Xem phim qua DLNA bằng đầu đĩa LG Bluray BD660

kiettuyet

Member
Xin chào các chuyên gia, e có một vài thắc mắc về cách xem phim qua DLNA nay xin các chuyên gia tư vấn giúp e ạ! E tự mày mò học chơi HD mà kiến thức hạn hẹp nên rất cần những anh chị có kinh nghiệm chỉ dạy, e xin rửa tai lắng nghe!
Hiện tại e đang có 1 Tivi Sony BRAVIA 3D Full HD 40 inch dòng EX720, 1 đầu đĩa bluray 3D LG BD660, cả 2 đều hỗ trợ giao thức DLNA và em mới biết là có thể kết nối với mạng LAN trong nhà để xem Media mà không cần kết nối các thiết bị. Nên e kết nối với máy tính qua ứng dụng Tvmobili để các thiết bị này truy cập dc vào ổ cứng trên máy. E có một số thắc mắc sau:
1. Tại sao các file full HD download từ Youtube (file .mp4) lại chỉ có thể xem qua TV mà trong khi đầu đĩa không đọc được? Mở file lên là nó cứ tắt máy rồi restart??
2. Các file MKV dưới 10GB thì đầu Bluray đọc tạm ổn, nhưng thỉnh thoảng đang coi giữa chừng nó lại tắt và thoát phim. Còn các file lớn thì nó đọc dc vài giây rồi treo luôn cả đầu đĩa, không bấm dc gì, fai rút ổ cắm điện ra rồi cắm lại mới mở dc.
3. E có down load file ISO bluray về (khoảng >40GB) thì khi truy cập vào thư mục, đầu LG không thấy file đó (e cứ nghĩ dgian nó là Bluray thì file ISO bluray nó fai hiểu chứ nhỉ), sau đó e dùng winrar extract nó ra 1 folder, lúc truy cập vào folder Stream thì thấy có rất nhiều file m2rt, đó là định dạng file của Bluray, nhưng đầu đĩa chỉ đọc được vài file ngắn (file quảng cáo đầu film) còn những file nhỏ còn lại nó báo ko đọc dc. và e xem hết trong thư mục thì file lớn nhất chỉ có 3GB, cộng hết lại cũng đâu dc gần 50GB? Và tuy hình ảnh có nét thật nhưng không ra 3D mà chỉ có 2D, e giả lập lên 3D coi nhưng không nhiều hiệu ứng, và chỉ xem dc vài phút là hết file đó! Cho e hỏi là làm sao có thể xem dc trọn vẹn 1 film ISO trên đầu bluray của e ạ? (E tức vì nó là đầu phát Bluray mà, sao file của nó lại không đọc dc chứ???!!!!)
4. Cho e hỏi thêm là khi down những file ISO vậy về (vẫn xem bthuong trên PC bằng MPC - HC) làm sao e add dc sub ạ? mấy file e down về toàn là thuyết minh (ko hấp dẫn và thu hút lắm).
Cái Card VGA của e bị hư rồi, chỉ xuất ra dc PCI mà không xuất dc HDMI nữa nên e không còn xem phim dc như trc, do "đói" tiền quá nên mới mày mò ra giao thức xem phim mới này (mới vs e thoy) nhưng gặp nhiều bất cập quá, nay xin mọi ng giúp đỡ để e nhẹ lòng và có hướng mà đi, mấy bữa nay bù đầu vs nó mà chả nên ngô nên khoai nữa!
P/S: vị tiền bối nào ở HCM mà chịu bỏ tgian ra tận tình chỉ dạy, e xin hậu tạ 1 chầu Cafe ạ! hihi... Nói gì chứ học cái gì cũng fai có thầy dạy thì mới bài bản dc, mò theo kiểu mù này thì biết bao giờ mới khá nổi! Kính chào và chúc các mem nhìu sức khỏe nhé! Xin sớm dc trả lời ạ!

kiettuyet

Member
Ðề: Xem phim qua DLNA bằng đầu đĩa LG Bluray BD660

có ai cứu giúp đời e vs các huynh tỷ ơi......

le_hung214

Cũng một thời loay hoay nghiên cứu như bác và giờ em đang dùng HDP để xem cho khỏe thân.
Ít tiền thì dùng hàng 2nd: HD900B, HD910B,.... nhiều tiền thì mua mới.

lequynhan

Well-Known Member

Bài của bác dài quá, hỏi nhiều quá, mấy cụ già mắt kém có đọc qua cũng ngại chẳng muốn làm gì :D

Bác chủ mua một cái đầu phát HD cũ mới gì gì đó như bác le_hung214 nói ở trên là tiết kiệm nhất. Muốn sub ngoài thì bác phải coi kỹ thông số hoặc hỏi các bác ấy các mã muốn mua trước nhé!

haipvg

Well-Known Member

1. Đĩa Bluray đã được chuẩn hóa rồi, đầu đĩa chỉ đọc những dữ liệu đã được chuẩn hóa đó, chuẩn khác không đọc được
2. File iso giải nén ra rồi thì cấu trúc sắp xếp dữ liệu đâu có đúng như đĩa nữa đầu đĩa làm sao đọc được. Bản thân file iso là hình ảnh của đĩa chứ không phải là cái đĩa nên đầu cũng không đọc
Dùng HDP thì hợp lý hơn nếu không muốn dùng đĩa mà dùng file trong HDD. (còn vấn đề về bản quyền đĩa nữa nên chắc chắn đầu đĩa không thể như HDP)

kiettuyet

Member

Dạ vâng, cảm ơn các bác nhiều ạ! Tại bỏ những 8tr ra để mua con đầu đĩa này mà giờ phải sắm thêm cái HDP e thấy cứ ức ức nghẹn nghẹn ở cổ làm sao ấy! Hix hix

bỏ những 8tr ra để mua con đầu đĩa này mà giờ phải sắm thêm cái HDP quả là ưc thật

andy0903

uppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppp

vancongnd

cũng hay đó ạ, lót dép hóng

hoandieu

Cũng một thời loay hoay nghiên cứu như bác và giờ em đang dùng HDP để xem cho khỏe thân.
Ít tiền thì dùng hàng 2nd: HD900B, HD910B,.... nhiều tiền thì mua mới.

Bên trên