng xuất ra LCD ngoài.còn nếu coi trên monitor k thì bác chỉ việc mở phim giống như xem phim như xưa h thôi!
loa dùng cho máy tính để xem HD thì logitech z5500 được đánh giá cao.
p/s:lần sau bác nhớ hỏi rõ ràng,bác hỏi chung chung quá,chẳng biết mục đích bác là j để mà tư vấn nữa...
không nên mua ổ đĩa bluray,bởi vì giá đắt,số lượng đĩa bluray ở thị trường VN ít và đắt.

locnk

Member

Cấu hình máy bạn như vậy cũng có thể xem HD được rồi. Nhưng vấn đề ở chỗ bạn nên đầu tư vài ổ cứng dung lượng lớn để lưu trữ thay cho việc mua ổ đọc (giá của ổ và đĩa không rẻ và dễ kiếm đâu nghe), ngoài ra nếu bạn còn dư tiền thì có thể đầu tư thêm màn hình hỗ trợ full HD. DVI hay HDMI, mỗi kiểu đều có ưu nhược điểm, nhưng bạn nên chọn DVI. Còn nữa, bạn cần đầu tư thêm bộ loa cho phù hợp, Z5500 hay Edifier S550, nếu ít tiền hơn thì có Edifier DA5000Pro. Nhưng đó chỉ là giải trí thôi nghe, còn bạn muốn thưởng thức HD thì nên chuẩn bị ít nhất khoảng 2000 USD.

khuudtien

monitor em 22inch 1290*1080, xem hd có được ko các bác. monitor em chỉ có cổng DVI nhưng lap em có hdmi

anhnv

Cấu hình máy bạn như vậy cũng có thể xem HD được rồi. Nhưng vấn đề ở chỗ bạn nên đầu tư vài ổ cứng dung lượng lớn để lưu trữ thay cho việc mua ổ đọc (giá của ổ và đĩa không rẻ và dễ kiếm đâu nghe), ngoài ra nếu bạn còn dư tiền thì có thể đầu tư thêm màn hình hỗ trợ full HD. DVI hay HDMI, mỗi kiểu đều có ưu nhược điểm, nhưng bạn nên chọn DVI. Còn nữa, bạn cần đầu tư thêm bộ loa cho phù hợp, Z5500 hay Edifier S550, nếu ít tiền hơn thì có Edifier DA5000Pro. Nhưng đó chỉ là giải trí thôi nghe, còn bạn muốn thưởng thức HD thì nên chuẩn bị ít nhất khoảng 2000 USD.

Nghe thì hơi sợ, tốn tiền quá, nhưng lỡ vào forum rồi, được xem ké HD vài lần rồi thì đành phải nghiến răng thôi. Khi nào gãy hết răng thì ra xem ở rạp. 8-}

Cấu hình máy như thế xem HD rất bình thường chẳng có hiện tượng giựt gì đâu bạn cứ yên tâm..Có điều là card 7300 không hỗ trợ HDMI nên khi xuất ra LCD lớn thì chỉ có thể dung cable VGA thôi..Còn việc lưu trữ thì là 1 vấn đề..Bạn có thể mua thêm HDD Extenal gắn ngoài 500GB khoảng 2tr500k..với dung lượng đó chứa khoảng 100 phim HD xem từ từ cũng dc..

Bên trên