xin hỏi về dây RCA, optical hay Coaxial

thanhtam1222

Well-Known Member
Nhờ các cao thủ làm ơn cho em hỏi là giữa các dây bông sen,optical hay coaxial thì dây nào xuất tín hiệu hay hơn ạ, có ông kia tuyên bố là dây bông sen mấy chục ngàn hay hơn 2 loại kia em nói không lại do em ko nắm đc nguyên lý bác giúp em, cho em biết từng loại kia loại nào sài cho ra âm thanh hay và chơi giàn nào hay ạ. Ví dụ như hi-end thì chơi dây gì, 5.1 thì dây gì bác thông não giúp em với, cảm ơn bác

caothudeche

Moderator
Nhờ các cao thủ làm ơn cho em hỏi là giữa các dây bông sen,optical hay coaxial thì dây nào xuất tín hiệu hay hơn ạ, có ông kia tuyên bố là dây bông sen mấy chục ngàn hay hơn 2 loại kia em nói không lại do em ko nắm đc nguyên lý bác giúp em, cho em biết từng loại kia loại nào sài cho ra âm thanh hay và chơi giàn nào hay ạ. Ví dụ như hi-end thì chơi dây gì, 5.1 thì dây gì bác thông não giúp em với, cảm ơn bác
So sánh thế thì có giời đỡ. Cầm 1 sợi dây đố ông nào biết nó là coaxial hay bông sen luôn.
Ta phải đi so sánh theo chất lượng dây và bản chất truyền dẫn.
- Theo bản chất truyền dẫn thì có quang & điện (optical & coaxial): Giữa quang và điện thì cái nào hơn cái này nó thành 1 chủ đề bàn cãi gay go bấy lâu nay rồi, và không có hồi hết. Ông thì quang tốt hơn, chi tiết hơn vì không bị nhiễu, không suy hao. Ông thì coaxial tốt hơn, cho chất âm dày hơn, ấm hơn, có nhạc tính hơn. Và sự cãi nhau này không có hồi kết vì yếu tố thứ 2, chất lượng dây.
- Theo chất lượng dây thì có dây rẻ tiền, dây vừa tiền và dây đắt tiền...: Các dây rẻ tiền thì dù quang hay đồng thì cho chất lượng bao giờ cũng thấp hơn những dây cao cấp hơn. Nhưng do đặc tính kỹ thuật thì thường mức giá của dây quang rẻ hơn nhiều, còn dây đồng thì lên rất cao.
- Dây bông sen & coaxial: Nếu nói trong âm thanh nói chung thì 2 sợi này chả khác gì nhau cả. Bông sen ở đây chỉ nói lên đó là dạng đầu nối (connector), chứ còn bản chất nó vẫn là dây đồng trục. Và tùy vào mục đích sử dụng mà họ sản xuất các sợi dây có kết cấu, chất lượng khác nhau.

Bên trên