Xin tư vấn lắp máy tính chuyên nghe nhạc.

Bin-K

Well-Known Member
Ðề: Xin tư vấn lắp máy tính chuyên nghe nhạc.

Nếu chọn DAC VN thì em lại vote bác chơi DAC32 Ref Quanghao con này em nghe thấy rất ấn tượng ạ, ngõ kết nối lại đa dạng, chip DAC Sabre 32bit, gõ USB ngon hơn nhiều USB DAC khác trong tầm giá ( dùng module USB của Amanero ). Web nước ngoài họ cũng có đánh giá rồi, mọi thông tin rất rõ ràng, giá cũng tầm DAC Thivan
ES9018 “DAC-END R” Fully Assembled DAC | H i F i D U I N O

Con RME bác đưa cao cấp hơn con RME Hammerfall HDSP 9632 mà em có trích mấy post trước nhiều ạ. Bác dùng con này xuất digital thì ngon quá rồi. Với bác xác định lại là bác chơi DAC qua USB hay ngõ digital. Bác xài DAC USB với mức chi phí của bác thì có thể kiếm 1 con chơi thẳng USB ngon ko cần qua transport, soundcard => có thêm chi phí chơi DAC ngon hơn. Vì bác chưa mua nên có thể tính toán từ đầu sẽ chủ động hơn người có DAC rồi mới nâng cấp transport ... cái này là góp ý của em ạ

Cảm ơn bác, đoạn bôi đen chính là một hướng đi khác mà em cũng thấy nhiều người đánh giá là rất hay. Nếu đi theo hướng này thù ko mất tiền vào SC mà chỉ cần một con DAC ngon có USB input là ok. Nếu đi theo hướng này thì cần ưu tiên cho phần nào trong em PC hả các bác ?

kusanagi

Cảm ơn bác, đoạn bôi đen chính là một hướng đi khác mà em cũng thấy nhiều người đánh giá là rất hay. Nếu đi theo hướng này thù ko mất tiền vào SC mà chỉ cần một con DAC ngon có USB input là ok. Nếu đi theo hướng này thì cần ưu tiên cho phần nào trong em PC hả các bác ?

Theo em bác cứ chọn được DAC USB tốt và cắm USB bình thường xài trước. Sau bác có điều kiện thì lên cái card SOtM để lấy ngõ USB sạch theo em vậy là đã đủ. USB Audio 2.0 thì limit của nó lên tới 384khz/32bit so với SPDIF là limit ở 192khz/24bit thì cao hơn. Nếu DAC có ngõ vào USB tốt + nguồn nhạc hires nữa thì có thể phát huy tốt và có ưu thế hơn SPDIF. Có cái là bàn thêm vấn đề gu nhạc nữa, bác thích cái tiếng chi tiết, sạch sẽ, âm hình, lớp lang rõ ràng thì DAC32 quá tuyệt vời. Còn ngược lại (như em) đôi khi em khoái cái tiếng đầy đặn, ấm áp, mộc mộc bẩn bẩn thì 1 con DAC 16bit, chip TDA đời cũ cũng làm em hài lòng rồi ạ :D

ttlinhha

Well-Known Member

Đấy rồi cuối cùng bác cũng thấy lựa chọn này là sáng suốt đấy. Với hướng này thì bác chả cần đầu tư kỹ càng lắm đâu, chỉ cần làm case chạy tiết kiệm điện nhất (đồng nghĩa là nó sẽ mát để chạy đc liên tục). Em tham khảo của bác trước rồi chắc cũng phang thêm 1 case như thế này nữa tầm 6 củ là ngon rồi

Bin-K

Well-Known Member

Theo em bác cứ chọn được DAC USB tốt và cắm USB bình thường xài trước. Sau bác có điều kiện thì lên cái card SOtM để lấy ngõ USB sạch theo em vậy là đã đủ. USB Audio 2.0 thì limit của nó lên tới 384khz/32bit so với SPDIF là limit ở 192khz/24bit thì cao hơn. Nếu DAC có ngõ vào USB tốt + nguồn nhạc hires nữa thì có thể phát huy tốt và có ưu thế hơn SPDIF. Có cái là bàn thêm vấn đề gu nhạc nữa, bác thích cái tiếng chi tiết, sạch sẽ, âm hình, lớp lang rõ ràng thì DAC32 quá tuyệt vời. Còn ngược lại (như em) đôi khi em khoái cái tiếng đầy đặn, ấm áp, mộc mộc bẩn bẩn thì 1 con DAC 16bit, chip TDA đời cũ cũng làm em hài lòng rồi ạ :D

