Xin tư vấn về powerRotel 1582

lehoang40

Ðề: Xin tư vấn về powerRotel 1582

Cái mà mình cần biết là nếu đem mấy cái dây loa ra đo đạc thì không biết có con số nào nó phản ánh tính hay - dở, hạp - không hạp với amply hay sự khác biệt về trở kháng (cần so sánh với dòng tổng truyền trên dây loa, vì nếu tỷ lệ này quá nhỏ thì cũng được xem là không ý nghĩa).
Trước giờ khi nói về dây loa, người ta hay nhấn mạnh đến chất liệu, cấu tạo...vv...vv.. có vài hãng đưa ra trở kháng, nhưng chẳng thấy ai so sánh trở kháng này với dây loa phổ thông và cũng chẳng có một bài phân tích cụ thể (đo đạt được) giữa các nhãn hiệu dây loa khác nhau.
Mình hơi duy lý, cái gì hiểu mình mới thông được, còn cái kiểu nói dây bạc thiên sáng, dây đồng lợi bass mình cảm thấy nó phi khoa học làm sao ấy

WelcomeHD

Chào Bác LeHoang!
Đúng rồi đó Bác,Em hoàn toàn nhất trí với Bác, Em cũng nghe nói vậy nhiều và cũng chưa tìm hiểu được tài liệu nào hướng dẫn hay chỉ vẻ việc chọn dây loa cả.Tuy rất nhiều bài viết review trên mạng của mấy Anh nước ngoài nói nhưng chung chung quảng bá giới thiệu của các hãng là chính. Không biết đến bao giờ trên diễn đàn HDVN sẽ có bài viết về dây Loa nhỉ? Mong các cao thủ hãy ra tay chỉ giáo với...hihi. Chắc đây là bí mật công nghệ cực kỳ tối mật nên mới không ai biết chăng?

sonrock

có j tối mật đâu bác :), bác google 1 chút là ra vài triệu kq với speakers cables ngay ạ. nhưng bác nên đọc của users' review vì như thế sẽ khách quan hơn và thấy rõ hơn trên các system khác nhau.

bên vnav có nh cụ chơi hàng khủng lắm ạ (cả mua mới lẫn DIY), có rất nh bài review về system của các cụ ấy khi lắp những bộ dây khác nhau đấy bác ạ, bác vào check xem. hôm trước e vừa đọc đc vài bài của các bô lão, xanh hết cả mắt :D., toàn vài K bộ dây bác ạ, chắc nó hợp với những ng có system như của bác hơn, e chưa đủ tuổi để tìm hiểu nh về món này (cả nghĩa đen lẫn nghĩa bóng ạ).

lehoang40

có j tối mật đâu bác :), bác google 1 chút là ra vài triệu kq với speakers cables ngay ạ. nhưng bác nên đọc của users' review vì như thế sẽ khách quan hơn và thấy rõ hơn trên các system khác nhau.

bên vnav có nh cụ chơi hàng khủng lắm ạ (cả mua mới lẫn DIY), có rất nh bài review về system của các cụ ấy khi lắp những bộ dây khác nhau đấy bác ạ, bác vào check xem. hôm trước e vừa đọc đc vài bài của các bô lão, xanh hết cả mắt :D., toàn vài K bộ dây bác ạ, chắc nó hợp với những ng có system như của bác hơn, e chưa đủ tuổi để tìm hiểu nh về món này (cả nghĩa đen lẫn nghĩa bóng ạ).

Mình xin phép ngoài lề một chút, chắc các bác còn nhớ vụ ĐẠI DỊCH CÚM A H1N1, cả thế giới lao đao, cuối cùng thì là trò tiếp thị của các CTy Dược và các chuyên gia về sức khỏe của WHO là kẻ tiếp tay (vô tình hoặc cố ý).
Nói qua chuyện này để thấy, vì lợi nhuận mà các Cty lớn trên thế giới sẳn sàng bóp méo sự thật, họ thông qua các chuyên gia, viết các bài review, đưa ra các con số có thật, nhưng lại cố ý thổi phồng cái ý nghĩa thật sự của các con số đó, làm cho người tiêu dùng lầm tưởng.
Có cao thủ nào cho được các thông số đo đạt được trên các sợi dây loa hàng hiệu và so sánh nó với sợi dây loa cùng kích cở của hàng Nhật Tảo không ạ? Xin giúp đở.

