16-bit và 24-bit. Nghe hay là sưu tầm?

althonx5

Member
Ðề: Re: Ðề: 16-bit và 24-bit. Nghe hay là sưu tầm?

Ông nào phịa bác bacbinhcity, cho em xin nick, em qua em nhờ mấy cụ lão thành cách mạng đó chỉ giáo cho vài chiêu. Em khoái mấy cụ Trùm nổ đại giáo chủ này lắm. Mấy ông này chuyên đi mua dây nguồn & dây tín hiệu tính bằng $ không nè, đúng oài, nhìn cái dây nó hầm hố quá mà, chắc chắn nó phải hay hơn mấy cái dây kèm theo của mấy chú chớ kakaka. Sao không xách lun cái giàn âm thanh qua Mỹ gắm zô cho nó đúng tần số điện áp. Đã chơi âm thanh thì phải chơi sao cho nó chất, cái mạng điện 50Hz ở Việt Nam nó củ chuối thế sao đủ tầm cho các bác mở nhạc, haizzz. Tội nghiệp giáo chủ.

caothudeche

Moderator
Ðề: 16-bit và 24-bit. Nghe hay là sưu tầm?

May mà mình chưa bao giờ sờ vào 96Khz. Số phận chỉ được đến 48Khz

quanghap4

Bài viết hay và ý nghĩa đối với em, cảm ơn tác giả

hdhn09

Member

Đồng ý với bác, ngoại trừ vụ Nhiều bác nhầm lẫn tai hại là lấy file 24/96 burn ra Cd rồi nghe và tự cho là hay hơn.
Cái này phụ thuộc nhiều vào CDP, Thử là biết ngay thôi mà. (mà khác nhiều nhiều đấy, ko phải dỏng tai lên để vinasoy như là 16 hay 24 đâu bác ạ)
Thân!

hdhn09

Member

Bài viết rất hay, theo cá nhân em thì dù tiền ít nhưng em lại thích nhiều thứ, vậy nên cái gì cũng chỉ ở mức trung bình và tiền ko có thì phải đầu tư thời gian thôi, tham khảo nhiều cả đọc và đi nghe, xem nhờ các bác ạ

paracels

Well-Known Member
Re: Ðề: 16-bit và 24-bit. Nghe hay là sưu tầm?

Bác paracels có 1 cái album mà 16bit & 24bit đó không cho mình xin để khai thông cái Thuận phong nhỉ của mình với, Nói thẳng với bác, nền nghệ thuật nhân loại tới đây cũng gần cạn rồi, có chăng là các mafia mánh lại, mông má lại các file cũ để tuồn ra thị trường thôi, nói như các bác thế giới ngày càng phát triển, dễ về già em nghe cái đĩa 1000bit-2Mhz lắm. Với em quan trọng là ai hát, hát cái gì, chứ cái tầm chi-na-đôn chuyên cover nhạc thế giới như mấy em xinh xinh đang nổi như cồn trên thị trường, tung đĩa nào là XRCD, SACD, rồi em cũng nghe lại các ca khúc nổi tiếng, có cái là nó lạ tai thôi chứ còn...he he he. Ôi các Trùm nổ đại giáo chủ ơi, tại hạ bái phục bái phục. Tới đây tại hạ tự thấy thẹn quá, đành én về nghe live Quan họ

Khoản này bác tự tìm nhé, sau đó hãy nghe và cảm nhận. Dễ nhất thì bác cứ thử cùng một album của Modern Talking hay Scorpions phiên bản 16 bit và 24 bit có sẵn trên HDVN này xem sao nhé, chứ em chả muốn đôi co làm gì. Cảm nhận của em là có sự khác biệt thì em bảo là có sự khác biệt, bác không thấy khác thì bác cứ nghe loại 16 bit cho nó lành chứ hỏi em làm chi.

Ở đây là em nói về sự khác biệt giữa 16 bit và 24 bit đấy nhé, bác đừng nhầm với cảm xúc âm nhạc.

