xin tư vấn mua CPU kết nối với tivi 42 in !

bomtum33

Active Member
nhà em có con tivi sony full hd 42 in , xin nhờ các bác tư vấn hộ em cái CPU như vậy khi nối với tivi nhà em có xem được full hd không ạ ? với cấu hình của CPU như vậy có yếu quá không ạ và khi kết nối với tivi thì âm thanh sẽ phát ra loa của tivi hay phải mua thêm gì nữa không ạ ? em xin cảm ơn rất nhiêu.

Máy đồng bộ Dell Optiplex GX 380SFF (Case nằm nhỏ)
* Bo mạch chủ Dell chipset Intel G41 socket 775 hỗ trợ CPU bus 800/1066/1333. CPU Dualcore, Core2duo, Core2quad
* Bộ sử lý Intel core 2 duo E8400 - 3.0 Ghz socket 775 L2 cache 6Mb bus 1333
* Bộ nhớ DDRam III - 2 Gb (Nâng cấp lên ram 4Gb thêm 350.000 đ)
* Ổ đĩa cứng 160 GB chuẩn S.ata
* Ổ đĩa quang DVD
* Máy tích hợp Vga 1 Gb, card mạng 10/100/1000, card sound 2.1, khe PCI Express, cổng displaypo
rt

Hai Scm

Active Member
Cấu hình bác vậy chơi full HD được ngon lành, VGA card của bác có cổng HDMI không ? Nối bằng cổng HDMI xem phim là ngon nhất

bomtum33

Active Member
Ðề: Re: xin tư vấn mua CPU kết nối với tivi 42 in !

Cấu hình bác vậy chơi full HD được ngon lành, VGA card của bác có cổng HDMI không ? Nối bằng cổng HDMI xem phim là ngon nhất
Máy tích hợp Vga 1 Gb, card mạng 10/100/1000, card sound 2.1, khe PCI Express, cổng displayport em hỏi cái này có dược không ạ?

Hai Scm

Active Member
Re: Ðề: Re: xin tư vấn mua CPU kết nối với tivi 42 in !

Máy tích hợp Vga 1 Gb, card mạng 10/100/1000, card sound 2.1, khe PCI Express, cổng displayport em hỏi cái này có dược không ạ?

Cổng Display port ra đời sau HDMI nhưng mà tivi hầu như ko có cổng này chỉ có một số màn hình vi tính mới có cổng này thôi bác. Nối vào tivi thì dùng cổng out HDMI trên VGA card gắn vào cổng HDMI in của tivi là ngon nhất đó bác. Cổng VGA cho hình cũng đẹp nhưng một số tivi lại bị nhiễu hạt

bomtum33

Active Member
Ðề: Re: Ðề: Re: xin tư vấn mua CPU kết nối với tivi 42 in !

Cổng Display port ra đời sau HDMI nhưng mà tivi hầu như ko có cổng này chỉ có một số màn hình vi tính mới có cổng này thôi bác. Nối vào tivi thì dùng cổng out HDMI trên VGA card gắn vào cổng HDMI in của tivi là ngon nhất đó bác. Cổng VGA cho hình cũng đẹp nhưng một số tivi lại bị nhiễu hạt

vậy là cái CPU này không đấu với tivi nhà em được hả bác , chán quá

tuanrambo9999

Well-Known Member
Ðề: xin tư vấn mua CPU kết nối với tivi 42 in !

CPU nhà mình xài cổng VGA nối với Tivi 42 inch , xài tốt luôn .

bomtum33

Active Member

CPU nhà mình xài cổng VGA nối với Tivi 42 inch , xài tốt luôn .

bác cho em hỏi vậy khi phát phim hay mình nghe nhạc online thì âm thanh sẽ phát ra luôn loa của ti vi hả bác hay phải mua thêm loa ngoaih ạ ?
à mà em hỏi thêm phát nữa : nếu ngồi cách tivi cỡ 3,5 m thì có thể đọc được chữ của báo trên mạng không ạ ?

haipvg

Well-Known Member

Nếu dùng HDMI thì từ PC lên được loa TV, còn dùng VGA thì phải thêm dây nối âm thanh từ sound card lên TV. Tốt nhất mua thêm card VGA rời có cổng HDMI dùng tốt hơn card tích hợp, rẻ tiền nhất là 8400GS giải mã tốt 1080p mà giá giờ chỉ tầm 2-300k

bomtum33

Active Member

Nếu dùng HDMI thì từ PC lên được loa TV, còn dùng VGA thì phải thêm dây nối âm thanh từ sound card lên TV. Tốt nhất mua thêm card VGA rời có cổng HDMI dùng tốt hơn card tích hợp, rẻ tiền nhất là 8400GS giải mã tốt 1080p mà giá giờ chỉ tầm 2-300k
tóm lại là : nên mua cpu có card VGA rời có cổng HDMI tốt hơn và tiện hơn card tích hợp bác nhỉ , chứ dùng card tích hợp lại phải thêm dây dợ lằng nhằng quá . mà nếu ngồi xa cỡ 3,5 m có được được báo không hả bác ? mà em hỏi mua card VGA rời có cổng HDMI bọn thợ nó bảo phải 1 triệu 1 cái là sao hả bác?

