Xin tư vấn về HDMI.

Kaitou

Chả là hôm bữa nhà em vừa rinh về con Samsung 32'' series 6. Em có hỏi cái anh lắp tivi là xem dùm máy tính của em có ngõ để cắm dây HDMI ko, anh ấy xem 1 hồi thì phán là ko. Nhưng em nghĩ chắc anh ấy nhầm, vì máy em mới mua cũng chỉ 3 năm đổ lại đây thôi, chẳng lẽ ko có ngõ cắm HDMI >"<.

Vậy đây là câu hỏi chính, làm thế nào để biết máy tính của mình có cổng HDMI ?

thangtb

Member
Ðề: Xin tư vấn về HDMI.

cổng HDMI nó nằm trên card màn hình chứ đâu hả bác :-s, 3 năm là lâu rồi, ngay cả máy mới bây giờ cũng chưa chắc máy nào cũng có đâu bác à

Kaitou

Em gà mấy vụ này lắm, bác nói rõ hơn dùm em đc ko ?

firestorm

Bác phải cho thông tin VGA card mới bít được chứ ;))

Cách làm đơn giản nè, coi ở VGA card có lỗ nào cắm đầu cable HDMI vừa không, nếu ko thì ko có, nếu cắm vừa thì có.

congthai

Member

Card của mình là NVIDIA Geforce 7300 LE 256mb.

Anh xem trên card nếu có chỗ cắm như hình này là OK rồi !

[/url][/IMG]

Phải là HDMI OUT nhé !

Chỉnh sửa lần cuối:

Kaitou

Ok, cám ơn các bác.

Vậy câu hỏi thứ 2 là " Nếu muốn có cổng HDMI thì tớ sẽ phải mua 1 card màn hình có support HDMI ? Nếu có thì mọi người khuyên chọn loại nào vừa tốt mà giá cả hợp lý ? "

Zray

Member

http://vozforums.com/showthread.php?t=152931
giá khoảng 90usd, hoặc có thể mua đầu chuyển từ cổng sẵn có trên vga của bro sang HDMI, giá khoảng 80k thì phải.
Tốt nhất là post cấu hình lên xem có đảm bảo ko :D, máy tính đc 3 năm rồi có khi ;))

Kaitou

Uhm`, vậy thì post lên cái cấu hình :D. Sẵn tiện nhờ các bác tư vấn luôn cái cấu hình của mình thì nâng cấp thêm được cái gì, hihi :D.

Intel P4 3.00 Ghz ( 2 CPUs )
Ram : 512mb
VGA : NVIDIA Geforce 7300 LE 256mb
Loa Soundmax HD Audio 0 ( chả biết gì vụ loa đâu, dxdiag nó ghi sao em đọc lại vậy thôi :D ).

Còn thiếu gì nữa không nhỉ ?

thangtb

Member

P4 mà sao 2 CPUs đc nhỉ....
theo em nghĩ thì cái main bác cũng cũ rồi, chắc ko hỗ trợ PCI ex, em thấy tốt nhất là nên đầu tư 1 cái main mới bác ạ, nâng cấp ram lên ít nhất 1Gb, sound card Creative Xfi là có thể thưởng thức HD ạ :D, chúc bác sớm hoàn thành tâm nguyên :p

Kaitou

Trong dxdiag nó ghi vậy đấy, tớ cũng ko rõ. Mà tớ nghĩ con PC của tớ chắc ko phải Core2duo, cái hồi tớ mua thì cái này hình như chưa có thịnh hành đâu :D.

Zray

Member

Con PenIV đấy là công nghệ hyper threading, chỉ là đa nhiệm "2cpu trong 1" chứ ko phải 2core, tốt nhất bro phải tải 1 phim HD về chạy thử xem có vấn đề gì ko, rồi thay vga và soundcard cũng ko muộn

superman

bác cho em coai cái mainboard của máy bác ạ,cách 1:nếu mà main 915 á thì có thể OC dc tí xíu 3.00 ---> 3.6ghz coi có thể mượt 720p (trường hợp chữa cháy nếu kinh tế bác có giới hạn),cách 2: mua con core 2 duo Exxxx hoặc duo core E2xxx,E5xxx(cái dou core giá rẻ hơn và có thể coi 720p và 1080p ngon) nhưng cách 2 thì pải đổi main và nên mua thêm 1 cái vga 4670 của his và 1 con ram 1gb ,đổi thêm cái PSU 430W của acbel là xong
EM KHUYÊN BÁC NÊN XÀI CÁCH 2 ĐI,VÌ CÁCH 1 NGUY HIỂM LẮM NẾU BÁC KO PẢI DÂN OC

Kaitou

Ko, tớ coi 720p thì ổn lắm, phim chạy mượt không giật. Ah` mà không hẳn là mọi phim, như cái TDK thì có nhiều khúc action có hơi giật giật tí, còn mấy phim khác thì ko sao cả.

Ah` cái motherboard của tớ là P5GPT-X 915PL series, vậy nếu chọn cách 2 thì nên đổi thành main gì :-?.

Ps: có thể chỉ tớ cách overclock đc ko ?

phongtran

Member

http://vozforums.com/showthread.php?t=152931
giá khoảng 90usd, hoặc có thể mua đầu chuyển từ cổng sẵn có trên vga của bro sang HDMI, giá khoảng 80k thì phải.
Tốt nhất là post cấu hình lên xem có đảm bảo ko :D, máy tính đc 3 năm rồi có khi ;))

Có đầu chuyển VGA ---> HDMI nữa hả bác =))

Bác chủ topic: máy tính của bác ko có out HDMI.
- bác kiểm tra PC có support cổng DVI ko? Khi đó tùy theo TV LCD, có thể là DVI --> DVI hoặc là DVI --> HDMI
- hoặc bác kiểm tra TV LCD có support VGA (D-Sub) ko? Nếu có thì mua VGA --> VGA
- hoặc là TV LCD support component thì mua VGA --> Component.

Chỉnh sửa lần cuối:

cudinh

Member

Các bác cho hỏi ở Hànội chỗ nào bán đầu chuyển đổi DVI sang HDMI với.

Em đang cần

Zray

Member

có mà :(, nếu máy tính có cổng DVI thì ra cửa hàng cable ở đường Yên bái 2, ở đường Trần Khát chân, ngay cạnh phố Huế, đợt trước mình mua 80k 1 chiếc

Kaitou

Làm sao biết máy mình có cổng DVI ko vậy Z ? LCD của tớ là loại series 6 của samsung và tớ nhớ ko lầm thì nó có đủ HDMI, DVI với D-Sub :-s.

Bên trên