Xin các bác giúp em chọn micro cho người hát yếu ạ

khucnhacxua2008

Thưa các bác, em mua 1 chiếc Mic shupu 959 (loại này mấy ông cho thuê âm thanh đám cưới hay dùng) giá 250K và 1 chiếc shure (em tạm quên model) giá 200 hát thấy khá đầm (tất nhiên shupu bắt hơi hơn nhiều). Thế mà mấy cô, bác già sang chơi kêu hát mệt quá, chê ỏng chê eo rằng cặp mic nhà họ khẽ hát 1 cái là tiếng to đùng, ko tốn hơi tý nào. Cặp đó họ mua 1tr1/đôi (đắt gấp đôi của em cơ mà). Nay em quyết định bỏ ra tầm 1tr để mua 1 chiếc mic kha khá về để ăn đứt mấy mic kia, mong các bác tư vấn giúp em mua 1 chiếc có bán ko? và mua chiếc nào phù hợp nhất với người hát yếu ớt ạ. Em băn khoăn giữa mấy chiếc của Shure và Shupu (ko biết có phải hàng xịn ko). Tiêu chí là hát trong trẻo và nhẹ nhàng nhất trong tầm giá. Em tính chiều T7 này đi mua, kính mong các bác giúp cho em việc nhỏ này (cho em xin địa chỉ bán hàng xịnh luôn với ạ).

Ðề: Xin các bác giúp em chọn micro cho người hát yếu ạ

Bác đã kiểm tra volume của mic trên amply chưa? Độ bắt âm nặng hay nhẹ của micro rất quan trọng đối với người có hơi và giọng yếu, một phần quan trọng không kém là amply của bác có hỗ trợ echo và reverb ko? bác cứ kiểm tra hết lại xem rồi em hỗ trợ bác chính xác hơn.

khucnhacxua2008

Bác đã kiểm tra volume của mic trên amply chưa? Độ bắt âm nặng hay nhẹ của micro rất quan trọng đối với người có hơi và giọng yếu, một phần quan trọng không kém là amply của bác có hỗ trợ echo và reverb ko? bác cứ kiểm tra hết lại xem rồi em hỗ trợ bác chính xác hơn.

Chào anh, em đang theo dõi các bài viết của anh đây ạ. Em quyết định mua mic bởi đã so sánh các thiết bị kia rồi anh ạ, vol em vặn đủ rồi, nếu vặn to hết cỡ là nó vỡ tiếng còn tệ hơn :D. Amp của em là hỗ trợ hát mà bác. Xin anh tư vấn giúp em, em ở Hà Nội nên có ít đk, trong HCM có nhiều shop và các bác chuyên về âm thanh quá, thấy mà ngậm ngùi. Công ty anh có đại lý/cửa hàng ủy quyền nào ngoài HN ko xin anh cho biết, em chân thành cảm ơn ạ!

gacon_vn

Active Member

Đã có 1 mục chuyên về mic rồi thì phải, bạn nên tìm lại.
Còn mic bắt hay ko thì phải xem lại Amply nhé, chưa hẳn mua loại đắt tiền mà hơn đâu. Ví dụ 1 cái mic Shure SM58 xịn giá tầm 2,7trieu so với 1 mic Shupu bạn đang dùng trên amply tích hợp (Jarguar 203N, 506 ...) thì Shupu 250k của bạn hú lại nhẹ hơn :D. Shure SM58 chỉ phát huy dc hết tính năng trên mixer rời + căn chỉnh tốt. Còn với amply tích hợp thường dùng nếu muốn khá bạn có thể chọn PG58, Audix OM2, Electro Voice ND767a, Shupu (yêu cầu phải là loại hịn :D chứ giờ bạn ra chợ giời mà lượm 1 cái thì ôi thôi) Mình đã thử và test 4 trong 5 loại mic kể trên (trừ ND767a) nên có nhận xét vậy.

