Xin chỉ giúp cách xuất âm thanh 5.1 từ laptop không có cổng optical

Em có vấn đề này mong các anh chị chỉ bảo giúp

Số là em có laptop có cổng HDMI out, nhưng cổng âm thanh chỉ có cổng 3.5 out thôi + em có dàn 5.1 của LG giải mã DTS, có cổng HDMI cả out lẫn HDMI in, và cổng optical

Vấn đề của em là muốn lấy âm thanh 5.1 từ laptop??????

Em nghĩ cách:dùng cáp HDMI nối từ laptop vào dàn LG ( vì dàn này có HDMI "in") rồi lấy 1 cáp HDMI khác nối dàn LG vào LCD, em hỏi làm vậy có xuất hình lẫn âm thanh 5.1 không?? em đã thử nhưng không lên hình cũng không lên tiếng, hay là phải chỉnh trên MPC, cái gì mà passthrough DTS AC3 gì đó, em ko hiểu lắm

Cách 2 : làm sao chuyển jack 3.5 thành optical?? em thấy sound card rời Creative XFI 5.1, mắc quá, với lại em đã có dàn LG có giải mã DTS rồi, có cách nào không các bác

Nói chung các bác giúp em xuất được âm thanh 5.1 trong tình hình này của em, với chi phí thấp nhất ạ.
Xin chân thành cảm ơn các cao thủ gần xa đã chỉ bảo

Tieubaocaca

Active Member
Ðề: Xin chỉ giúp cách xuất âm thanh 5.1 từ laptop không có cổng optical

Dùng card âm thanh cắm cổng USB, có đầu xuất ra optical là ok mà bác. Không cần dùng card xịn quá làm gì, cứ có xuất ra optical là được, phần còn lại để dàn LG xử lý.

Dùng cách 1 là chuẩn nhất. Chất lượng ngon nhất, Chi phí thấp nhât

Dùng cách 1 là chuẩn nhất. Chất lượng ngon nhất, Chi phí thấp nhât

- Nếu như jack 3.5 ly của Bác có ghi thêm chữ SDIF thì có thể mua dây về nối sang dàn LG để lấy âm thanh, lúc đó nối cổng HDMI trực tiếp từ laptop sang LCD để lấy hình ảnh.
- Còn nếu không thì Bác làm theo lời Bác Tieubaocaca & xuanhung751 bảo là ok rùi.

tethien

Active Member

Dùng cách này là OK. Cách này xuất được âm thanh 5.1 ngon nếu giàn LG của bạn có hỗ trợ.
Em nghĩ cách:dùng cáp HDMI nối từ laptop vào dàn LG ( vì dàn này có HDMI "in") rồi lấy 1 cáp HDMI khác nối dàn LG vào LCD, em hỏi làm vậy có xuất hình lẫn âm thanh 5.1 không?? em đã thử nhưng không lên hình cũng không lên tiếng, hay là phải chỉnh trên MPC, cái gì mà passthrough DTS AC3 gì đó, em ko hiểu lắm

Dùng card âm thanh cắm cổng USB, có đầu xuất ra optical là ok mà bác. Không cần dùng card xịn quá làm gì, cứ có xuất ra optical là được, phần còn lại để dàn LG xử lý.

Cậu có chỗ mua ko giới thiệu mình với.
Vấn đề bác chủ thớt là : HDMI vào LG và HDMI từ LG lên LCD lấy hình ảnh thì quá dễ rồi. Do bác ko chỉnh ở giàn LG thì phát làm sao đc ( nhiều hệ lắm )

Bên trên