KoolFire

Member
Ðề: Re: Ðề: 16-bit và 24-bit. Nghe hay là sưu tầm?

Điều này cũng giống như 1 số anh em down phim HD, cứ phải chọn chất lượng khủng, vài chục GB coi cho nó "lét" con mắt, trong khi down về xem trên laptop, giàn âm thanh máy tính, cái file Bluray và cái file 720p nó khác nhau chỗ nào trên cái màn hình 32inch nhờ anh em chỉ giúp. Nhắc lại tập trước, có ông nói phải RIP bằng EAC, mới "chất", còn RIP image bằng nero, hay image burn rồi đánh ra đĩa thường thì "chất âm" không bằng, thêm nữa, phải burn ở tốc độ 4x, chứ nhớn hơn là âm thanh ra nó không tách bạch. Mèn ơi cái CDP của ông nó không đọc được 8x thì nói toẹt ra cho rồi, giờ còn được mấy chú nào liều mạng mà sản xuất ổ ghi 4x cho mấy bác về burn đĩa 5000 VNĐ nữa. Ở đây em đang nói tới cái trình độ thẩm âm của mấy bác EAC fans (mấy bác cuồng phong, à không, cuồng tín, chớ em hok có nói mấy ông Tây phịa ra cái phần mềm này, dẫu sao nó cũng được thế giới công nhận, nói tầm pậy mấy ổng phang chết), giờ có 2 ca sĩ hát hay như nhau, các bác là người nghe, giờ bảo bác chọn 1 em giành giải nhất đi, em đố các bác chọn đó, vì sao, hay là 1 chuyện, còn hội đồng nghệ thuật lại là chuyện khác, hội đồng đó mới đủ trình độ thẩm âm mà chọn người tài. Năm xưa có em Uyên Linh hát bài Chỉ là giấc mơ, mấy đứa pạn cứ bảo em nghe đi nghe đi, mày nghe chưa, hay hơn cả Ngọc Anh hát, em cũng chiều lòng nghe thử, Oh! Darling. Hay, nhưng mà bảo hay hơn cả Ngọc Anh thì nhờ anh em xem lại cái thuận phong nhỉ của anh em. Hiệu ứng internet thôi ! Cái chuyện mà 1 file nghe máy tính không bằng giàn âm thanh chơi CDP thì chỉ có club nào có phòng ốc đàng hoàng, có giàn giáo nghiêm túc thì có quyền comment, còn bác dẫn em về nhà bác, vào phòng "thẩm âm" của bác thì xin lỗi, cái trình em không đủ để nhận ra "độ méo". Em có quen ông bạn suốt ngày gọi em lên khoe giàn âm thanh, công nghệ búa xua, đến khi em mục sở thị cái ngân hàng nhạc của ông, Oh! Darling: anh Mr.Đờm, oh chị Mỹ Tâm, Oh anh Phúc, oh chị Thủy Tiên...mèn ơi, ampli Marantz để "đánh" những bản tình ca đó chăng. Hay là 1 anh cứ khoe tivi xịn, lắp K+ xem HD quen rồi giờ xem lại Sông Thu rõ chán, xin thưa đó là Trùm nổ đại giáo chủ, các bậc phụ huynh chả bao giờ quan tâm cái HD H đúm gì hết, họ chỉ quan tâm chất lượng của chương trình họ đang xem, nội dung có hay không, có nói nhảm không, chứ còn K+ hay K- thì cũng thế. HD mà có Nam Nguyên Vũ, Bắc Biên Cương mới gọi là HD. Lời cuối xin gởi gắm, em chỉ cần file FLAC xịn, có điều kiện thì nguyên giàn, không có điều kiện thì cứ PC mà tán, nhưng cũng cố gắng sắm được cái ampli bình dân, chứ loa vi tính thì đúng là hơi tủi thân. Còn cái quan trọng là các bác nghe ca sĩ họ hát cái gì, ban nhạc họ muốn gởi gắm cái gì, nhạc sĩ họ muốn để lại cho đời điều chi. Cái điện thoại thông minh không nằm ở chỗ nó 2 nhân hay 4 nhân, 5 chai hay 20 chai, mà nó thông minh ở trong tay các kỹ sư lập trình ứng dụng, nó thông minh ở người dùng chịu khó tìm tòi phần mềm hữu dụng cho công việc và cuộc sống của mình. Điều đó mới là quan trọng. Một lần nữa chân thành cảm ơn bác symphony, bài viết rất có ý nghĩa ^_^ Bác ơi, em vừa mua được cái ổ ghi đĩa 52X, mà mấy ổng kêu burn chậm chậm thôi không thôi rớt đĩa. Oh! Darling