Đấy rồi cuối cùng bác cũng thấy lựa chọn này là sáng suốt đấy. Với hướng này thì bác chả cần đầu tư kỹ càng lắm đâu, chỉ cần làm case chạy tiết kiệm điện nhất (đồng nghĩa là nó sẽ mát để chạy đc liên tục). Em tham khảo của bác trước rồi chắc cũng phang thêm 1 case như thế này nữa tầm 6 củ là ngon rồi

Cảm ơn các bác, chắc em đi theo hướng này, kiếm một cái case đẹp đẹp chút ngâm cứu thêm tý nữa rồi tiến hành thôi.

bichchimeo

Member

mình xem hết topic thì thấy mọi người đang đi vào con đường của mình trước đây (xin các bạn đừng la rầy tội nghiệp:D) là: nếu quyết định xài PC thì bảo hành dù có trang bị như thế nào đi nữa vẫn bị nhiễu. Nên các bạn thấy đồ đúng hiend và xu hướng là đều dùng pin hết từ nguồn phát đến pre, power tuy nhiên do power công suất lớn nên vụ này rất ít nếu có cũng trên 20.000usd. các bạn cứ nghĩ như thế này: điện như là nước nuôi sống bản thân con người mà nước bị bẩn và không sạch chưa kể điện yếu hay phập phù hay thắt nút cổ chai thì dàn máy của bạn dù có nhiều tỷ đi nữa cũng thua (nói như vậy chứ nhiều tỷ nghe cũng có cái hay riêng nhưng theo mình thấy ko đáng dù mình rất muốn mua hic...hic do ko có tiền) nên mình khuyên xài nguồn phát phải sạch. vài dòng chia sẽ đừng đấm đá tội nghiệp em

ttlinhha

Well-Known Member

mình xem hết topic thì thấy mọi người đang đi vào con đường của mình trước đây (xin các bạn đừng la rầy tội nghiệp:D) là: nếu quyết định xài PC thì bảo hành dù có trang bị như thế nào đi nữa vẫn bị nhiễu. Nên các bạn thấy đồ đúng hiend và xu hướng là đều dùng pin hết từ nguồn phát đến pre, power tuy nhiên do power công suất lớn nên vụ này rất ít nếu có cũng trên 20.000usd. các bạn cứ nghĩ như thế này: điện như là nước nuôi sống bản thân con người mà nước bị bẩn và không sạch chưa kể điện yếu hay phập phù hay thắt nút cổ chai thì dàn máy của bạn dù có nhiều tỷ đi nữa cũng thua (nói như vậy chứ nhiều tỷ nghe cũng có cái hay riêng nhưng theo mình thấy ko đáng dù mình rất muốn mua hic...hic do ko có tiền) nên mình khuyên xài nguồn phát phải sạch. vài dòng chia sẽ đừng đấm đá tội nghiệp em
Thì cái case bác chủ thớt và cả em nữa hướng tới bây giờ là nguồn rời mà. Công việc bây giờ chỉ là tìm đồ nào tốt mà phang thôi. Không biết có đúng ý bác ko :D

Bin-K

Well-Known Member

Thì cái case bác chủ thớt và cả em nữa hướng tới bây giờ là nguồn rời mà. Công việc bây giờ chỉ là tìm đồ nào tốt mà phang thôi. Không biết có đúng ý bác ko :D

Nay được nghỉ nên em đang lọ mọ vào các trang web chọn đồ để dựng máy đây.

Bin-K

Well-Known Member

Đây là giá bán trên các trang web ở bên em của cấu hình mà bác Pi0trek cho em. Tổng cũng tầm 1500$ chưa có Win + soft nghe nhạc.

