4K player - Review Himedia Q10 Pro

davidhand

Moderator
Em cứ thông số nhà sản xuất mà nhìn thôi:

- HDMI 1.4 it was limited to 8-bit. Trong khi đó 4K video at 10-bit and 12-bit colour depths

- HDMI 1.4, the rate of 4K was limited to 24 frames per second. Trong khi đó 4K at 50 and 60 frames per second

Cho nên anh nói sợi 1.4 chơi được 4K HDR 60Hz thấy sai sai thế nào ấy :D
Sợi HDMI của mình mua từ hơn 2 năm trước trên Amazon, mua tổng cộng 4 sợi: 3 sợi 15m, 1 sợi 25m do bác Đức ship về cho đấy, rẻ bèo à tầm 20 USD/cọng! Mục đích lúc đó là chơi được 3D, giờ hình như Mediabridge nó cũng discontinue luôn rồi.
Sợi đỏ đỏ trong này nè: :)
http://hothdmicables.com/bluerigger-vs-mediabridge/

Đang xài mà, cảm thấy sai thì hôm nào đi VT rảnh ghé mình cho mục sở thị luôn nè:

Sợi có vạch đỏ là nó đấy, đang dùng cho chơi 4K. Sợi đen - xám xanh là loại 1.3 "no name" cũng 15m, bạn mình nó mua bên Úc mang về cho cách đây 7 năm giá có 10 AUD thôi, vẫn xài good, đang cắm trực tiếp từ OPPO 93 lên máy chiếu chơi full HD.
Lý thuyết ấy sai toét ra rồi: cọng 1.3 bèo nhèo kia mình đang set Deep Color từ OPPO @ 36bit (Max Oppo 93) & 1080p 60Hz phi thẳng lên máy chiếu đấy! Về lý thuyết thì HDMI2.0 và HDMI 1.4 đều dùng đầu 19 pin, khác nhau về băng thông do chất lượng dây thì nghe hợp lý hơn, nhưng riêng cọng HDMI 1.4 của mình nếu đúng khả năng nó truyền tải được 10,2gb/s theo spec của nó thì 4K HDR 60Hz là nghĩa địa gì! Nói chung là do chất lượng của sợi cáp thôi! Chẳng hạn như nhà mình đang dư 1 cọng HDMI 2.0 của 5A dài 20m, cắm vào chẳng thấy tín hiệu đâu! :)

Chỉnh sửa lần cuối:

Nhìn_Nghe

Active Member
Mạng nhà e gói 45mbs mà vào kho nhạc lossless trên fshare khó hơn lên Trời các bác ạ
Load film thì cũng giật cà tưng.
* Modem wifi ac 5ghz

kodiitvplus

Well-Known Member
Update thế nào hả bác? Con em 2.0.6 mà bật cái patch ấy lên thì xem bị giật như kiểu xước đĩa ấy.
Tải FW 2.0.8 về up lên thôi anh, mà anh xem liệu có phải tại file ko nhỉ. Vì em có chục bộ Ultra Iso test xem full menu vẫn mướt hết

oldfriend

Moderator
Update thế nào hả bác? Con em 2.0.6 mà bật cái patch ấy lên thì xem bị giật như kiểu xước đĩa ấy.

bác tải fw 2.0.8 về và update trong setting hoặc up chọt lỗ cũng dc, cái patch bluray chỉ mở lên và bấm open 1 lần duy nhất , ko bao giờ đụng đến nó nữa.

Coi phim bằng trình mặc định mà giật thì mang cái box ấy trả lại cửa hàng ngay lập tức.

bác tải fw 2.0.8 về và update trong setting hoặc up chọt lỗ cũng dc, cái patch bluray chỉ mở lên và bấm open 1 lần duy nhất , ko bao giờ đụng đến nó nữa.

Coi phim bằng trình mặc định mà giật thì mang cái box ấy trả lại cửa hàng ngay lập tức.
Patch đó mở như nào vậy anh? Vô file manager trong box hay sao ạ

mở app manager, thấy cái chữ bluray, bấm vô, chọn open là xong. (mở tính năng đọc full menu bluray cho box )
Thanks bác. Em đã làm được. Mà bác cho em hỏi cái, khi em play film bluray iso hay mkv có âm thanh truehd hay dts master thì lúc ấn vô số 9 để hiển thị các tùy chọn audio thì nó chỉ ghi duy nhất là DTS 5.1 hay 7.1, không biết như vậy có gì không đúng k ạ, reciever của em là YMH vx383, em cắm hdmi từ ab-rcv-tv

Nhìn_Nghe

Active Member
Mình đã phát hiện nguyên nhân bị nhẩy từ 4k xuống 1080. Đó là đôi khi chỉ nghe nhạc lossless ko bật tv mình điều khiển qua smartphone, 1 lúc sau muốn xem fim bật tv giữa chừng lập tức receiver báo hiệu đang từ 4k nhẩy xuống 1080

oldfriend

Moderator
Thanks bác. Em đã làm được. Mà bác cho em hỏi cái, khi em play film bluray iso hay mkv có âm thanh truehd hay dts master thì lúc ấn vô số 9 để hiển thị các tùy chọn audio thì nó chỉ ghi duy nhất là DTS 5.1 hay 7.1, không biết như vậy có gì không đúng k ạ, reciever của em là YMH vx383, em cắm hdmi từ ab-rcv-tv

google ko thấy vx383 nên ko rõ, bác xem thử amply nếu hỗ trợ Truehd và DTSHD thì nó phải hiện lên vì lúc này box đã passthrough âm thanh qua cho amply xử lý.

Trường hợp nếu amply chỉ hỗ trợ DTS thì dù phim có DTSHD thì nó cũng chỉ ra DTS hay ra DD nếu phim có Truehd

google ko thấy vx383 nên ko rõ, bác xem thử amply nếu hỗ trợ Truehd và DTSHD thì nó phải hiện lên vì lúc này box đã passthrough âm thanh qua cho amply xử lý.

Trường hợp nếu amply chỉ hỗ trợ DTS thì dù phim có DTSHD thì nó cũng chỉ ra DTS hay ra DD nếu phim có Truehd
https://usa.yamaha.com/products/audio_visual/av_receivers_amps/rx-v383_u/index.html
Nó đây ạ, có hỗ trợ đầy đủ hết các định dạng âm thanh mới anh ạ. Để mai e chụp hình a coi thử giúp e với ạ

vodanh81

Member
Các bác cho em hỏi Q10 Pro giờ cài bản nào tốt nhỉ, bác nào hay xem tennis chỉ em cách xem với android với, em chưa biết down hay dùng app nào.

Bên trên