Thực sự mà nói là thế này các bác, "Trong những ngày đầu của máy tính và truyền thông, không gian lưu trữ trong ổ cứng còn rất hạn chế. Bên cạnh đó, dưới sự xuất hiện của Internet thì nhu cầu chia sẻ thông tin của con người cũng được nâng cao, nhất là nhu cầu chia sẻ những nội dung giải trí. Người dùng không thể nào gửi cả một CD nhạc với dung lượng lên đến 700 MB qua mạng chỉ bằng việc sử dụng đường truyền Dial-Up 56 Kbps", có lẽ là nguyên nhân chính của sự xuất hiện MP3. Qua nhiều năm MP3 ngày càng có nhiều truyền nhân, nhưng mà đến hiện nay thì phải nói là be bét lắm rồi, nó làm cho ta có thói quen khi nghe 1 tác phẩm, đơn giản chỉ cần lên mạng search, nghe cái giai điệu bài hát, mà ít quan tâm tới chất lượng của cả 1 bài hát, nó gồm cả trình độ phối khí, độ phức tạp của nhạc công thể hiện, và quan trọng là âm vực và kỹ thuật của ca sĩ thể hiện, điều mà chỉ duy nhất có người đó thể hiện được. Đừng làm thế các bác, đã không có điều kiện nên phải chơi MP3 thì phải chơi sao cho nó đúng, các bác phang 320k giúp em. Cái chữ "điều kiện" em nói ở đây nó có ý nghĩa kinh tế lớn lao.
Em xin chia những người nghe nhạc ra làm 3 loại chính. 1 - Nghe cái gì cũng được, hay là nghe, chả quan tâm chất lượng (cái này chiếm số đông, bán được nhiều loa máy tính cũng nhờ số này). 2 - Chỉ nghe vài dòng nhạc đặc trưng. Chính vì thế nên họ mới khó tính, vì họ cần nghe chính xác 1 bài hát muốn gởi gắm điều gì (nhờ số này mà hàng 86V - 125V; 50Hz - 60Hz bán chạy). 3 - Có tí nhạc cũng vui ^_^ (số này hay ngồi quán cafe he he, bởi vì thực sự mà nói em làm 1 ngày mệt chết cha lun, thời gian đâu mà nghe nhạc mấy anh). Loại 1 nhiều áp đảo nhưng kinh tế có hạn, thế nên đa số khi mua máy tính sẽ kèm lun loa, điều kiện này nó dẫn đến điều kiện kia. Loại 2 đa số là trí thức, có điều kiện (số này có nhiều Trùm nổ đại giáo chủ lắm, em hok có quơ hết nha hihi). Thực sự mà nói Loại 2 giúp rất nhiều về việc cuộc cách mạng định hình lại chất lượng âm thanh để đưa đến cho mọi người, đưa mọi người thoát ra khỏi mê trận của truyền nhân MP3. Xin chân thành cảm ơn các anh em hdvietnam.com đã dày công siêu tập, upload nguyên cái đĩa CD lên đây, chân thành cảm ơn anh em rất nhiều.
Em trình bày ở đây các bác sẽ nhận xét là em ba phải, không có lập trường. Nhưng phải công nhận các bác cứ chơi thử 1 CD và ngồi thưởng thức, rồi lên mạng down cái CD đó ở mp3.zing, các bác cảm nhận. Em chỉ đứng về phía chủ thớt để chém mấy ông Trùm nổ đại giáo chủ hehe. "Theo khảo sát của Nielsen, năm 2012 đã có 193 triệu đĩa CD được tiêu thụ, trong khi đó, số lượng album nhạc số được tải về chỉ đạt 118 triệu