onggia

Well-Known Member

Cái mà mình cần biết là nếu đem mấy cái dây loa ra đo đạc thì không biết có con số nào nó phản ánh tính hay - dở, hạp - không hạp với amply hay sự khác biệt về trở kháng (cần so sánh với dòng tổng truyền trên dây loa, vì nếu tỷ lệ này quá nhỏ thì cũng được xem là không ý nghĩa).
Trước giờ khi nói về dây loa, người ta hay nhấn mạnh đến chất liệu, cấu tạo...vv...vv.. có vài hãng đưa ra trở kháng, nhưng chẳng thấy ai so sánh trở kháng này với dây loa phổ thông và cũng chẳng có một bài phân tích cụ thể (đo đạt được) giữa các nhãn hiệu dây loa khác nhau.
Mình hơi duy lý, cái gì hiểu mình mới thông được, còn cái kiểu nói dây bạc thiên sáng, dây đồng lợi bass mình cảm thấy nó phi khoa học làm sao ấy

Chơi âm thanh duy lý nhiều quá nhiều khi ko giải quyết được vấn đề đâu bác,tai người mới là thứ máy đo đạc khủng khiếp nhất.Em nghe để đánh giá loa thường ít khi chú ý từng giải tần mà chủ yếu nghe xem loa trình diễn làm mình thích thú đến mức nào thoai.QUả triễn lãm Đông THành HOà Phúc nhiều đồ khủng đặc biệt là đôi wilson alex2 mà ko có điều kiện bay vào thưởng thức tiếc quá =((.

WelcomeHD

Vâng cảm ơn Bác! hehe Em cũng là newbie mới tập tành thôi Bác ơi! Ý Em là khi so sánh như vậy không thấy người ta đưa ra một thông số kỷ thuật hay công thức tính toán gì đấy ạ! Chứ xem review mấy CỤ gắn trong các system khủng rồi tự nghe, tự phán thì quả là có đầy trên rất nhiều diễn đàn trong lẫn ngoài nước Bác ạ! Nhưng cái Em thắc mắc không phải vậy, như những thắc mắc về cách tính CS Amplifier, cách phân biệt CS các Class trong Amplifier, Cách chọn CDP theo chắc âm đều đã có bài viết trong diễn đàn này và rất thiết thực dễ hiểu còn dây loa...thì chưa có bài như vậy Bác nhé! còn dàn Em thì riêng loa toàn dùng dây theo máy chứ không có dây riêng(tuy rằng Em cũng nghe bàn nhiều và muốn thử lắm nhưng khi có lời khuyên chân thành từ các Bác có kinh nghiệm thì Em không muốn trở thành chuột bạch nữa ...hihi).

sonrock

như có bác nào hôm trước nói trên e bên vnav đó, khi e vào hỏi tìm dây cho bộ system của e, có 3 bác vào. 1 bác bảo MIT (e ko thấy bác ấy nói series nào và giá tiền), 1 bác bảo DIY (tầm 100gbp), còn 1 bác bảo dùng...dây phơi quần áo :D. cuối cùng e tự quyết định chọn bộ dây như hiện tại để đồng bộ với hệ thống trước mà e đang dùng, với lại e thấy con HDMI tốt quá nên nghĩ cables cho spks chắc cũng thế nên rước về, bỏ bộ Chord Leyline vào tủ :)).

e đến chỗ e hay mua đồ ở đây Superfi Leeds thì ngay cả nhân viên kỹ thuật cũng chẳng nói ra cho e đc trở kháng rồi thông số bla bla đâu ạ. cái quan trọng nhất là cấu tạo của dây, lõi dây và khả năng truyền tín hiệu của dây thôi bác ạ. mà cái này thì chỉ có cách thử trực tiếp trên cùng 1 system rồi phân biệt bằng tai trong cùng 1 đk nghe thôi :). e thì thấy 2 đôi dây mới của e nghe hay hơn đôi cũ 1 tí, chắc tự lừa mình vì tiền nó đắt hơn gấp đôi :)).

hơn nữa như bác nói là khi cho dây đi cùng với amp thì nó còn tùy amp, rồi tùy chất âm của spks nữa ạ. thế nên cách tốt nhất là như bác dùng dây của nhà sx là ok nhất, rồi hỏi họ xem với con loa của mình thì oánh với amp j, cdp j...vì ng ta đã thử hàng ngàn bộ loa trên những system đó rồi nên đương nhiên tư vấn là chuẩn bác ạ. e năm nay mới 25 tuổi, bác cứ gọi e là e cho e đỡ ngại ạ :).

lehoang40

Chơi âm thanh duy lý nhiều quá nhiều khi ko giải quyết được vấn đề đâu bác,tai người mới là thứ máy đo đạc khủng khiếp nhất.Em nghe để đánh giá loa thường ít khi chú ý từng giải tần mà chủ yếu nghe xem loa trình diễn làm mình thích thú đến mức nào thoai.QUả triễn lãm Đông THành HOà Phúc nhiều đồ khủng đặc biệt là đôi wilson alex2 mà ko có điều kiện bay vào thưởng thức tiếc quá =((.