GA-H61N-D2V cái này hiện nay khó kiếm trên đất Việt nhất ~ 210$ Cái này bên em cũng thấy chỉ có một vài cửa hàng bán, chắc cũng khó mua.

Intel-Core-i5-2500K chip K để giảm xung xuống nhằm giảm nhiễu và tiết kiệm điện) Tản thì chắc sẽ chạy defaul hoặc 1 con tản nào k fan phù hợp với case, nói chung về nhiệt độ thì k phải lo lắng với con 2500k lắm vì default nó đã rất mát ~ Intel-Core-i5-2500K - II ~ 400$

8GB(2x4GB)/1600C9 Vengeance CORSAIR (cũng sẽ đc giảm xung xuống nhằm nâng cao mức độ ổn định) ~ 120$

Seasonic X400 Fanless Gold = P-520 Fanless 80PLUS PLATINUM ~ 240$

SSD OCZ Vertex 4 128GB để chạy hệ điều hành ~ 120$

1 hdd tầm WD 3T Green để lưu trữ ~ 200$

Vỏ case ~ 100$

pi0trek

Active Member

Đây là giá bán trên các trang web ở bên em của cấu hình mà bác Pi0trek cho em. Tổng cũng tầm 1500$ chưa có Win + soft nghe nhạc.
Vỏ case ~ 100$

E hoàn toàn đồng ý với bác ngdhieu, và chủ thớt có thể build 1 bộ phát bằng PC kha khá rồi ghép với 1 cặp kéo đẩy cao cấp, hiện tại e cũng đi theo hướng đó, tất nhiên kinh tế của e k cho phép thoải mái lựa chọn như bác chủ nên chỉ xài loại còi còi nhưng cũng đã rất hài lòng về sự khác biệt của âm thanh rồi.

Cá nhân e thì cứ xác định chỉ Win8 64 bit với Foobar2000, chả cần thêm gì hơn, có thể 1 số plugin cho foobar.

Vỏ case thì e nghĩ với kinh phí khá thoải mái thì k nên tiết kiệm, nên ngâm cứu 1 số mẫu cao cấp của Lian Li, Silverstone và Antec. Gì thì gì nó cũng là cái mà mình thường xuyên ngắm nhất. Con Elite 120 của CM e đưa ra thực ra chỉ phục vụ sở thích barbone chứ về hình thức lẫn thương hiệu thì nó chỉ liệt vào hàng đồ chơi cho con trẻ :)

Bác ngó qua xem mấy site này với các loại vỏ case có thể nói cao cấp hơn bình thường 1 chút

• Moneual Cái này e chưa thấy ai xài, cá nhân e chưa dc sờ nên k dám phát biểu
  • Thermaltake Hàng thermaltake thì e có xài qua mấy mẫu và k đc hài lòng với cách hoàn thiện của hãng này, có thể bác sẽ có ý kiến khác
  • Zalman Design đẹp nhưng vẫn có 1 số khuyết điểm
  • Lian Li hàng Lian li thì cá nhân e có thể so sánh như Rolls-Royce trong hàng vỏ case

Chỉnh sửa lần cuối:

Bin-K

Well-Known Member

Cảm ơn các bác đã nhiệt tình góp ý cho topic của em, sau một ngày lọ mọ ở mấy shop quen em đã đi đến quyết định một ngày gần nhất sẽ ôm tạm em Esoteric D-07x về để chơi DAC lấy nguồn từ đầu đọc đang dùng. Tương lai có thể là Esoteric K-03, Wadia S7i, Gryphon Scorpio hoặc Mikado Signature.

Xin mod close giúp topic. Xin cảm ơn.

ttlinhha

Well-Known Member

Cảm ơn các bác đã nhiệt tình góp ý cho topic của em, sau một ngày lọ mọ ở mấy shop quen em đã đi đến quyết định một ngày gần nhất sẽ ôm tạm em Esoteric D-07x về để chơi DAC lấy nguồn từ đầu đọc đang dùng. Tương lai có thể là Esoteric K-03, Wadia S7i, Gryphon Scorpio hoặc Mikado Signature.

Xin mod close giúp topic. Xin cảm ơn.
Chúc mừng bác chủ đã có sự lựa chọn mặc dù không đúng mục đích ban đầu B-)

Bên trên