đơn vị", điều đó cũng đủ thể hiện người nghe khó tính rất nhiều. Năm xưa em nghe có người cãi nhau cái vụ tức cười, ông kia kêu bỏ cái dây nguồn nguyên bản của CDP đi,cái dây điện từ ổn áp ra vào CDP đó mấy bác, mua cái dây nguồn xịn về lắp zô để chống nhiễu, cũng lại là cho "chất âm" hay hơn. Cái này đúng mấy bác, vì bác cầm 1 sợi dây cùi, và 1 sợi dây mới mua mấy chục $, tự nhiên bác sẽ thấy chắc chắn thằng kia nó hầm hố, nên sẽ hay hơn. Oh! Darling.
Có 1 nghịch lý là giờ đang bán nhạc MP3 320k giá 1000/bài, Ổng hô hào là thu phí để nâng cao chất lượng âm nhạc, thế mà cái lão zing mới bị báo giới phanh phui ổng convert 128k lên 320k, đúng là mấy cha VNme. Quả thật là cái nền âm nhạc VN đang be bét lắm rồi, nhiều khi em thấy khán giả chả quan tâm ca sĩ hát cái gì nữa, chỉ cần thần tượng của em đứng trên đó là được rồi, còn ổng - chỉ làm gì trên đó kệ, em đứng dưới này cứ gọi là cháy hết mình...vỗ tay lên các bạn ơi, zeee, áo áo áo....Cũng có lý do của nó các bác, ngày xưa thiếu ăn thiếu mặc, nhưng mà nhạc sĩ họ chỉ có chống giặc và sáng tác thôi, nên lời văn ý thơ nó ý nghĩa, giai điệu đi sâu vào lòng người theo năm tháng. Thêm nữa dân số VN hơn 80 triệu dân, những nhạc sĩ xưa đã ra đi, số ít không còn sáng tác. Vĩ nhân thì 100 năm mới có vài người, nó giống như lâu quét rồi có thấy ông Picasso nào nữa đâu. Nhạc Việt rồi cũng lụi tàn vì cái đám làn da nâu, làn da con trâu kia. Biết bao giờ mới có 1 thế hệ mới hình thành, chắc mình già rồi mấy bác. Không lẽ cứ nghe lại mấy bản nhạc xưa, rồi lùng nhạc ngoại, rồi hô hào file nhạc khủng, chất âm tách bạch, nghe được cả tiếng lấy hơi của ca sĩ, nghe được cả tiếng con kiến nó bò ngang mõm ca sĩ lúc ca sĩ đang hứng. Oh! Darling.
Thích cái cách trào lộng của bác lắm luôn. Chắc mình tai trâu nên ngẫm lại thấy bác nói đúng suy nghĩ của mình lắm! Mình có ông bạn cũng hay ra vẻ "ta đây audiphile", nghe ai phán dàn nào hay cũng rước về, rồi tự sướng mình ên khen lấy khen để, nào là bass mạnh, chắc. Lâu lâu mình ghé qua thưởng thức thì ổng chơi hết một lượt từ Pop-Rock, Disco, Dance rồi qua sến với Trường Vũ, Phi Nhung rồi hỏi mình ý kiến. Hỏi ra thì ổng chả định hình cho mình thể loại gì cả, cứ theo giá mà chọn. Oh, Darling! (nhiễm bác mất rồi!!!:)))
Khoản này bác tự tìm nhé, sau đó hãy nghe và cảm nhận. Dễ nhất thì bác cứ thử cùng một album của Modern Talking hay Scorpions phiên bản 16 bit và 24 bit có sẵn trên HDVN này xem sao nhé, chứ em chả muốn đôi co làm gì. Cảm nhận của em là có sự khác biệt thì em bảo là có sự khác biệt, bác không thấy khác thì bác cứ nghe loại 16 bit cho nó lành chứ hỏi em làm chi.