Trên hết, bạn hãy mang mic đang dùng sang nhà mà chê cái mic của bạn cắm vào hát thử, nếu thấy ngon như nhà họ thì xem lại tinh chỉnh amply và chính amply nhé :)

Chỉnh sửa lần cuối:

em cũng đã dùng qua 959 . tầm tiền từ 400ngàn trở xuống thì chất lượng như nhau cả thôi , 959 nói chung hát cũng nhẹ nhưng nhiều mặt còn hạn chế . bác nhớ để vol tổng lớn hơn vol music khi hát karaoke nhé. hoặc mau cái eq là hát nhẹ ngay mà;))

khucnhacxua2008

Em xin cảm ơn các bác, theo như các bác tư vấn thì chuyện hát yếu hay mạnh cái Micro nó có ảnh hưởng như thế nào ạ? Amp quan trọng hơn hay Mic hơn vậy? Tại vì Amp thì em thấy khá ổn, em mang cái mic 959 của em sang nhà bác dùng Amply của Sony thì ko khác 1 tý gì cái mic Cali 168 (hàng tặng khi mua đầu đĩa, giá bán lại là 100K/đôi mới tinh). Cho nên em băn khoăn liệu có phải khi xét về cùng 1 bộ dàn tương đương nhau thì còn lại cái Mic nó gây chuyện hay không? Em vào trang chủ Arirang thì thấy Mic có dây đắt nhất trên đó (AR-301III) ghi giá là 550.000 VNĐ. Xin các bác ở Hà Nội chỉ cho em shop nào bán Mic xịnh, hoặc tàu xịnh với ạ :D
Em xin chân thành cảm ơn!

gacon_vn

Active Member

Như bác Ngheo... đã nói, bạn nên xem lại Amp, nên để Volume music nhỏ 1 chút, Volume tổng lớn lên 1 chút còn Volume của Mic thì để tầm 11h là ok rồi. Sau đó hát thử vài bài (những bài bạn ca hay nhất) để đánh giá và căn chỉnh vì các amp ko giống nhau.
Còn nếu bạn muốn mua mic Shure thì lên Sao Việt ở Lý Quốc Sư, Mic arirang thì bạn tìm ra chi nhánh ở HN (Chi Nhánh Maseco-Hà Nội 93 Tô Hiệu, P.Nghĩa Đô, Q.Cầu Giấy, Hà Nội 04.37736914) trên website của họ có ghi mà.

Chỉnh sửa lần cuối:

khucnhacxua2008

Xin hỏi bác Mic arirang có ưu điểm gì ạ?có nên chơi hẳn Shure ko, hay em tạm hoãn vụ Mic lại, đi kiếm em Mixer ổn ổn nhỉ

Xin hỏi bác Mic arirang có ưu điểm gì ạ?có nên chơi hẳn Shure ko, hay em tạm hoãn vụ Mic lại, đi kiếm em Mixer ổn ổn nhỉ

bác lưu ý mic arirang trong tầm giá 500 ngàn trở xuống toàn mic nhái . trừ khi là mic khi mua sản phẩm của ar tặng kèm. mic nhái thì rẻ hơn mic ar vài chục thôi . có thể phân biệt ở cái tem nhưng phải có 2 cái cùng so sánh hoặc nhìn quen . trường hợp này thì mua luôn mic shupu china chính hãng cho rồi.

