Xem phim 4K HDR trên HTPC

Quoc Hiep HD

Active Member
Chào các bạn
Sau thời gian cày trên HTPC để xem chuẩn 4 K HDR mình đã gặp nhiều vướng mắc nhưng rốt cuộc các vướng mắc đã cơ bản xong, đến nay xem HRD rất mượt đúng như những gì nó quảng cáo. Việc đầu tiên cần chuẩn bị như sau:
1. Màn hình : Cần phải là Chuẩn HDR Nhưng không phải cứ cắm vào là xem được HDR luôn mình đã bị mắc 2 lỗi chính ở TV Sony X8500E và phải có 3 bước như sau :
a. Phải xem kỹ cổng HDMI nào hỗ trợ HDR với Sony là cổng 2 và 3 cắm cổng 1 chỉ xem đc 4K 60Hz, và chỉ xem đc 4K HDR 30 Hz. Đến đây đã xem đc HDR rồi nhưng HTPC không convert được SDR sang HDR nên cái TV nó luôn chuyển giữa HDR và SDR gây khó chịu và chỉ xem tốt ở nguồn HDR 24, 30 Hz. Gặp File HDR 50,60 Hz là có vấn đề ngay.
b. Vào Home trên điều khiển - vào cài đặt - Ngõ vào ngoài - Định dạng HDMI - chọn định dạng năng cao. Có bước này cái HTPC mới nhận được TV là 4K HDR 60Hz., nó mới convert đc từ SDR sang HDR Chuẩn 4K 60Hz. trên HTPC mới đặt được HDR ON.
c. Vào Menu- Hình ảnh - Cài đặt nâng cao - Tùy chọn Video - Chọn HDR10 hoặc Auto - Khoảng mầu chọ BT.2020.
2. HTPC cần các yêu cầu sau:
a. HTPC cài Win 10 Bản 1803 64 Bit
b. Vega Hỗ trợ HDR Cài đĩa theo Card sau đó Update bản mới nhất.
c. Vào Settings - Chọn Sytem - Display Bật HDR lên ON Chỉnh HDR Setting cho mầu màn hình Vừa ý.
3. Cài đặt phần mềm xem video + MadVR cái này trên diễn đàn đã hướng dẫn. Nhưng chú ý không chọn MadVR Convert HDR To SDR. còn thêm mắm thêm muối cho cái Video nó Mượt hơn thì tùy mọi người.
Các bước làm trên đã sẵn sàng cài đặt phần mềm chơi HDR rồi. Thiếu các bước đó sẽ gây cản trở đến con đường thưởng thức HDR. Đây là kinh nghiệm cá nhân của mình đã từng mắc Với Card GTX 1050Ti và Tivi Sony X8500E, giúp cho mọi người thưởng thức cái HDR của Video.
Đây là ý kiến cá nhân của mình. Ai có cách tốt hơn xin đưa lên cùng chia sẻ, mình đã xây nhà rồi và xin không nhận thêm thứ gì nữa. Xin chân thành cảm ơn.

qtoan34

thanks
máy tính của mình core i3 2100, ram 4g, VGA 1050Ti
Mình xem phim 4k đuôi m2ts thì xem được trên VLC mới nhất, nhưng khi xem bằng mpc-hc thì giật, xem powerdvd cũng giật. Xem 4k 60Hz trên youtube thì mượt.
Ti vi mình là LG65 4k HDR, kiểm tra chức năng hdr trên vga đã bật
m cài win 10 64bit
k hiểu lỗi cái gì, m nghĩ do phần mềm
Ae xem hộ cái nhé
mpc-hc mình cũng dùng amdvr...như hướng dẫn nhưng k ăn thua
khi xem bằng mpc-hc bật CPU lên thấy 100%
xem bằng VLC thì CPU load thấp thôi