nhhh

Well-Known Member

tóm lại là : nên mua cpu có card VGA rời có cổng HDMI tốt hơn và tiện hơn card tích hợp bác nhỉ , chứ dùng card tích hợp lại phải thêm dây dợ lằng nhằng quá . mà nếu ngồi xa cỡ 3,5 m có được được báo không hả bác ? mà em hỏi mua card VGA rời có cổng HDMI bọn thợ nó bảo phải 1 triệu 1 cái là sao hả bác?
Chắc bác chưa hiểu rõ về Card rời và Card tích hợp rồi, Nó cũng đều là xuất ra cho bác cổng HDMI, nhưng card tích hợp là đã được thiết kế sẵn trên bo mạch chủ thôi chứ không có dây rợ gì cả.
Còn Card rời là phần linh kiện mua thêm gắn vào khe PCI mà trên bo mạch chủ hỗ trợ. Card rời có HDMI đúng là khá tốn tiền đấy vì mình thấy đa phần card cấu hình cao thì mới tích hợp HDMI, chính vì thế nó đắt tiền là như vậy. Theo mình giải pháp hiệu quả và đỡ tốn kém nhất lúc này là dùng luôn cổng VGA và bác nối riêng đường audio từ CPU lên ti vi có lẽ ti vi sẽ hỗ trợ audio PC in. như thế là vừa xem tốt và nghe luôn trên ti vi. Còn trên ti vi không hỗ trợ audio analog in ( dạng âm thanh từ cổng 3.5 từ CPU lên đó bác) thì bác mua cái loa vi tính rẻ tiền nghe cũng đập chết tươi loa ti vi rồi.
Còn bác muốn ngồi xa 3.5m mà đọc được báo trên ti vi thì em e là khó, nhìn cũng lòi con mắt ra. Nhà mình cũng ti vi 42inch mình ngồi cách có 2,3m thôi mà đọc lâu cũng lòi rồi. Tốt nhất để xem phim HD thôi....màu mè trên ti vi khá rực nên xem báo thường chói và nhức mắt.

bomtum33

Active Member

Theo mình giải pháp hiệu quả và đỡ tốn kém nhất lúc này là dùng luôn cổng VGA và bác nối riêng đường audio từ CPU lên ti vi có lẽ ti vi sẽ hỗ trợ audio PC in. như thế là vừa xem tốt và nghe luôn trên ti vi. Còn trên ti vi không hỗ trợ audio analog in ( dạng âm thanh từ cổng 3.5 từ CPU lên đó bác) thì bác mua cái loa vi tính rẻ tiền nghe cũng đập chết tươi loa ti vi rồi.
.
nhưng bác ơi cấu hình CPU của em nó chỉ có tích hợp Vga 1 Gb, card mạng 10/100/1000, card sound 2.1, khe PCI Express, cổng displayport thì làm sao ạ , không có cổng HDMI nên phải mua Card rời bác à !

andypham11368

Các bác ơi,mình cũng còn dư cái case giống y chang lun.Tivi nhà mình là Sony W674R.Mình định mua thêm cái cable 1 đầu là VGA (Gắn vào PC) 1 đầu là HDMI (Gắn vào tivi).Vậy thì kết nối được chưa các bác ??? Mình còn dư bộ thu TH KTS của VTC..Các bác giúp mình cách kết nối luon nha..Cám ơn nhiều nhiều

nhhh

Well-Known Member

nhưng bác ơi cấu hình CPU của em nó chỉ có tích hợp Vga 1 Gb, card mạng 10/100/1000, card sound 2.1, khe PCI Express, cổng displayport thì làm sao ạ , không có cổng HDMI nên phải mua Card rời bác à !
Thì em bảo bác dùng luôn cổng VGA để đưa lên ti vi mà. Sau ti vi của bác thế nào cũng hỗ trợ VGA in. Dùng cổng đó thì không cần HDMI cũng được. Chỉ cần đi đường audio ra riêng lên ti vi hoặc loa là dùng tạm rồi. Tất nhiên chưa thể có hiệu ứng 5.1 được vì loa ti vi cũng như card âm thanh của bác không hỗ trợ. Dùng tạm như thế bác chỉ mất tiền mua sợi dây nối VGA và dây nối audio khoảng 50k là chiến tốt. Còn muốn lên đúng đồ chơi HD thì cũng phải đầu tư hệ thống âm thanh công phu có lẽ sẽ cần nhiều tiền hơn.

rucchay

dùng cổng VGA tốt hơn AV ko bác?

andypham11368

nếu mình muốn lên luon để chiến phim hd thì phải nâng cấp sao hả bác?bác có thể tư vấn để mình lên dàn cpu luôn nha.cám ơn bác nhiều

DAIYOU

Active Member

nếu mình muốn lên luon để chiến phim hd thì phải nâng cấp sao hả bác?bác có thể tư vấn để mình lên dàn cpu luôn nha.cám ơn bác nhiều

Cứ từ Corei3 ,ram từ 2Gb trở lên ,có VGAcard và soundcard ,ổ HDD càng nhiều càng tốt là đủ dùng rồi.

X_Men21

Re: Ðề: xin tư vấn mua CPU kết nối với tivi 42 in !

Cứ từ Corei3 ,ram từ 2Gb trở lên ,có VGAcard và soundcard ,ổ HDD càng nhiều càng tốt là đủ dùng rồi.
Xem phim HD chứ phải chơi game đâu mà trang bị như bác nói thì hao !:-?

DAIYOU

Active Member
Ðề: Re: Ðề: xin tư vấn mua CPU kết nối với tivi 42 in !

Xem phim HD chứ phải chơi game đâu mà trang bị như bác nói thì hao !:-?

Không hao đâu ạ ,đầu tư từ từ cũng được chưa nhiều tiền thì cứ xài tạm onboard ,sau này có tiền nâng cấp VGAcard,soundcard ,tầm khoảng 6t là có 1 em rồi mà hao gì? Không lẽ giờ mua pentium4 hả?

andypham11368

nên mua card VGA loại nào vừa tầm tiền để chiến phim HD đây các bác.cho mình ít ý kiến dey

Bên trên