Dorillin

Member

tưởng bác ở Sài Gòn, kiếm mua Shure đi bác, mic arirang dỡ hơn shupu, 2 thằng này bình dân thôi chất lượng k bằng Shure đâu bác.
mà mình thấy 959 gia đình ca cũng hay rồi, bác chỉnh lại ampli theo cách các bác trên chỉ coi khá hơn k.

khucnhacxua2008

Dạ vâng thưa các bác em sinh sống ngoài Hà Nội, tham gia diễn đàn thấy các cao thủ ở Sài Gòn là chủ yếu, hoặc các tỉnh khác. Có vẻ như các bác Hà Nội không khoái chia sẻ nên em ít gặp quá ạ. Nói thật là ra cửa hàng đòi thử này kia ngại lắm, nhiều khi người ta không thích lại tỏ thái độ, chi bằng chịu khó tìm và hỏi các bác trên mạng tuy không được nhìn và thử thực tế nhưng em thấy rất quý báu.
Bác có thể cho em họ và tên em Shure nào mà chỉ cần "nói thầm" là cả nhà nghe thấy với ạ? nhân tiện xin bác nào cho em hỏi cái Mixer nào hợp nhất với em nó ạ? Thôi thì máu thì em liều chơi luôn cái mixer vậy, tầm tiền 2tr đổ lại thôi bác nhé. Mixer + Micro = <3tr ạ.
Em xin chân thành cảm ơn!

dh201hy

Well-Known Member

Cùng một bộ dàn, nhưng để ở 2 phòng khác nhau cũng đã cho hiệu ứng khác nhau.
Nếu phòng ít dội âm, tán âm tốt thì tăng volume mic và volume tổng lên (mic bắt tốt hơn) sẽ ko bị hú rít, nhưng cũng bộ đó đặt vào phòng khác thì ko tăng được volume (cứ tăng là hú rít) sẽ dẫn đến hát nặng.

Việc hát nặng phụ thuộc vào căn chỉnh. Nếu để volume nhạc quá lớn thì làm sao mà hát nhẹ được (vì phải gào to lên mới nghe được lời mà).

Chẳng có mic xịn nào hát nhẹ cả. Bác không tin thì mua thử Shure SM58 cắm vào xem.
Trường hợp điển hình ở box này có bác đã phải bán vội 2 cây mic shure SM58 mới mua ở Sao Việt (chấp nhận lỗ)

Đôi lời đầu xuân gửi tới bác

ASAP

Well-Known Member

Mình dùng 1 micro Shupu 959 (290k) và 1 micro Koscon (không biết viết đúng không, giá 600k hàng Cty của SAS) thì Shupu 959 bắt hơi mạnh hơn Koscon.

Dorillin

Member

micro 959 hút mạnh nh chất âm nó k ngọt lắm, bác ra Nhật Tảo mua đầu micro khác về thay sẽ hay hơn, mình thay cho bà chị kinh doanh loại EBEL và Sintek có 100ng thôi nh hút và hay hơn shupu. muốn hay hơn thì thay loại mắc tiền hơn

khucnhacxua2008

Cùng một bộ dàn, nhưng để ở 2 phòng khác nhau cũng đã cho hiệu ứng khác nhau.
Nếu phòng ít dội âm, tán âm tốt thì tăng volume mic và volume tổng lên (mic bắt tốt hơn) sẽ ko bị hú rít, nhưng cũng bộ đó đặt vào phòng khác thì ko tăng được volume (cứ tăng là hú rít) sẽ dẫn đến hát nặng.

Việc hát nặng phụ thuộc vào căn chỉnh. Nếu để volume nhạc quá lớn thì làm sao mà hát nhẹ được (vì phải gào to lên mới nghe được lời mà).

Chẳng có mic xịn nào hát nhẹ cả. Bác không tin thì mua thử Shure SM58 cắm vào xem.
Trường hợp điển hình ở box này có bác đã phải bán vội 2 cây mic shure SM58 mới mua ở Sao Việt (chấp nhận lỗ)

