Xử lý âm cho phòng nghe nhạc, xem phim

tittom79

Well-Known Member
Ðề: Xử lý âm cho phòng nghe nhạc, xem phim

Đôi loa cột của em có lỗ thoát hơi phía sau. Vì phòng dùng luôn phòng khách để nghe nên em buộc phải kê loa sát tường (cách 10cm thôi) nên tiếng bass bị ù. Em lấy miếng mút kèm theo loa bịt cái lỗ thoát hơi lại thì hết ù, nhưng âm thanh của loa thay đổi, nghe cứ bí bách thế nào ấy. Vậy có cách nào giảm tiếng bass ù mà không càn bịt lỗ thông hơi lại không? Các bác giúp em với.

Trường hợp của bác đúng là khó có lời giải, e nghĩ là bác nào có kinh nghiệm đã gặp trường hợp này rồi thì mới giúp bác được. E thì không có tí kinh nghiệm nào về việc này bác ạ.
May quá, nhà e cũng kê chỉ cách tường (phía sau loa) có 20cm nhưng không bị hiện tượng vậy. Vì là không có lỗ thoát hơi đàng sau, mà thoát hơi phía trước và dưới sàn. Hay là bác nâng cấp hoặc đổi loa?! :-?

hbc

Moderator

Đôi loa cột của em có lỗ thoát hơi phía sau. Vì phòng dùng luôn phòng khách để nghe nên em buộc phải kê loa sát tường (cách 10cm thôi) nên tiếng bass bị ù. Em lấy miếng mút kèm theo loa bịt cái lỗ thoát hơi lại thì hết ù, nhưng âm thanh của loa thay đổi, nghe cứ bí bách thế nào ấy. Vậy có cách nào giảm tiếng bass ù mà không càn bịt lỗ thông hơi lại không? Các bác giúp em với.

Thử cách này xem: Nếu 2 bức bên cạnh mà còn rộng thì gắn cái đầu chuyển ống nhựa Tiền phong vào chuyển hướng cho nó sang bên hoặc nếu 2 vách bên cũng rất hẹp thì nối tiếp đoạn nữa tạo thành hình chữ U chuyển hướng cho nó ra phía trước.

thanhtuak12

Bên mình cũng đưa ra các giải pháp tiêu âm tương tự nhưng đây chỉ là những giải pháp cho phòng ghe nhạc, còn phòng khách hoặc nhưng nơi như có độ vang vọng cao thì sao.
Mình xin được giới thiệu giải pháp tiêu âm cho nhưng phòng nhỏ và vưa
Hôm nay AK NI ART xin giới thiệu giải pháp tiêu âm cho những phòng có không gian nhỏ, sản phẩm sử dụng giảm hiệu quả tiếng ồn tiếng vang cho không gian nhỏ đó chính là Tấm nỉ tiêu âm
Tấm nỉ tiêu âm được cấu tạo bởi đáy gỗ MDF công nghiệp, thành gỗ tạo vát, phẳng tạo độ sắc nét cho sản phẩm. Lõi tấm là mút PE. Được bọc bên ngoài là lớp trang trí bằng vải nỉ.
Vải nỉ có gồm có 2 loại:
1. Dòng vải trơn, màu đơn sắc, có thể tạo thành những ô to nhỏ bạn có thể sắp xếp tùy ý theo bố cục mà bạn yêu thích để tạo thành những bức tranh đầy tính thẩm mỹ mà bạn muốn tạo phong cách riêng cho căn phòng của mình.
2: Là dòng vải không dệt cao cấp được in kỹ thuật số sắc nét. Chất liệu vải không dệt bền đẹp và thân thiện với môi trường
Chúc các bạn tận hưởng một không gian lãng mạng đầy cảm xúc.
https://www.facebook.com/AK.Ni.ART

BTE

vừa định mua 1 dàn để xem phim

hunghdvt

Member

Post #129 Quảng cáo lộ liệu quá.
Đâu phải cứ gắn miếng tiêu âm đầy nhà là được đâu.

4736zg

Member

Phức tạp ghê các bác nhỉ.

Noritsuhn1010

Tớ cũng gà mờ món này lắm, phải nghe ngóng học hỏi các bác

cũng hay nhưng bác cho thêm mấy cái ảnh thiết kế phòng hát nhé. có gì về em bắt chiếc. kkkkkk

pikachu225

mấy bác cho hỏi nhà có dàn sony bdv e6100 , gio muốn nó phát dc âm thanh DTS hd hay true HD thì mình kết nói như thế nào ah. tv em chỉ có 2 cổng hdmi in còn AVR củng em chỉ có 1 cổng hdmi out ( hình như có chử arc kế bên nữa)

coolpix8700

Well-Known Member

minhamateur đã viết:

Thử cách này xem: Nếu 2 bức bên cạnh mà còn rộng thì gắn cái đầu chuyển ống nhựa Tiền phong vào chuyển hướng cho nó sang bên hoặc nếu 2 vách bên cũng rất hẹp thì nối tiếp đoạn nữa tạo thành hình chữ U chuyển hướng cho nó ra phía trước.

Cách của bác đã làm tăng độ dài của cái ống bass-reflect (hay gọi là ống thông hơi). Thay đổi độ dài-diện tích mặt cắt của cái ống này cũng như thể tích của hộp loa sẽ làm thay đổi tần số cộng hưởng của cả thùng loa. Mà để tính toán để ra được kích thước của cái ống này thì sau khi bằng phần mềm có sẵn các công thức, người ta còn phải đo đạc lạ bằng thực nghiệm rồi mới sản xuất (hàng loạt)!

do_long_khach

Well-Known Member

Phòng nhỏ, loa lỗ thoát hơi sau để gần tường quá. Em định làm tấm bông đá treo lên tường đúng chỗ sau loa thì có đúng bài ko nhỉ?

yeupc

Thanks đã chia sẻ kinh nghiệm

Dungbilly

Bài viết rất có ích cho người mói như e.Thanks anh

Bên trên