Xin tư vấn nâng cấp dàn âm thanh xem phim

mrtuanvn

Member
Mình có bộ HomeTheatre của Sony xài cũng lâu lâu rồi, thông số như sau:

Receiver Section
* Power Output Stereo 70 Watts x 2 (8 ohms 40 - 20,000 Hz, 0.09% THD)
* Multi-Channel Output 70 Watts x 5 (8 ohms 1 kHz, 0.7% THD)
* DolbyÆ Digital, dtsÆ Dolby Pro LogicÆ II Decoding
* Digital Cinema Sound System (Cinema Studio EX)
* Digital Signal Processing (DSP type) 32 Bit

Center Speaker
* Power Handling 100 Watts Maximum
* Sensitivity 85 dB
* Speaker Impedance 8 Ohm
* Speaker System 1 Way
* Speaker Unit 3 1/4"

Front/Rear Speaker
* Power Handling 100 Watts Maximum
* Sensitivity 86 dB
* Speaker Impedance 8 ohm
* Speaker System 1 Way
* Speaker Unit Front/Rear Full Range Woofer 3 1/4"

Subwoofer
* SA-WMSP66
* 8" Woofer

Nay mình muốn nâng cấp bộ này lên để nghe cho đã, (đã cỡ bác nhuthung 9.1 là được rồi, hihi).
Ngân sách ước chừng khoảng 20chai (triệu).
Phòng khách nhà mình 3x10m, nhưng chỉ chiếm được 3x4m thôi, phần còn lại bà xã chiếm làm bếp, bàn ăn ;)

Sau một hồi đọc các bài của anh em trên các forum về HD, AV... mình tạm hình dung ra mấy giải pháp sau đây:

1. Giữ nguyên RECEIVER : thay các loa, đặc biệt là Center và Front.
--> có vài bác khuyên gp này cũng không hay, nên thanh lý rồi làm dàn rời khác.

2. Xài bộ loa PolkAudio của chị BV: http://www.vnav.vn/forum/viewtopic.php?f=35&t=10777&sid=80c41fb12ebbdaad79214b428faa7be8&start=50
Sub có thể xài của Yamaha. Receiver có thể lấy D8EX của BV giá 9.8tr hoặc em nào đó (Denon 1909..., Yamaha 636...).

3. Xài cặp Denon+Jamo theo đề nghị của vài bác trong đây ở thread khác.
AVR: Denon 1909
Center: Jamo C407
Surround: Jamo C400
Front: Jamo C403
Sub: Jamo S200

Mã số loa ở trên có thể không chính xác, các bro đính chính giúp nhé.

Một ý nữa là cái receiver hiện tại với đống loa trên có tận dụng được cái nào không ạ? Làm Amplifier và loa cho Surround back chẳng hạn.

Theo các bro, mình nên chọn giải pháp nào.
Cám ơn các bro.

Chỉnh sửa lần cuối:

conheomap

Member
Ðề: Xin tư vấn nâng cấp dàn âm thanh xem phim

Hi bác, bộ này bác có thay loa cũng chẳng cải thiện nhiều đâu, nếu có đk bác đầu tư receiver+loa 5.1 rời sẽ tốt hơn và dễ nâng cấp hơn

mrtuanvn

Member

Hi bác, bộ này bác có thay loa cũng chẳng cải thiện nhiều đâu, nếu có đk bác đầu tư receiver+loa 5.1 rời sẽ tốt hơn và dễ nâng cấp hơn
Cám ơn bác, mình cũng tính đến trường hợp này, nhưng cứ hỏi anh em xem còn xài đc cái receiver thì tận dụng tiếp. hihi.

duongbaba

Active Member

Sony là ngon cơm rồi (Trừ âm thanh)
---> Tốt nhất thanh lý kiếm dàn rời. Receiver Denon và speaker Jamo là kinh tế nhất.

mrtuanvn

Member

Mới cập nhật thêm thông tin, bác nào rảnh tư vấn dùm mình cái. Thanks

lawrency27

Member

bắc ghế ngồi xem các cao thủ vào tư vấn luôn, đang có chung nhu cầu với chu threat

luciano

Active Member

oi, minh co kinh nghiem gi dau? thay a/e ban luan thi muon tam bo vao. bac cu thoai mai customize di a. chac nhieu bac cung co nhu cau tam tam nay. thanks

20 chai nếu muốn làm dàn rời có 2 hướng cho bác đi

1. Không muốn xài hàng second hand vì quen biết không được thì phải sắm từ từ, chờ đợi để hoàn thiện bộ dàn trong mơ của mình. (cần thời gian và sự kiên nhẫn)
- Sắm Receiver trước
- 2 loa chính và center, sub
- sau này làm rear, hoặc chấp nhận làm rear "cỏ" sau này lên đời em nó, đẩy em nó về làm surround back
2. Mua hàng second hand từ chiến hữu. chịu khó săn hàng thì 20 chai hoàn toàn mission possible liền :D, chẳng những thế mà còn ngon nữa.

(nếu quen biết nhiều thì đây là mối quan hệ giúp bác về lâu về dài - đổi chác nhiều món hời hơn so với mua ở tiệm mà chất lượng vẫn ô kê con gà đen)

conheomap

Member

oi, minh co kinh nghiem gi dau? thay a/e ban luan thi muon tam bo vao. bac cu thoai mai customize di a. chac nhieu bac cung co nhu cau tam tam nay. thanks
20tr cho bộ HT là quá ổn rồi bác,nếu thích xài đồ 2nd bác lh em, em dẫn bác đi mua cho, xong bao em chầu nhậu la ok:D

manhthang

Huyền Thoại

Không nên giữ lại gì từ dàn âm thanh cũ, bạn nên thanh lý rồi sắm lại tòan bộ.
Với 20tr mà mua branch new thì chất lượng chỉ vào tầm thấp. PolkAudio hàng mới tại VN cũng không đáng được xếp vào hàng nghe hay. Nếu bạn có kiến thức về thiết bị thì tầm 20tr có thể lắp 1 bộ rất hay hàng 2nd.
Nếu bạn không rành thiết bị, theo tôi nên mua receiver Denon, loa Tannoy hoặc Jamo vì tính thanh khỏan cao do nhiều người chuộng.

luciano

Active Member

Không nên giữ lại gì từ dàn âm thanh cũ, bạn nên thanh lý rồi sắm lại tòan bộ.
Với 20tr mà mua branch new thì chất lượng chỉ vào tầm thấp. PolkAudio hàng mới tại VN cũng không đáng được xếp vào hàng nghe hay. Nếu bạn có kiến thức về thiết bị thì tầm 20tr có thể lắp 1 bộ rất hay hàng 2nd.
Nếu bạn không rành thiết bị, theo tôi nên mua receiver Denon, loa Tannoy hoặc Jamo vì tính thanh khỏan cao do nhiều người chuộng.

Tannoy ma dong thap thi nghe khong hay ba'c Thang oi

Bên trên