congfade

Well-Known Member
Chào các bạn
Sau thời gian cày trên HTPC để xem chuẩn 4 K HDR mình đã gặp nhiều vướng mắc nhưng rốt cuộc các vướng mắc đã cơ bản xong, đến nay xem HRD rất mượt đúng như những gì nó quảng cáo. Việc đầu tiên cần chuẩn bị như sau:
1. Màn hình : Cần phải là Chuẩn HDR Nhưng không phải cứ cắm vào là xem được HDR luôn mình đã bị mắc 2 lỗi chính ở TV Sony X8500E và phải có 3 bước như sau :
a. Phải xem kỹ cổng HDMI nào hỗ trợ HDR với Sony là cổng 2 và 3 cắm cổng 1 chỉ xem đc 4K 60Hz, và chỉ xem đc 4K HDR 30 Hz. Đến đây đã xem đc HDR rồi nhưng HTPC không convert được SDR sang HDR nên cái TV nó luôn chuyển giữa HDR và SDR gây khó chịu và chỉ xem tốt ở nguồn HDR 24, 30 Hz. Gặp File HDR 50,60 Hz là có vấn đề ngay.
b. Vào Home trên điều khiển - vào cài đặt - Ngõ vào ngoài - Định dạng HDMI - chọn định dạng năng cao. Có bước này cái HTPC mới nhận được TV là 4K HDR 60Hz., nó mới convert đc từ SDR sang HDR Chuẩn 4K 60Hz. trên HTPC mới đặt được HDR ON.
c. Vào Menu- Hình ảnh - Cài đặt nâng cao - Tùy chọn Video - Chọn HDR10 hoặc Auto - Khoảng mầu chọ BT.2020.
2. HTPC cần các yêu cầu sau:
a. HTPC cài Win 10 Bản 1803 64 Bit
b. Vega Hỗ trợ HDR Cài đĩa theo Card sau đó Update bản mới nhất.
c. Vào Settings - Chọn Sytem - Display Bật HDR lên ON Chỉnh HDR Setting cho mầu màn hình Vừa ý.
3. Cài đặt phần mềm xem video + MadVR cái này trên diễn đàn đã hướng dẫn. Nhưng chú ý không chọn MadVR Convert HDR To SDR. còn thêm mắm thêm muối cho cái Video nó Mượt hơn thì tùy mọi người.
Các bước làm trên đã sẵn sàng cài đặt phần mềm chơi HDR rồi. Thiếu các bước đó sẽ gây cản trở đến con đường thưởng thức HDR. Đây là kinh nghiệm cá nhân của mình đã từng mắc Với Card GTX 1050Ti và Tivi Sony X8500E, giúp cho mọi người thưởng thức cái HDR của Video.
Đây là ý kiến cá nhân của mình. Ai có cách tốt hơn xin đưa lên cùng chia sẻ, mình đã xây nhà rồi và xin không nhận thêm thứ gì nữa. Xin chân thành cảm ơn.
Theo em chỉ nên chọn passthought HDR khi xem phim 4k HDR thôi,còn vào phần display chỉnh để màn hiển thị HDR luôn thì màu nó không đẹp và chói quá nhiều

Quoc Hiep HD

Active Member
Trước đây mình muốn MadVR có thêm dòng lệnh SDR convert to HDR. Nhưng bây giờ con Vega 1050 Ti nó làm việc ấy rồi TV không phải chuyển đi chuyển lại nữa mà nó làm cái này tuyệt đẹp nữa chứ.

sircuong1303

Well-Known Member
thanks
Mình xem phim 4k đuôi m2ts thì xem được trên VLC mới nhất, nhưng khi xem bằng mpc-hc thì giật, xem powerdvd cũng giật. Xem 4k 60Hz trên youtube thì mượt.
m cài win 10 64bit
Ae xem hộ cái nhé

Bác xem thử bằng phần mềm Movies & TV mặc định đi kèm Win 10 chưa ạ.

Quoc Hiep HD

Active Member
Thử với phần mềm Movies & TV của Win 10 chưa bác Hiệp ơi.
Trước đây anh đã thừ nhưng chỉ hơn phát trực tiếp trên TV, từ khi cài lại Win và MBC + MadVR thì Win nó ko cho chạy nữa. Với lại anh dùng Sound Card Omega Xuât analog mà cái này nó mặc định hết nên anh ko dùng nó.

Quoc Hiep HD

Active Member
thanks
m cài win 10 64bit
Ae xem hộ cái nhé
Hiện tượng này là do xung đột phần mềm giữa Code Video của MPC với MadVR. Do vậy đối với MPC bạn cài với bản MPC-BE bản này nó chưa tích hợp Code sẵn. Khi chạy mượt với MadVR rồi bạn cài bộ Code Shark 007 mở rộng thêm nhưng cái này hơi khó phải chọn bật tắt định dạng từng đuôi Vdeo nên phải có kinh nghiệm với mở rộng đc ko bị xung đột phần mềm.

Quoc Hiep HD

Active Member
Tình hình là là cái vụ HDR bây giờ cũng ổn rồi. Nhưng chưa có cái File chuẩn HDR 60 Frame để test. Hiện tại thì phim HDR chuẩn 23.97 Frame khi phát GPU load 55%, File World cup 2018 50 frame HDR phát GPU load 72%. Bác nào có file chuẩn HDR 60 Frame cho mình xin cái link để Test thử xem có chạy mượt ko. Hiện tại thì các chuẩn < 50 Frame là OK rồi. ( Hiện nay có nhiều File Demo ghi HDR 60 Frame nhưng là giả cầy thôi, cái đầu android cấu hình thấp nó cũng chạy mượt mà. )