Cái này bác onggia nói đúng, chỉ dựa vào đôi tai mà thôi, mình nghe hay, nghe thấy thích là được...:)
Mình ráng lết tới New World ngày hôm qua cũng chỉ vì đôi Wilson này, hehe, lại vào đúng lúc đang cho nghe giao hưởng, nó đánh bằn cặp Pow to vật vả và một cái pre đèn....chỉ biết cảm nhận là nghe như một dàn nhạc chừng vài chục người đang đánh đấy... nghe một lúc sợ ngủ gục...hehe...nên chạy qua chổ khác.

locnp

Well-Known Member

Về mặt kỹ thuật thì nó có thông số rất rõ ràng và cụ thể đối với nhà sản xuất, nhưng việc họ có công bố hết thông tin của sản phẩm hay không thì không có gì bảo đảm.

Theo mình, nếu đã không chắc chắn về mặt kỹ thuật thì hãy quên các thông số kỹ thuật đó đi, hãy tin vào chính đôi tai mình có lẽ là giải pháp hữu hiệu nhất. Bạn hãy thử dùng dây cadivi để tìm sự khác biệt so với dây Van De hul hay Nordost, nếu bạn không tìm ra đc sự khác biệt thì dùng cadivi cho lành, ngon bổ rẻ!

bebibo

Bác onggia va bác lehoang có biết hiện giờ giá của Creek Destiny 2 và 5350 Evolution khoảng bao nhiêu thì mua được ko ah? Thanks các bác nhé.

onggia

Well-Known Member

Bác onggia va bác lehoang có biết hiện giờ giá của Creek Destiny 2 và 5350 Evolution khoảng bao nhiêu thì mua được ko ah? Thanks các bác nhé.

Hàng anh xịn thì em des 2 tầm 2k4 chưa deal còn hàng China rẻ hơn tầm 800USD cứ thế mà tính thôi bác ạ.

bebibo

Hình như hàng Creek bây h chỉ có Design in UK thôi chứ bác, còn lại cũng made in china thì phải, nh mà Des trơn cũng làm j có giá 800 chứ đừng nói Des2, phải gấp rười trở lên.Hay bác mua dc giá đó thì giúp e nhé.

onggia

Well-Known Member

Mình xin phép ngoài lề một chút, chắc các bác còn nhớ vụ ĐẠI DỊCH CÚM A H1N1, cả thế giới lao đao, cuối cùng thì là trò tiếp thị của các CTy Dược và các chuyên gia về sức khỏe của WHO là kẻ tiếp tay (vô tình hoặc cố ý).
Nói qua chuyện này để thấy, vì lợi nhuận mà các Cty lớn trên thế giới sẳn sàng bóp méo sự thật, họ thông qua các chuyên gia, viết các bài review, đưa ra các con số có thật, nhưng lại cố ý thổi phồng cái ý nghĩa thật sự của các con số đó, làm cho người tiêu dùng lầm tưởng.
Có cao thủ nào cho được các thông số đo đạt được trên các sợi dây loa hàng hiệu và so sánh nó với sợi dây loa cùng kích cở của hàng Nhật Tảo không ạ? Xin giúp đở.

Về trở kháng thì vài mét dây loa có trờ kháng ko đáng kể nên quan trọng hơn vẫn là vật liệu và cấu tạo của dây loa.Bên Vnav có cái vụ test thử dây kimber thật và kimber khá là vui và kết quả là dây thật chất lượng đập chết mấy dây giả (Có hơn chục người đồng ý kiến).Đây là link tham khảo
http://vnav.vn/forum/viewtopic.php?f=30&t=46027
Em thì không quan tâm lắm tới thông số dây nhưng cùng một bộ dàn dùng dây loa,dây tín hiệu nào hay hơn thì em nghe có thể phân biệt ạ.2 dây cùng đẳng cấp và cùng là dây tốt thì có thể chọn được dây cho mình cảm giác thích hơn,mà mình thích thì nó mới là quan trọng nhất bác ạ.

lehoang40

Về trở kháng thì vài mét dây loa có trờ kháng ko đáng kể nên quan trọng hơn vẫn là vật liệu và cấu tạo của dây loa.Bên Vnav có cái vụ test thử dây kimber thật và kimber khá là vui và kết quả là dây thật chất lượng đập chết mấy dây giả (Có hơn chục người đồng ý kiến).Đây là link tham khảo
http://vnav.vn/forum/viewtopic.php?f=30&t=46027
Em thì không quan tâm lắm tới thông số dây nhưng cùng một bộ dàn dùng dây loa,dây tín hiệu nào hay hơn thì em nghe có thể phân biệt ạ.2 dây cùng đẳng cấp và cùng là dây tốt thì có thể chọn được dây cho mình cảm giác thích hơn,mà mình thích thì nó mới là quan trọng nhất bác ạ.

