Xem phim tự nhiên loa kêu bốp bốp, các bác bắt bệnh giúp em

vodanh81

Member
Tình hình là như thế này. Nhà em dùng HTPC với Sound card Maya (mua 250k loại cũ) đấu Optical qua Receiver Denon 1908 để xem phim. Dạo này bị hiện tượng cứ xem được khoảng 30p là các loa bắt đầu nổ lốp bốp, sau đó cứ nổ to dần. Em phải tắt Receiver đi bật lại thì lại bình thường, sau đó khoảng 30p lại bị lại. Em xem phim khó chịu ghê. Em đang đoán mò thế này:
- Thứ nhất có thể do cái Sound card cũ, vì đầu Optical cắm vào không được khít lắm, nên tín hiêu đưa ra Receiver bị nhiễu. Nhưng mà nếu thế thì tại sao tắt Receiver bật lại lại bình thường?:-s
- Thứ 2 là do cài phần mềm chưa đúng, nên có tranh chấp dẫn đến hiện tượng trên.
- Thứ 3 là do cái Receiver có vấn đề :-s Em hy vọng là không phải thế, cái này em phải test kỹ lại bằng cách xem thử DVD xem sao.
Các bác khám bệnh giúp em cái, cảm ơn các bác rất nhiều.

duongtrung

Ðề: Xem phim tự nhiên loa kêu bốp bốp, các bác bắt bệnh giúp em

Chưa kinh qua vụ này nhưng em nghĩ bác thử mượn ai đó cái Z5500 về test để loại suy xem coi có phải lỗi của receiver không hay gì khác?

sebastien

thử test theo cách loại trừ xem sao bro, chứ tình trạng này khó chẩn dc bệnh lắm

khactuyen

Banned

Bác chủ topic lưu ý nhé: với em sound kia nó ko hỗ trợ DTS đâu, mình đã từng dùng em này cắm Optical vào Z5500 thì toàn hiện lên Stereo (và các chế độ giả lập của Z5500) mà ko hiện lên được DTS Digital (với nguồn có DTS) hoặc Digital (với nguồn AC3) như dùng với sound onbo RT888. Mình cũng mua nó nhưng bán đi sau 1 tuần sử dụng.
/// Con này ko bằng RT888 trong vụ Digital đâu (có lẽ do đời cũ quá), nếu nghe nhạc 2.1 thì con tốt, chứ 5.1 thì 2 loa sau âm thanh rất bé (khả năng 5.1 của nó quá kém),

vodanh81

Member

Bác chủ topic lưu ý nhé: với em sound kia nó ko hỗ trợ DTS đâu, mình đã từng dùng em này cắm Optical vào Z5500 thì toàn hiện lên Stereo (và các chế độ giả lập của Z5500) mà ko hiện lên được DTS Digital (với nguồn có DTS) hoặc Digital (với nguồn AC3) như dùng với sound onbo RT888. Mình cũng mua nó nhưng bán đi sau 1 tuần sử dụng.
/// Con này ko bằng RT888 trong vụ Digital đâu (có lẽ do đời cũ quá), nếu nghe nhạc 2.1 thì con tốt, chứ 5.1 thì 2 loa sau âm thanh rất bé (khả năng 5.1 của nó quá kém),
Mình dùng sound này vẫn ra DTS bình thường bạn à, các loa nghe đều tốt. Chỉ tội tự nhiên bị hiện tượng trên.

thenhantinh

Well-Known Member

Nên chơi X-fi music trở lên hả ông :rolleyes:

khactuyen

Banned

Nếu chỉ để xem film ko thôi thì Z5500 là quá đủ (bộ deconder của Z5500 rất tốt), cần gì phải mất thêm 1.5tr mà hiệu quả mang lại rất ít.

Bên trên