Xin thỉnh giáo cách dùng Canon 550D !

kiukiu

Well-Known Member
Ðề: Xin thỉnh giáo cách dùng Canon 550D !

Ok men, bãi đá :))

Nếu máu nữa thì bác với gấu cùng em sang bên làng gốm bát tràng, vừa chụp vừa chơi luôn ^^
Mà bác ra thì ở quận nào nhỉ ? Nhà ở đoạn nào thế :-/

dhmobile

Ok men, bãi đá :))

Nếu máu nữa thì bác với gấu cùng em sang bên làng gốm bát tràng, vừa chụp vừa chơi luôn ^^
Mà bác ra thì ở quận nào nhỉ ? Nhà ở đoạn nào thế :-/

há há đc đc em khoái bên bát tràng :D em chưa có chỗ ở mà cũng ngại ở nhà bà bác nên chưa xác định đc ạ :D chắc em qua lâm gia trang :))
mà bác cứ yên tâm mùng 1 em ra sắp xếp xong em sẽ alo bác để set up ngày đi diện kiến bác ạ :D

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Lên thằng Nầm Dê mỡ 2 ý chứ 5D đã là gì =))
Dạo này sếp bận rộn thế còn bắn giết gì không hay thanh lý đồ nghề lâu rồi :))
Các bác duycom, echip máy móc chắc cũng nổi mốc hết roài nhể ;;)

Vẫn bắn rất đều. Vừa rồi bắn trên 1000 shot, về lọc ra giữ lại trên 300 cái, đủ để làm 1 cuốn album cho cô em gái. Chỉ có điều tự nhận thấy trình còi nên ko show.

Còn 2 nhóc ở nhà thì vẫn chụp đều, hầu như tháng nào cũng vài chục tấm, lưu lại khoảnh khắc tuổi thơ cho sắp nhỏ.

Tớ vẫn chung thủy với 500D + 17-85, đối với nhu cầu của tớ thế là đủ, không lăn tăn, không băn khoăn.

duycom đã đào tẩu sang Sony sau 1 thời gian chung sống với Nikon
eChip đã nâng cấp lên D700, đang ở US nên ko biết có bắn giết gì ko

kiukiu

Well-Known Member

há há đc đc em khoái bên bát tràng :D em chưa có chỗ ở mà cũng ngại ở nhà bà bác nên chưa xác định đc ạ :D chắc em qua lâm gia trang :))
mà bác cứ yên tâm mùng 1 em ra sắp xếp xong em sẽ alo bác để set up ngày đi diện kiến bác ạ :D

Bác ko phải vội, mùng 1, mùng 2 khả năng em cũng đi suốt ấy mà, độ mùng 4 chắc em rảnh, mùng 5 thì ăn giỗ, mùng 6 đổ ra đến rằm em chạy như ngựa vía :)) Nên hy vọng khoảng 3,4 j đó gặp được nhau :D
Ra với gấu nên chắc bác cũng cần ở riêng để tiện các bề chứ không " vạ vật " với ae đỡ phải tốn công tìm chỗ đậu làm gì :))

Vẫn bắn rất đều. Vừa rồi bắn trên 1000 shot, về lọc ra giữ lại trên 300 cái, đủ để làm 1 cuốn album cho cô em gái. Chỉ có điều tự nhận thấy trình còi nên ko show.

Còn 2 nhóc ở nhà thì vẫn chụp đều, hầu như tháng nào cũng vài chục tấm, lưu lại khoảnh khắc tuổi thơ cho sắp nhỏ.

Tớ vẫn chung thủy với 500D + 17-85, đối với nhu cầu của tớ thế là đủ, không lăn tăn, không băn khoăn.

Xời ơi, còi cọc gì chứ, sếp up ảnh lên anh em chém cho tiến bộ, các cụ bảo ko biết phải hỏi, muốn giỏi phải học, cấm có được giấu d... =))
Bác cả nếp cả tẻ hay lại như đa phần ae HD, toàn bắn đạn xịt đấy ;;)

dhmobile

bác cứ show lên cho các BLV nhà ta có việc làm ko thì các lão ấy buồn lắm ạ :D

dhmobile

Bác ko phải vội, mùng 1, mùng 2 khả năng em cũng đi suốt ấy mà, độ mùng 4 chắc em rảnh, mùng 5 thì ăn giỗ, mùng 6 đổ ra đến rằm em chạy như ngựa vía :)) Nên hy vọng khoảng 3,4 j đó gặp được nhau :D
Ra với gấu nên chắc bác cũng cần ở riêng để tiện các bề chứ không " vạ vật " với ae đỡ phải tốn công tìm chỗ đậu làm gì :))

thực ra chỗ riêng cũng có nhưng em với gấu khoái lang thang nên ở ngoài cho tiện việc đi lại :D hehe em sẽ alo bác em có số của bác rồi :D hi vọng lúc em gọi lão ko ngoài vùng phủ sóng trong vùng phủ chăn :D

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

@Kiukiu: 1 gái + 1 giai rồi. Đang nghỉ giải lao.

Em toàn bắn mẫu nhà nên cũng hơi ngại share.