nsnhd

Well-Known Member
Tình hình là là cái vụ HDR bây giờ cũng ổn rồi. Nhưng chưa có cái File chuẩn HDR 60 Frame để test. Hiện tại thì phim HDR chuẩn 23.97 Frame khi phát GPU load 55%, File World cup 2018 50 frame HDR phát GPU load 72%. Bác nào có file chuẩn HDR 60 Frame cho mình xin cái link để Test thử xem có chạy mượt ko. Hiện tại thì các chuẩn < 50 Frame là OK rồi. ( Hiện nay có nhiều File Demo ghi HDR 60 Frame nhưng là giả cầy thôi, cái đầu android cấu hình thấp nó cũng chạy mượt mà. )
Hiện giờ chỉ có duy nhất phim này là 4k HDR 60fps:
http://www.hdvietnam.com/threads/ch...r-uhd-blu-ray-hdr-dts-hd-ma-5-1-x265.1296556/

Quoc Hiep HD

Active Member
Cám ơn bạn. Mình đã download đc rồi phải nói là mãn nhãn. GPU load 78% xem mượt mầu đẹp. Xong lại có câu hỏi không biết trên cái màn hình Oled thì mầu nó thế nào nhỉ?. Con led viền sony X8500E thể hiện như giờ là quá như mong đợi rồi, hồi mới lấy Test bình dân với samsung " Video Youtobe" thì chất lượng ảnh thua nhiều. Giờ thì HTPC nó Convert sang HDR tất xem ổn quá.

qtoan34

Cám ơn bạn. Mình đã download đc rồi phải nói là mãn nhãn. GPU load 78% xem mượt mầu đẹp. Xong lại có câu hỏi không biết trên cái màn hình Oled thì mầu nó thế nào nhỉ?. Con led viền sony X8500E thể hiện như giờ là quá như mong đợi rồi, hồi mới lấy Test bình dân với samsung " Video Youtobe" thì chất lượng ảnh thua nhiều. Giờ thì HTPC nó Convert sang HDR tất xem ổn quá.
B dùng phần mềm nào để xem
M dùng MPCbe vs mảdv ma khi fủllsceen lên là bị giật.
Mày mò mãi mà k dc. Vga mình là 1050ti

Quoc Hiep HD

Active Member
B dùng phần mềm nào để xem
M dùng MPCbe vs mảdv ma khi fủllsceen lên là bị giật.
Mày mò mãi mà k dc. Vga mình là 1050ti
Mình đang dùng MPC-BE + MadVR Cài Thêm Shark Code 007 kết hợp với LAV để đọc các định dạng Video.Tóm lại theo mình thì xem qua phần cứng một chút. Đầu tiên Win 10 Bạn nên dùng ổ SSd để cài win. Dữ liệu dùng ổ khác ( Máy mình dùng 1SSd + 2 HDD ) chạy File HDR trên HDD. Khi Copy file sang ổ di động 3.0 mà file copy nằm cùng ổ cứng với file dữ liệu đang đọc thế là nó giật ngay, nhưng khi copy từ ổ khác thì vô tư. Vậy bạn nên copy file HDR trực tiếp lên ổ lưu trữ để thử xem sao ( Tạm không dùng USB hay NAS xem sao) Cài Win 10 bản 1803, cài Driver trên đĩa theo card sau đó Update bản 398.36. Nhấn chuột phải chọn Graphics tất cả chọn Nvidia. Tạm thời cắm trực tiếp giắc HDMI vào thẳng màn hình ( Dây HDMI phải là 2.0 chắc chắn nhé) Sau đó làm như các bước ở phần bài trên, khi bật được cái lệnh HDR ON ( Nếu không bật được có nghĩa là hệ thống chưa chấp nhận cần kiểm tra thêm trên các cài đặt của TV nữa ) Nếu đc có nghĩa là phần cứng đã thông. Còn phần mềm Cài MPC - BE +MadVR vào Setting MadVR Chọn là Màn Hình Digital, dải mầu chọn 0-255, hdr tạm thời chọn dòng trên cùng. Đến đây đọc file HDR đã đc rồi còn cho nó đẹp nữa thì còn phải thêm vài bước nữa nó phụ thuộc vào màn hình...Thử xem nhé. Theo mình nếu có một ổ cứng mà phân vùng cài Win thì tạm lấy ổ di đông 3.0 cắm đúng vị trí 3.0 đọc file HDR từ đây xem sao.

Quoc Hiep HD

Active Member
Bác đo bằng Task Manager hay GPU-Z ? Các settings của MadVR thế nào, có thể post lên cho mọi người tham khảo ko? Thank bác :)
Minh tiện dùng Task manager kiểm tra thôi. lúc nào mình sẽ cho mọi người tham khảo phải chup hình gủi vào bucket sau dó add mơi gui đc lâu roi mình lại quên cách add hôm nào rỗi mình tìm sau vậy.

Bên trên