Xin tư vấn đấu nối loa ,avr,pre...

thanhyk

Well-Known Member
Cách đơn giản là dùng hộp chuyển rca, kiếm loại giá phù hợp (vẫn có câu tiền nào của đó nhưng thông thường không mắc hơn dây tín hiệu). Các trường hợp khác đều bất tiện hoặc phải thay thiết bị có chức năng phù hợp.
Do em dùng pre đa kênh đời mới làm pre cho pow 2 kênh nên chỉ cần gạt balance hay rca, nhưng vẫn tốn cặp dây tín hiệu. Em cũng có hdp oppo 105 nên dùng oppo làm pre ra pow 2 kênh, nhưng bác chủ sẽ tốn tiền mua oppo.
Kết: tốn ít nhất mà vẫn tiện chỉ có mua hộp chuyển tín hiệu.

lam6630

Well-Known Member
Cách đơn giản là dùng hộp chuyển rca, kiếm loại giá phù hợp (vẫn có câu tiền nào của đó nhưng thông thường không mắc hơn dây tín hiệu). Các trường hợp khác đều bất tiện hoặc phải thay thiết bị có chức năng phù hợp.
Do em dùng pre đa kênh đời mới làm pre cho pow 2 kênh nên chỉ cần gạt balance hay rca, nhưng vẫn tốn cặp dây tín hiệu. Em cũng có hdp oppo 105 nên dùng oppo làm pre ra pow 2 kênh, nhưng bác chủ sẽ tốn tiền mua oppo.
Kết: tốn ít nhất mà vẫn tiện chỉ có mua hộp chuyển tín hiệu.
Mình mua linh kiện về DIY , linh kiện loại tốt tại Nhật Tảo khoảng 300K
2 đường IN(1 AVR -2 PRE) 2 đường OUT ( 1 POWER - 2 SUB)

thanhyk

Well-Known Member
Bác chủ thật chuyên nghiệp.
Em hỏi thêm có cái sub điện vừa xem phim và kok, em xài mỗi dây cho mỗi nhu cầu, xem phim cổng Left sub, kok cổng Right sub. Nếu dùng bộ chuyển để sub dùng cả Right lẫn Left thì âm thanh sub có ok hơn không ạ.

lam6630

Well-Known Member
Bác chủ thật chuyên nghiệp.
Em hỏi thêm có cái sub điện vừa xem phim và kok, em xài mỗi dây cho mỗi nhu cầu, xem phim cổng Left sub, kok cổng Right sub. Nếu dùng bộ chuyển để sub dùng cả Right lẫn Left thì âm thanh sub có ok hơn không ạ.
Mình xem phim 2 SUB Khi audyssey AVR test riêng từng sub (nếu AVR suport 2 đường sub)
Nếu nguồn âm thanh 2 kênh theo mình phải cắm đủ L và R để khi play tiếng bass ở loa L hay R đều dc sub hỗ trợ.(tiếng trống chạy qua lại ở stereo)
Karaoke nếu âm thanh ra là mono thì sub gắn ở R cũng dc

thanhyk

Well-Known Member
Như cái loa center em thấy dùng có 1 dây, tiếng sub em nghĩ chỉ mono như center nên đang cắm 1 dây.

ko853

Well-Known Member
Bác chủ thử nghe trực tiếp và qua hộp chuyển khác nhau nhiều ko? Em nghĩ là sẽ khác nhiều đấy.

lam6630

Well-Known Member
Bộ chuyển mình làm giống như bộ chuyển trong amp liên kết bằng dây cáp bạc , dây RCA từ pre đến bộ chuyển và từ bộ chuyển đến power là cáp bạc dài có 40cm đầu rắc mạ vàng có khóa .Mình nghĩ mức độ suy hao ko đáng kể.

thangqtqt123

Well-Known Member
Bộ chuyển mình làm giống như bộ chuyển trong amp liên kết bằng dây cáp bạc , dây RCA từ pre đến bộ chuyển và từ bộ chuyển đến power là cáp bạc dài có 40cm đầu rắc mạ vàng có khóa .Mình nghĩ mức độ suy hao ko đáng kể.
Nghe rồi từ từ cũng sẽ thấy thôi bác, em làm hộp chuyển rca bên dungaudio 800k, với 3 cặp dây 1 cặp 800k 2 cặp 4t (và sau là 6tr) nhưng sau khi gắn trực tiếp vẫn khác là khác ban đầu có thể khó nhận ra nhưng nghe lâu dài thì mới biết được, phim thì ok vì nó vì ồn ào nên cho qua.

lam6630

Well-Known Member
Nghe rồi từ từ cũng sẽ thấy thôi bác, em làm hộp chuyển rca bên dungaudio 800k, với 3 cặp dây 1 cặp 800k 2 cặp 4t (và sau là 6tr) nhưng sau khi gắn trực tiếp vẫn khác là khác ban đầu có thể khó nhận ra nhưng nghe lâu dài thì mới biết được, phim thì ok vì nó vì ồn ào nên cho qua.
Bác còn hình ảnh hộp chuyển rca bên dungaudio cho mình tham khảo với.thank

thangqtqt123

Well-Known Member
View attachment 307247 Bộ của bác xài công tắt thường ưa dùng cho nguồn có điện thế cao .
mình dùng linh kiện giống ở đây nhưng tốt hơn.
https://www.sendo.vn/mach-chuyen-do...earch_products&source_page_id=search_htm_rank
mình làm đơn giản không dùng điện (sợ nhiểu)
hộp nhôm nối mát chống nhiểu.
Pin nút áo mình mua ở nhật tảo giá sỉ 15K 1vỉ 5 viên .
Em chỉ gợi ý thế thôi thời gian bác tự trải nghiệm thực tế sẽ chính xác hơn.

vinhcmb

Well-Known Member
Em dùng hộp chuyển được hơn 2 năm nhưng khi thay cặp loa mới thì đã bỏ hộp chuyển.

Bên trên