Đôi lời đầu xuân gửi tới bác

Vâng thưa bác, bộ của em thuộc loại cố quá thành quá cố ạ, em đã chú ý vặn vol mic và vol tổng lên, giảm vol của music xuống để hát được rõ hơn, nhưng tăng quá là em nó hú và vỡ tiếng. Vậy xin bác tư vấn giúp em dùng mixer và Micro cỏ cỏ nào là phù hợp với gia đình để em thay đổi xem sao ạ. Nếu giữ lại được shupu 959 thì càng tốt :D. Nhân tiện các bác cho em hỏi luôn là em dùng 4 loa để hát, trong đó có 2 loa Pioneer để đánh nhạc khá chắc, 2 loa chuyên KOK để lấy phần lời khá rõ có đúng ko? có sợ cái nào ra đi về nơi vĩnh hằng ko ạ? Em sẽ chụp hình lên sau nhé. Kiểu ghép này em thấy ít bác chơi hay sao, có tìm được bác giống em nhưng chưa có câu trả lời. Thường các bác như ManhThang... toàn ghép 4 loa là 4 loa chuyên KOK thôi, chưa thấy ghép loa KOK với loa nghe nhạc để hát. Xin được chỉ giáo để em khỏi ân hận [-O<

dh201hy

Well-Known Member

Em cũng đã loay hoay đủ đường. Lúc đầu lấy nhạc sang dàn xem phim cho 5 loa nó phát nhạc, đôi bose chỉ lấy lời ca. Nhạc một nơi và lời một nơi, rỗi như canh hẹ đành phải quay lại phương án là lởi và nhạc vào loa kok.

Em vẫn khẳng định lại là hát nhẹ hay ko phụ thuộc vào mic một phần. Một phần phụ thuộc vào công suất của bộ dàn. Nếu phòng lớn, loa bé thì khó hát nhẹ lắm. Phụ thuộc vào căn chỉnh.

Như một bác gợi ý bên trên, bác mang cái mic nhà bác sang nhà hàng xóm cắm thử xem sao.

Tết vừa rồi về nhà nhạc phụ đại nhân hát cái mic shure (TQ) 200k mà nhẹ quá trời luôn. :D

Nếu xịn hơn thì bác mua Shure PG48 hoặc 58 (ra Sao Việt Lý Quốc Sư). Đừng có động vào SM58, về bác không kéo nổi đâu

khucnhacxua2008

Em cũng đã loay hoay đủ đường. Lúc đầu lấy nhạc sang dàn xem phim cho 5 loa nó phát nhạc, đôi bose chỉ lấy lời ca. Nhạc một nơi và lời một nơi, rỗi như canh hẹ đành phải quay lại phương án là lởi và nhạc vào loa kok.

Em vẫn khẳng định lại là hát nhẹ hay ko phụ thuộc vào mic một phần. Một phần phụ thuộc vào công suất của bộ dàn. Nếu phòng lớn, loa bé thì khó hát nhẹ lắm. Phụ thuộc vào căn chỉnh.

Như một bác gợi ý bên trên, bác mang cái mic nhà bác sang nhà hàng xóm cắm thử xem sao.

Tết vừa rồi về nhà nhạc phụ đại nhân hát cái mic shure (TQ) 200k mà nhẹ quá trời luôn. :D

Nếu xịn hơn thì bác mua Shure PG48 hoặc 58 (ra Sao Việt Lý Quốc Sư). Đừng có động vào SM58, về bác không kéo nổi đâu

Hi cám ơn bác giúp em điều tra lại vụ Mic, ko có em lại liều mua lung tung rồi ân hận mất :D.
Bác làm ơn cho em hỏi về đấu nối 1 chút được ko ạ, em đấu chung loa nhạc với loa KOK thế có sợ tèo cái gì ko bác? vì công suất/trở kháng 2 cặp loa là khác nhau lại cùng đấu chung 1 Amp.Em đã định chơi 4 loa KOK rồi đấy chứ, nhưng em tự thấy loa nhạc nó đánh nhạc đã hơn, loa KOK lời bắt hơn, ghép lại theo lý thuyết có vẻ hay nên đang thử. Các bác mà em đọc được chỉ nói vấn đề dùng loa nhạc mà Hát là dễ tèo em tréc, liệu dùng loa KOK để đỡ cho giọng "gào" của mình có ổn ko nhỉ?;;);;)