Ở đây là em nói về sự khác biệt giữa 16 bit và 24 bit đấy nhé, bác đừng nhầm với cảm xúc âm nhạc.
Mình thích cái sign yêu nước của bác! :)

tusontay

Huyền Thoại

Em đồng ý với bác monalisa. :) Các bác hãy cứ thử tìm những file 16/44 và nghe, so sánh với 24/192 đi, hãy nghe thử vài lần nhé. :)
PS: Không áp dụng cho dàn quá còi & loa vi tính. :))

ngochuong389

Phải cảm ơn bác chủ thớt. Vì cái đề tài của bác cho anh em dc một phen trổ tài hiểu biết, tranh luận. Và để những người chả hiểu "mô tê" như mình mở rộng tầm nghe một chút. Many thanks...

thanhvjp121

không đồng ý với cái vấn đề thưởng thức và sưu tầm! nếu bạn không thưởng thức thì cả đời bạn sẽ không sưu tầm vì có nghe đâu mà nghiện và nếu không nghiện thì không bao giờ tìm tòi, khám phá và khi có thành tựu thì ai cũng muốn để lại 1 cái gì đó để làm kỷ niệm và lúc đó khái niệm sưu tập mới bắt đầu!
chẳng qua là niềm đam mê của mỗi người là khác nhau mà thôi!

Nếu 24 bit mà không ngon hơn 16 bit thì người ta còn đau đầu nghĩ ra 32 bit làm gì hả bác ? 8->
Có thể nhận thấy 16bit ở tần số lấy mẫu 44.1khz thì mới đạt ở chât lượng (CD Quality ),còn 16bit ở tần số lấy mẫu 192khz đã cao hơn và đạt chât lượng (Studio Quality ).Vậy hiển nhiên ở 24 bit chất lượng ắt hẳn phải cao hơn dù lấy mẫu ở tần số thấp nhât là 44.1khz ! ( hình 1 )

Còn những file âm thanh 5.1 ( hoặc cao hơn 7.1 ,... )của phim muỗn diễn tả chi tiết hơn nữa nên người ta cần đến 32bit chăng ? ( hình 2 ,3)

Em suy đoán logic như vậy đấy các bác .

Chỉnh sửa lần cuối:

gvnth

Active Member

Khi cầm một đĩa CD, có cách nào phân biệt 16 hay 24 bit không các bác? 16 hay 24 nhét vào bộ nhà mình nghe khác biệt khá rõ, mình đã thử với bài Hotel California. Ngược lại mình cũng đã thử convert một file mp3 (Trọng Tấn-Tiếng đàn bầu) lên 24/96 và đổi đuôi wav, kết quả thu được quá tệ, có sự tách bạch hơn, nhưng đổi lại treble chói hơn, bass có xu hướng ù hơn còn mid (giọng ca sĩ) thì không thật nữa. Leandro đá ở V-leagle thì hay, nếu chuyển sang ngoại hạng Anh thì quá tầm phải không các bác

hph@

Active Member

giờ test mù giữa cd 16 với cd 24 bit trên cùng 1 bộ dàn các bác phân biệt được thì em mới phục

alinhcanada

Well-Known Member
vớ vẫn. 24bit thường đi kèm 96khz or 192khz thì phải hay hơn 16bit rồi. thử nghe trên dàn tiền tỷ sẽ biết ngay thôi.

monkey72

bài viết của Bác hoàn toàn khoa học rất hay thanks Bác

tfm

Well-Known Member

tai trâu như em thì cứ 16/44.1kHz :">

cuongpro134

nếu có điều kiện thì sưu tầm cũng tốt chứ sao

Bên trên