Xin lỗi chủ thread vì đã bàn luận lạc đề trong topic của bạn :(

kiukiu

Well-Known Member

thực ra chỗ riêng cũng có nhưng em với gấu khoái lang thang nên ở ngoài cho tiện việc đi lại :D hehe em sẽ alo bác em có số của bác rồi :D hi vọng lúc em gọi lão ko ngoài vùng phủ sóng trong vùng phủ chăn :D

Điện thoại thì chắc chắn em đút trong quần, còn ... nó ở đâu thì tùy tình hình thôi :">
Lão muốn biết ae ngoài này tiếp đón các bác trong đó dư lào thì cứ hỏi lão Mốc và ngay ... bác Chip kia kìa :)) Hôm đó hội ảnh chắc chắn có em, còn Nhảm ko lên kịp nên đành lỡ hẹn vậy ^^

Lão 33 bắn mẫu nhà sâu lên suốt đó bác, bắn mẫu nhà thì tình cảm dành vào bức ảnh nhiều hơn, chất ảnh đẹp hơn chứ ^^

dhmobile

mẫu nhà hay mẫu ngoài ko phải vấn đề bác ạ :D
em cũng show hình gấu em lên đây đc các lão chỉ bảo rất tận tình và ko bao h bình mẫu bác ạ !

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

vài bữa nữa em sẽ mạnh dạn post hình mẫu nhà. Bọn nhỏ nhà em được nghỉ rồi mà gấu thì vẫn chưa nên em phải thầu cả 2 đứa, tối mắt tối mũi rồi.

dhmobile

vài bữa nữa em sẽ mạnh dạn post hình mẫu nhà. Bọn nhỏ nhà em được nghỉ rồi mà gấu thì vẫn chưa nên em phải thầu cả 2 đứa, tối mắt tối mũi rồi.

hoan nghêng bác ! >:D<

hieuhadong

Active Member

cho lính mới ké với ;;) 0915092862 ra tết a e có tụ đâu ho tiếng để mình tham gia học hỏi với.

phuong

Member

tiện đây mấy bác cho em hỏi tí. mình phải cân chỉnh WB như thế nào để chụp ảnh đẹp, vì em chụp 1 tấm ảnh, chụp xong em view lại xem thì đồ thị hiển thị nó dựng đứng bên trái hoặc bên phải??? vậy làm thế nào để cho không có đồ thị hai bên ???

tommy8288

tiện đây mấy bác cho em hỏi tí. mình phải cân chỉnh WB như thế nào để chụp ảnh đẹp, vì em chụp 1 tấm ảnh, chụp xong em view lại xem thì đồ thị hiển thị nó dựng đứng bên trái hoặc bên phải??? vậy làm thế nào để cho không có đồ thị hai bên ???
nếu chụp chân dung file raw thì em chỉnh Auto , sau đó về PS có thể kéo lại theo ý mình cũng được .

kiukiu

Well-Known Member

Cái này ko hẳn là do cân bằng trắng đâu bác :)
Biều đồ Histogram để kiểm soát chất lượng của ảnh sau khi bấm máy, 2 vạch 2 bên kia hoặc mất chi tiết vùng sáng hoặc mất chi tiết vùng tối rồi :)

Khắc phục bằng cách dùng chức năng "Exposure Compensation" để tăng hoặc giảm khẩu nhằm khôi phục lại những vùng này :)

phuong

Member

Cái này ko hẳn là do cân bằng trắng đâu bác :)
Biều đồ Histogram để kiểm soát chất lượng của ảnh sau khi bấm máy, 2 vạch 2 bên kia hoặc mất chi tiết vùng sáng hoặc mất chi tiết vùng tối rồi :)

Khắc phục bằng cách dùng chức năng "Exposure Compensation" để tăng hoặc giảm khẩu nhằm khôi phục lại những vùng này :)

có nghĩa là cái biểu đồ histogram chỉ để cho ta xem bức ảnh ta mới vừa chụp nó thế nào, rồi sau đó nếu dư sáng hoặc tối thì mình phải hiệu chỉnh chế độ bù sáng sau đó chụp lại tấm khác phải không ạh.

phuong

Member

mấy bác cho em hỏi tiếp ạh: trong phần chỉnh chất lượng ảnh quality phần raw+L và raw khi mình chọn phần đó thì nó khác gì so với mấy phần trên vậy ?//

dangnham

mấy bác cho em hỏi tiếp ạh: trong phần chỉnh chất lượng ảnh quality phần raw+L và raw khi mình chọn phần đó thì nó khác gì so với mấy phần trên vậy ?//

ảnh RAW là file ảnh thô, dễ dàng chỉnh sửa với Camera Raw ở PTS hoặc Digital Photos Professional. Ảnh JPEG hệ màu chỉ có 8 bit, còn RAW thì là 16 bit nên bác chỉnh sửa đơn giản hơn nhiều

tieuthieugia

Well-Known Member

khác nhiều lắm..thấy rõ nhất là sẽ k được chụp nhiều :D

phuong

Member

mấy bác cho em hỏi tiếp ạh. Sáng này mùng 1 tết em chụp ảnh toàn gia đình để rữa ra một tấm ảnh lớn, em đã chỉnh quality lên max nhất là 15M (độ phân giải lớn nhất) nhưng sau khi chụp hình xong thì em kiểm tra file nó có 5.5M ?

Bên trên