xin giúp sử dụng loa 5.1

ndminhtri

Member
Tình hình là mình có con LCD Samsaung PS50C550, mình hay dùng con này để xem phim HD từ HDD box thông qua cổng USB vì trong Tivi đã có mediaplayer. Mình mới xin được dàn loa 5.1 nên định nối vào TV để nghe nhưng ngặt nỗi trong Tv chỉ có 1 jack 3.5, trong khi loa có tới 3 cái, vậy làm sao mình mới có thể sử dụng được. Nếu cần thì mình nên mua những gì? mong các bạn hướng dẫn. Mình thấy sau Tv còn có cổng tên là DigitalAudioOut, không biết có sử dụng được không?

vinagoh

Well-Known Member
Ðề: xin giúp sử dụng loa 5.1

Nếu dàn loa của bạn có hổ trợ cổng Digita in thì kiếm sợi cáp gắn tử cổng Digital Audio Out đến cổng Digital In của dàn loa.

NamBacvn

Nếu dàn loa của bạn có hổ trợ cổng Digita in thì kiếm sợi cáp gắn tử cổng Digital Audio Out đến cổng Digital In của dàn loa.

Nếu TV chứ?
Bài viết của bạn quá ngắn. Vui lòng viết bài thấp nhất 15 ký tự

ndminhtri

Member

nhưng dàn loa của mình không có cổng Digital In bạn ơi, vậy là mình cần phải mua cái gì nữa hả bạn?

TamNhinSo.Net

Active Member

Tình hình là mình có con LCD Samsaung PS50C550, mình hay dùng con này để xem phim HD từ HDD box thông qua cổng USB vì trong Tivi đã có mediaplayer. Mình mới xin được dàn loa 5.1 nên định nối vào TV để nghe nhưng ngặt nỗi trong Tv chỉ có 1 jack 3.5, trong khi loa có tới 3 cái, vậy làm sao mình mới có thể sử dụng được. Nếu cần thì mình nên mua những gì? mong các bạn hướng dẫn. Mình thấy sau Tv còn có cổng tên là DigitalAudioOut, không biết có sử dụng được không?

Giải pháp cho anh là kiếm cái đầu phát HD Nào rẻ hỗ trợ cắm 5.1 analog là xong ngay. Xem HD từ HD Box vẫn ổn hơn xem từ TV nhiều

minju

Bạn cho mình hỏi nếu ở HN thì mua cái cáp này ở đâu vậy, giá khoảng bao nhiêu? Thanks

_Ma_

Loa 5.1 của bạn là loa gì, bạn xem nó có cổng Optical in ko, loa bạn có giải mã DTS đc ko, nếu có ra ngoài mua 1 cái cáp tín hiệu quang nối từ cổng Optical out của TV vào bộ loa rồi thưởng thức DTS thui :D

ndminhtri

Member

mình có check trên trang chủ của samsung thì có thông số này

Input & Output
Audio Out (Mini Jack)
Component In (Y/Pb/Pr) x 2
Composite In (AV) x 2 (Side:1, Back:1, Common Use for Component Y)
Digital Audio Out (Optical) x 1 (Side)
DVI Audio In (Mini Jack) x 1 (Common Use for PC Audio Input)
Ethernet (LAN)
HDMI x 4 (Side 1 , Back 3)
PC Audio In (Mini Jack)
PC In (D-sub)
RF In
USB x 2 (Side)

mà loa của mình thì không có cổng quang Digital Optical. vậy có cách nào chuyển không vậy ạ?

p/s: loa của mình là Soundmax 5.1 B50 (chi tiết tại http://www.soundmax.com.vn/home/chitietsp.php?id=74), mình có đọc bài này http://www.soundmax.com.vn/home/hotro.php?id=2#5.1, không biết có thể áp dụng cho TV được không nữa. Mong các bạn giúp mình.

Chỉnh sửa lần cuối:

ndminhtri

Member

mình có check trên trang chủ của Samsung thì có thông số sau:

Input & Output
Audio Out (Mini Jack)
Component In (Y/Pb/Pr) x 2
Composite In (AV) x 2 (Side:1, Back:1, Common Use for Component Y)
Digital Audio Out (Optical) x 1 (Side)
DVI Audio In (Mini Jack) x 1 (Common Use for PC Audio Input)
Ethernet (LAN)
HDMI x 4 (Side 1 , Back 3)
PC Audio In (Mini Jack)
PC In (D-sub)
RF In
USB x 2 (Side)

còn loa mình là Soundmax 5.1 B50 có thông số:

Tín hiệu ngõ vào 2.1 hoặc 5.1
Tín hiệu ngõ ra 5 Jacks RCA.
Tương thích ngõ vào 2.1/5.1 2.1/5.1 Tự động giả lập 2.1 sang 5.1
Điều chỉnh âm thanh Volume, Bass, F.Vol, C.Vol, S.Vol
Tổng công suất 125W(RMS)
Loa Trầm: 8 in - 8 Ohm – 50W(RMS).
Loa Vệ Tinh: (4 in -4 Ohm – 15W(RMS)) X 5
Đáp ứng tần số
Loa Trầm: 20Hz-200Hz.
Loa Vệ tinh: 200Hz~20KHz.
Tỷ số nén nhiễu S/N >75dB

Mình thấy trên Tv thì có cổng Digital Optical, còn trên loa thì không, vậy mình có thể mua thiết bị nào để kết nối cả hai lại không.
P/s: mình có thể làm theo cách này không nhỉ? ::[ SoundMax - Sound of your life - Mang cả rạp hát về nhà ]::.
mong các bạn giúp mình.

vinagoh

Well-Known Member

Bạn cho mình hỏi nếu ở HN thì mua cái cáp này ở đâu vậy, giá khoảng bao nhiêu? Thanks

Cáp digital này thường có 2 loại (Optical và Coaxial) , bên TTTM bán đầy mà Bác.

