XIN TƯ VẤN CHO NEWBIE TỪ MÁY CHỤP ẢNH THƯỜNG LÊN DSLR

Chào các Bác, mình chỉ biết chụp ảnh bằng máy du lịch, nay muốn tập tành qua DSLR, có thêm quay phim cũng ok, không quay cũng ok luôn. Ngân lượng giới hạn 14m. nhờ các Bác chỉ giáo dùm mua hiệu nào, ống kính nào.v.v...Thanks các Bác

dangnham

Ðề: XIN TƯ VẤN CHO NEWBIE TỪ MÁY CHỤP ẢNH THƯỜNG LÊN DSLR

Xin chào mừng thêm 1 thành viên mới đã lao vào con đường nghiện ngập này.

14tr thì bác làm con 500D + lens kit 18-55. Mới giờ 11tr700k.
Và mua thêm cái fix 50mm f1.8 (1,8tr) nữa là ok.
Chỉ cần như thế đã, khi nào bác làm chủ đc cái máy thì suy nghĩ nâng cấp sau

"Gấu mẹ vĩ đại" nói: đam mê nhiếp ảnh nghệ thuật thì good. Đừng vương vô "tứ đổ tường"[-X thì duyệt "tất tần tật, tuốt tuồn tuột" haha. Thanks bác đã chỉ giáo.

Bác cho địa chỉ nơi bán gia 11tr... dùm, mình ở SG

tinhte

Well-Known Member

Bác làm con D90 2nd + lens 35 f1.8 DX thử coi, không hối hận đâu.

conan2901

Active Member

best choice :D

iem thì iem vẫn thích dòng xxd hơn :D làm quả 50D đi bác

best choice :D

iem thì iem vẫn thích dòng xxd hơn :D làm quả 50D đi bác

Mua 2nd thì phải biết coi máy chớ lạng-quạng thì bị gạt như chơi! Mình thì chỉ rành phần cứng PC. chờ mình voọc 1 thời gian sau khi rành thì mua 2nd cũng không muộn.

theo các bác thì mua 90D-50D thì hàng mới sẻ quá ngân sách hiện có nên mình tính mua 500D không biết có được cho nhu cầu hiện tại không. "Voọc là chính" mong các bác tư vấn thêm.

500D có 2 loại:

1- hàng xách tay made in Japan, kiss X3, giá 12tr, BH tại shop 6-12 tháng tùy shop
2- hàng công ty Canon VN, made in Japan, giá 15tr400 kiss X3, BH 24 tháng, sách hướng dẩn tiếng việt.

Cả 1+2 trên đều tặng thẻ 4GB, Bao da, miếng dán màn hình. Pin+bộ xạc mình không phân biệt hàng chính hãng hay hang ngoài!

Theo các Bác thì nên mua cùa Canon VN hay mua hàng xách tay, nếu các bác biết shop nào uy-tín thỉ chỉ mình mua hàng xách tay cũng ok. Thanks

Chỉnh sửa lần cuối:

dangnham

Cứ hàng Japan mà chơi bác ạ, e cũng chơi 550D hàng Japan đây, chất lượng là ok, mỗi tội là sách hướng dẫn toàn tiếng Nhật thô

hieprebel

Member

Gấu đã duyệt thì cố thêm 1 tí làm bộ Canon 40D + 50 mm F1.4 bảo đảm không hối hận. Sau này thích thì nâng cấp body, ống thì đã chuẩn dùng cả đời.

XXXD , XXD và XD khác nhau xa lắm nhé các bác, đừng vì vài dòng quảng cáo sản phẩm mới. Khi chụp ở điều kiện khắc nghiệt về ánh sáng bác sẽ hối hận đấy.

boy_bad_luck

XXD là sựa lựa chọn sáng suốt cho bạn, ca hay ni gì cũng được, nếu Ca thì mua ống kính sẽ bị mệt còn Ni thì có nhiều chọn lựa. DSLR thì phụ thuộc rất nhiều vào ống kính.

Waring : con đường này sẽ mang đến cho bạn nhiều đau thuơng không kém gì chơi HD. nhớ dừng chân chứ đừng đắm đuối.

thân chào

hieprebel

Member

Qủa thật không thể chối bỏ sự tiện dụng của dòng len kits, chúng đã được nhà sản xuất tính toán rất kỹ khi đưa ra thị trường.
Và một thực tế là rất nhiều người sau khi đi off vài chuyến về bán ngay cái len kits.

hieprebel

Member

À thì ra thế, em thì chỉ theo kinh nghiệm bản thân, rồi lại cả lo người mới vào chơi sẽ bị tốn kém khi thay đổi thiết bị thôi nên khuyên mua những thứ mua một lần có thể dùng cho mãi mãi.
Để "tiện dụng" bác chủ nên xem qua cái "ống bơ" 24-105 IS L nếu mua body Canon.

duongbaba

Active Member

XXD là sựa lựa chọn sáng suốt cho bạn, ca hay ni gì cũng được, nếu Ca thì mua ống kính sẽ bị mệt còn Ni thì có nhiều chọn lựa....
Lâu lâu em gặp câu này lại bò lăn ra cười :))=))
Xét tổng thể thì Nikon không có vé so với Canon trong việc cắm đủ loại ống kính vào body đâu nhá.