dh201hy

Well-Known Member

Hi cám ơn bác giúp em điều tra lại vụ Mic, ko có em lại liều mua lung tung rồi ân hận mất :D.
Bác làm ơn cho em hỏi về đấu nối 1 chút được ko ạ, em đấu chung loa nhạc với loa KOK thế có sợ tèo cái gì ko bác? vì công suất/trở kháng 2 cặp loa là khác nhau lại cùng đấu chung 1 Amp.Em đã định chơi 4 loa KOK rồi đấy chứ, nhưng em tự thấy loa nhạc nó đánh nhạc đã hơn, loa KOK lời bắt hơn, ghép lại theo lý thuyết có vẻ hay nên đang thử. Các bác mà em đọc được chỉ nói vấn đề dùng loa nhạc mà Hát là dễ tèo em tréc, liệu dùng loa KOK để đỡ cho giọng "gào" của mình có ổn ko nhỉ?;;);;)

Bác đấu chung với điều kiện tất cả các loa cùng trở kháng, cùng công suất, và cái quan trọng amply sẽ chịu được thấp nhất mấy ohm. Bác có 4 cái loa, nếu bác đấu chập thì mỗi kênh lúc này amply phải kéo là 4ohm (giả thiết loa bác 8ohm).

Nếu 2 đôi loa của bác không cùng CS thì khi vặn volume có hiện tượng, loa công suất yếu sẽ phải gồng mình để phát, còn loa CS lớn thì tiếng rất bé vì chưa đủ CS cho nó phát.

Vì vậy nếu nếu 2 cặp có cs quá chênh lệch thì dùng 2 pow (amply) để kéo, tín hiệu đầu vào chia đôi cho pow (đây là cách mà các âm thanh liveshow hay làm nhất)

khucnhacxua2008

Bác đấu chung với điều kiện tất cả các loa cùng trở kháng, cùng công suất, và cái quan trọng amply sẽ chịu được thấp nhất mấy ohm. Bác có 4 cái loa, nếu bác đấu chập thì mỗi kênh lúc này amply phải kéo là 4ohm (giả thiết loa bác 8ohm).

Nếu 2 đôi loa của bác không cùng CS thì khi vặn volume có hiện tượng, loa công suất yếu sẽ phải gồng mình để phát, còn loa CS lớn thì tiếng rất bé vì chưa đủ CS cho nó phát.

Vì vậy nếu nếu 2 cặp có cs quá chênh lệch thì dùng 2 pow (amply) để kéo, tín hiệu đầu vào chia đôi cho pow (đây là cách mà các âm thanh liveshow hay làm nhất)
Thưa bác Amp có chế độ A/B nên em đấu riêng chứ ko chập lại ạ, khi hát là em bật cả A lẫn B để 4 loa cùng chạy. 4 loa này do SS 507i kéo. Em cắm mic qua Amp khác để lấy vang (vì ko dùng mixer). Khi bật cả 2 Amp lên thì em thấy âm thanh nhỏ hẳn đi, phải vặn Vol của 2 Amp lên mới to được. Phải thú thật là Amp, 2 cặp loa của em đều có CS khác nhau em cũng lo nghĩ nhiều lắm ạ, nhưng con đường âm thanh này nhiều chông gai và đau khổ quá em phải kiếm từ từ. Chỉ xin các bác xem giúp em xem làm như em có ổn ko ạ. Em xin cám ơn.

hoadainhan70

Well-Known Member

Chủ thớt nói thế nào ý chứ hay mấy bác già hàng xóm hơi quá yếu nói không nên nhời _ Tớ hát KARAOKE bằng Mic tích hợp sẵn trên tai nghe của TÀU giá có 60k Mua ở Pico thế mà giọng cứ ông ổng có lúc phải tăng cả nhạc lên . Kon gái tớ có 5 tuổi thì lấy đâu ra giọng khỏe cơ chứ .

Bên trên