Giải pháp cho anh là kiếm cái đầu phát HD Nào rẻ hỗ trợ cắm 5.1 analog là xong ngay. Xem HD từ HD Box vẫn ổn hơn xem từ TV nhiều

Bác chủ chả có cách nào ổn đâu ngoài cách của Bác này.

ngohuytn

ban co the ra cho gioi mua jack roi nho may bac han dien han vao cho roi ve cam vao jack tv la ok

baochuadn

Bạn nên nghe theo ý kiến bác này, âm thanh Tivi Samsung nó là DTS 2.0 + Digital Out;
Trong các trường hợp khác nhau, nó có thể xuất ra 2.1 hoặc 5.1.
Còn xem từ HDD, mình nghĩ cổng Digital Audio Out phía sau chỉ xuất âm thanh 2.1 nên cho dù bạn dùng cáp Optical thì bạn cũng chỉ nghe âm thanh 2.1 mà thôi.

Đừng tốn thêm tiền cho dây Optical vì loa bạn ko có optical in (và nếu có thì có thể nó chỉ cho ra âm thanh 5.1 giả lập)

Chỉnh sửa lần cuối:

_Ma_

Bạn nên nghe theo ý kiến bác này, âm thanh Tivi Samsung nó là DTS 2.0 + Digital Out; cổng Digital Audio Out phía sau chỉ xuất âm thanh 2.0.[/
Âm thanh TV Samsung DTS 2.0 nghĩa là nó giải mã âm thanh DTS và nén lại thành 2.0 để phát ra 2 loa của TV. Còn cồng Optical thì nó cho ra đủ 5.1. Nhà mình cũng đang dùng TV samsung xem HD, ra dts 5.1 ầm ầm. Chủ yếu là bộ loa 5.1 của bác kia có giải mã đc DTS hay DD đc ko thôi

baochuadn

Trang 5, hướng dẫn sử dụng TV SS series 5 ghi, nguyên văn:
- Khi thiết bị thu (rạp hát tại gia) được mở, bạn có thể nghe âm thanh qua cổng quang của TiVI. Khi TIVI mở truyền hình số, âm thanh 5.1 CH sẽ được đưa đến thiết bị thu rạp hạt tại gia. Khi nguồn tín hiệu có âm thanh số như tín hiệu từ DVD/Bluray/STB và được kết nối với TIVI qua cổng HDMI thì rạp hát tại gia chỉ phát ra âm thanh 2.1. Nếu bạn muốn nghe âm thanh 5.1, đầu ra âm thanh số từ DVD/Bluray/STB phải nối trực tiếp tới Amply hay rạp hát tại gia.

Bác chủ dùng USB, cái này trong hướng dẫn không nói tới, mình lại vừa cho mượn sợi optical nên chưa test lại.

baochuadn

Trưa nay test trên con SS 37. Bài Hotel California 1080p DTS
- Dùng HDD (qua ngõ USB) của ti vi, cổng Optical out của Tivi xuất âm thanh dts bình thường.
- Dùng HDP, kết nối HDMI. Cổng Optical out của Tivi xuất âm thanh 2.1.
Chỉnh chọt linh tinh gì thì cũng thế. Nản và đến giờ kiếm cơm nên phải đi thôi.

chuongzzz

Member
Re: Ðề: xin giúp sử dụng loa 5.1

Trưa nay test trên con SS 37. Bài Hotel California 1080p DTS
- Dùng HDD (qua ngõ USB) của ti vi, cổng Optical out của Tivi xuất âm thanh dts bình thường.
- Dùng HDP, kết nối HDMI. Cổng Optical out của Tivi xuất âm thanh 2.1.
Chỉnh chọt linh tinh gì thì cũng thế. Nản và đến giờ kiếm cơm nên phải đi thôi.

âm thanh DTS bình thường nghĩa là sao bác ? em hơi gà nên ko rõ lắm mong bác giúp cho , còn âm thanh đủ tiêu chuẩn HOME THEATER thì gọi như nào vậy bác , thanks .

linhpktkb

Cac bac giup em voi. em moi mua dan am thanh HTZ 282 cua pioneer nhung ve khi dung moi thay qua la buc minh vi no khong co cong digital in hay optical in. chi co cong analog thoi. the la khong xem xuat duoc am thanh 5.1 khi xem tu HD box. Cac bac co giai phap nao giup em de co the nghe duoc am thanh 5.1 tu HD box bang bo dan HTZ 282 cua em khong? cac bac giup em voi nhe.....?

Bên trên