Test mà như bài viết mô tả thì chỉ có lợi cho Hi end store thôi...:)
Đúng như bác onggia nói, chỉ có đôi tai người nghe và các cảm giác khi nhìn sợi dây là quyết định thôi...:)
Phải có đo đạc, thông số cụ thể thôi, chứ nếu dùng tai nghe thì vấn đề tâm lý đám đông sẽ đè chết các ý kiến nhỏ bé dù ý kiến đó là đúng.

Nói tóm lại bây giờ em muốn cải thiện phần nghe nhạc lossless qua Dune Base và qua DVD Denon 2930 thì nên sắm thêm cái gì hả các bác ơi!?

vinapipe

Member

các bác Rotel cho em hỏi ngoài hợp với loa B&W thì amp Rotel còn đánh với loa gì thì hợp nữa vì B&W ...đắt quá!

lehoang40

Nói tóm lại bây giờ em muốn cải thiện phần nghe nhạc lossless qua Dune Base và qua DVD Denon 2930 thì nên sắm thêm cái gì hả các bác ơi!?

Bác vào SG ghé nhà mình, bác nghe thử mình dùng AVR làm pre và PS audio làm Pow để nghe nhạc nhe, dù còn nhiều ý kiến không đồng tình cách này, nhưng bản thân mình thấy nó rất hay bác ạ, không cần tới BW làm gì, loa cỏ như Jamo C407 cũng tê tái lắm. Cái mà mình thấy được được sau khi xem Hi end Show là công suất âm ly phải thật sự lớn thì loa mới trổ hết tài được.
Công thức Rotel + BW là công thức do hãng BW đưa ra, kinh điển rồi bác ạ, vì mình không có điều kiện phối ghép để nghe thử nên phải chấp nhận công thức này để khỏi lăn tăn. Nhưng nếu không đủ tiền để mua Rotel thì còn nhiều hãng khác để đánh BW, ví dụ như NAD, PS Audio, Carver, Vincent, Machintos... nói chung bác cứ tìm một power nào cs lớn hơn 120wpc, có độ động lớn, damping factor lớn là đánh BW được. Khi mình quyết định sắm PS audio hay Vincent 236mk thì mình đã bỏ ngoài tai công thức Rotel + BW rồi, phần vì tìm khó, phần mình cũng muốn có cái gì mới mẻ cho riêng mình, nếu có thất bại thì mình chấp nhận, cũng may tới giờ này mình vẫn thích nghe các amply này...:)

vinapip đã viết:
các bác Rotel cho em hỏi ngoài hợp với loa B&W thì amp Rotel còn đánh với loa gì thì hợp nữa vì B&W ...đắt quá!
Hôm nay 04:18:11 PM
Tùy vào công suất của amply Rotel mà bác đang có, bác chọn loa cho vừa tầm, các dòng loa của Anh chắc ngheđược với nó bác à.

Chỉnh sửa lần cuối:

vinapipe

Member

Công thức Rotel + BW là công thức do hãng BW đưa ra, kinh điển rồi bác ạ, vì mình không có điều kiện phối ghép để nghe thử nên phải chấp nhận công thức này để khỏi lăn tăn. Nhưng nếu không đủ tiền để mua Rotel thì còn nhiều hãng khác để đánh BW, ví dụ như NAD, PS Audio, Carver, Vincent, Machintos... nói chung bác cứ tìm một power nào cs lớn hơn 120wpc, có độ động lớn, damping factor lớn là đánh BW được. Khi mình quyết định sắm PS audio hay Vincent 236mk thì mình đã bỏ ngoài tai công thức Rotel + BW rồi, phần vì tìm khó, phần mình cũng muốn có cái gì mới mẻ cho riêng mình, nếu có thất bại thì mình chấp nhận, cũng may tới giờ này mình vẫn thích nghe các amply này...:)

Cảm ơn bác đã trả lời em hihiih trong trường hợp em đủ tiền mua rotel nhưng ko đủ tiền mua B&W thì chọn loa gì bây giờ?

onggia

Well-Known Member

Test mà như bài viết mô tả thì chỉ có lợi cho Hi end store thôi...:)
Đúng như bác onggia nói, chỉ có đôi tai người nghe và các cảm giác khi nhìn sợi dây là quyết định thôi...:)
Phải có đo đạc, thông số cụ thể thôi, chứ nếu dùng tai nghe thì vấn đề tâm lý đám đông sẽ đè chết các ý kiến nhỏ bé dù ý kiến đó là đúng.

Thì ai trong lòng cảm thấy dây từ những nguồn gốc kia hay hơn thì vẫn có thể âm thầm mua về sài mà bác đâu có ai cấm đâu,tai mình nghe cho mình cơ mà :))

Bên trên