Ác người ta chỉ có 14 chai bác xui vác con 24-105 về chưa chắc nổi ^^. Cứ để bác í chơi con kits cho quen, vài bửa dắt qua cho lão mod DBB mần thịt>:)>:)>:)
Ặc, dạo này em ngán thịt rồi, chuyển qua ăn mỡ thôi ạh :D
Hôm nay sư phụ không đi lụm xu àh? Mấy cái len 50 với 105 chụp đã thiệt, chụp phát nào là nét căng và rực rỡ phát nấy. Thanks sư phụ nhé ;;):-*:x

Chỉnh sửa lần cuối:

duongbaba

Active Member

Chào các Bác, mình chỉ biết chụp ảnh bằng máy du lịch, nay muốn tập tành qua DSLR, có thêm quay phim cũng ok, không quay cũng ok luôn. Ngân lượng giới hạn 14m. nhờ các Bác chỉ giáo dùm mua hiệu nào, ống kính nào.v.v...Thanks các Bác

14m bác mua bộ này nè:
1. Canon EOS 40D tầm 10m.
2. Tamron Tamron AF 17-50mm F/2.8 tầm 5m.

Bộ này thì chụp khỏi nói, nét căng màu mát rượi lại thêm được đẳng cấp "xơ mi rồ", body bằng hợp kim cầm chắc cú hơn mấy cái bằng nhựa kia.
Bản thân em không thích mấy cái kit giá rẻ của Canon, nó cứ nhờ nhờ chụp về photoshop mất công lắm...

Chỉnh sửa lần cuối:

14m bác mua bộ này nè:
1. Canon EOS 40D tầm 10m.
2. Tamron Tamron AF 17-50mm F/2.8 tầm 5m.

Bộ này thì chụp khỏi nói, nét căng màu mát rượi lại thêm được đẳng cấp "xơ mi rồ", body bằng hợp kim cầm chắc cú hơn mấy cái bằng nhựa kia.
Bản thân em không thích mấy cái kit giá rẻ của Canon, nó cứ nhờ nhờ chụp về photoshop mất công lắm...

Bác tư vấn mục 1+2 là hàng brandnew hay 2nd? Thanks

tommy8288

Bác tư vấn mục 1+2 là hàng brandnew hay 2nd? Thanks
duongsuphu tư vấn dàn này giá đó là 2nd ạ !
riêng em thì khuyên Bác nên chơi em 50D và kít 18-55 IS loại 2nd , giá cũng tầm 14 > 15tr, Len kít 18-55 chụp đời thường trong nhà ngoại cảnh OK hết ạ , sau 1 thời gian quen tay rồi bán lại lỗ 1 > 2 xị , nhưng 50D được cái màn hình xem hình đẹp ạ !

dangnham

duongsuphu tư vấn dàn này giá đó là 2nd ạ !
riêng em thì khuyên Bác nên chơi em 50D và kít 18-55 IS loại 2nd , giá cũng tầm 14 > 15tr, Len kít 18-55 chụp đời thường trong nhà ngoại cảnh OK hết ạ , sau 1 thời gian quen tay rồi bán lại lỗ 1 > 2 xị , nhưng 50D được cái màn hình xem hình đẹp ạ !

Màn hình 50D làm sao mà ăn đc 500D hay 550D đc bác, em dùng 550D chụp xong show ảnh ngay tại chỗ. dễ lừa đc các em teen teen lắm =))

duongbaba

Active Member

Màn hình 50D làm sao mà ăn đc 500D hay 550D đc bác, em dùng 550D chụp xong show ảnh ngay tại chỗ. dễ lừa đc các em teen teen lắm =))

Ngon nhẩy, 550D chụp out tí show ra các em teen chu mỏ trề môi ngay vì rõ quá mà :)) Chứ 50D thì em còn đổ thừa cho cái LCD được ;;)

Àh, 500D với 50D màn hình y chang nhau. Em xài cả 2 máy rồi.

Tháng 7 AL tất cả thợ dịch vụ đói nhe răng, trừ trường hợp khẩn cấp phải tiến hành cưới gấp>:)>:)>:).

Mới nhặt ra 1 con non AI 135mm f:3.5 bể 1 miếng tướng ngay mặt tiền nhưng tô mực tàu cẩn thận rồi, con này năm xưa chụp phê lòi kèn, bữa nào đẹp trời mang qua quậy tiếp8-X8-X.

Bác mua wide lens chụp phong cảnh thì kiếm mấy con khẩu f:3.5 vừa bèo vừa nét, khỏi phí tiền cho mấy con f:2 hay f:1.4, tiền chênh lệch lên FF phang iso cao tê tái ngay.

Chơi MF cứ 1 ngày rãnh rỗi mang ra nhắm xa nhắm gần tầm 30 nhát, 3 tháng bao ăn tracking AF như 1D MIV ^^.

Không hiểu "mô tê" gỉ hết. Mình là "gà con" làm sao hiều!!!

Vui lòng tận tình chỉ bảo! Thanks

babydance

Member

Hehe, sẵn cho em hỏi lun là giữa D90 với 50D thì nên chọn con nào ợ. :">

Bên trên