Âm Thanh độ phân giải cao : Tất cả những gì bạn cần biết

dungtoandung

Well-Known Member
Ðề: Âm Thanh độ phân giải cao : Tất cả những gì bạn cần biết

Phan mem de cai dặt nhat la J-river dung voi Asio xuat qua duong USB (ca optical va axial deu khong duoc)!

Em có nghe thấy phần mềm Onkyo HF player cho iso iphone, ipad giải mã DSD giá 20$, bác đã nghiên cứu cái này lâu rồi, nhiều kinh nghiệm tư vấn xem có player nào chơi trực tiếp file sacd.iso với layer mutiCH, còn chỉ đọc layer 2ch thì không thấy hết cái hay của sacd

coolpix8700

Well-Known Member

Multi thì foobar cũng đọc tốt!
Nhưng là người ta chủ yếu nghe SACD với âm thanh 2 kênh, nên phần lớn giải mã chuyên cho DSD dù gốc được đến 8 kênh, mà có khi dùng 2 giải mã được đến 16 kênh thì họ cũng chỉ để nhận nhạc 2 kênh. Đưa nhạc 5.1 vào chúng chối, nên chỉ còn mỗi một cách ghi và phát lại bằng đầu thì mới nghe được 5.1 thôi!

liam nguyen

Thực ra chủ thớt không cần phải "làm quá" vấn đề lên làm gì, cần gì phải dùng đến Naim NAC-N 172 XS giá gần 3000 USD chứ, chỉ cần đến 1 số đầu HD Bluray có giá trên 3 triệu là có thể chạy được audio DTS và tương đương là được rồi, định tỏ ra nguy hiểm ah..

Người ta đang đưa ra nhiều sự lựa chọn cho nhiều người bạn ah

kusanagi

Thực ra chủ thớt không cần phải "làm quá" vấn đề lên làm gì, cần gì phải dùng đến Naim NAC-N 172 XS giá gần 3000 USD chứ, chỉ cần đến 1 số đầu HD Bluray có giá trên 3 triệu là có thể chạy được audio DTS và tương đương là được rồi, định tỏ ra nguy hiểm ah..

DTS là chuẩn giải mã âm thanh 5.1 dành cho phim ảnh ( Digital Theater Systems ). DSD (Direct Stream Digital) là chuẩn định dạng nhạc số có chất lượng cao nhất hiện nay. Và hai thằng không có chung chạ gì nhau hết đừng nhầm lẫn

khanh999

Active Member

Phần mềm dễ cài đặt để máy tính xuất được stream DSD ra nhất bác cứ dùng J-River + với Asio. Nó chỉ xuất được ra cổng USB vì các cổng optical và coaxial không đđể tải cho stream DSD!
Cảm ơn bạn để về thử. nhưng nếu file ISO thì nó có đọc được không hay phải dùng ổ ảo. (Foobar thì đọc OK file iso) Em chưa có Dac giải mả DSD nhưng muốn tìm hiểu và học hỏi thôi. heheh thank bác nhé

coolpix8700

Well-Known Member

Bác đã đọc trong foobar như thế nào rồi thì cũng như vậy thôi: kích chuột lên file SACD iso thì chương trình sẽ hiện tất cả các bài hát+thông tin về bài hát. Bác có thể đưa cái list ấy vào các loại playlist khác nhau...
Chắc DSD sẽ quay trở lại rầm rộ vì Sony có vẻ hiểu ra việc trói chặt về bản quyền sẽ giới hạn sự phát triển của định dạng nhạc cao cấp này. Không chỉ đang xuất hiện các nhà phân phối nhạc trực tuyến mà cả rất nhiều phần cứng tích hợp giải mã DSD đang được đưa ra thị trường...
Nếu nghe cùng bản nhạc PCM 44kHz rồi đến cả 192kHz,... cũng sẽ nhận ra khác biệt với DSD64 (DSD128 cũng có nhưng mới chỉ thấy ở dạng nhạc giao hưởng và file nhạc rất lớn)!

t_t9311

Member

vậy phải cần những đầu HD từ $1000 đến $3000 mới thưởng thức được nhạc chất lượng cao sao? Vậy những anh em trong hdvietnam down nhạc lossless về máy tính đều có những giàn âm thanh mắc tiền chứ nghe bằng máy tính hay đại khái dùng software foobar2000... đều vô dụng.

coolpix8700

Well-Known Member

vậy phải cần những đầu HD từ $1000 đến $3000 mới thưởng thức được nhạc chất lượng cao sao? Vậy những anh em trong hdvietnam down nhạc lossless về máy tính đều có những giàn âm thanh mắc tiền chứ nghe bằng máy tính hay đại khái dùng software foobar2000... đều vô dụng.

Bác chẳng đọc kỹ gì cả!
Để nghe được DSD thì tất nhiên ngoài bộ giàn bình thường (âm ly+loa) thì chỉ cần thêm 1 cái PC và 1 bộ DAC có khả năng giải mã được tín hiệu âm thanh DSD. Giá DAC thì đúng là vô cùng, nhưng để bắt đầu thì chỉ cần vài trăm đô thôi, còn lâu mới tới cả ngàn như vậy!

Chỉnh sửa lần cuối:

trung6137

chỉ có cái lap cùi sao mà thưởng thức được

vincent410

cho mình hỏi trang nào mua nhạc lossless mà thiên về nhạc của china hoặc hongkong ấy, mấy trang chủ thớt gợi ý đa số là bán nhạc US. Mình search thấy có trang hifitrack.com - ko biết có ok ko ???

huyphu

nhung thiet bi nay gia cao qua

TCH

Member

Hi các bạn,
Mình xin bổ sung cho chủ thớt cái này, vì mình có khách hàng tìm 1 cái streamer có thể phát DSD 5,6 Mhz qua sóng wifi, thì hiện tại trên thế giới chỉ có đúng em Auralic Aries này vừa ra mắt chính thức vào cuối tháng 5 vừa rồi.
AURALiC Debuts ARIES Streamer Bridge | The Absolute Sound
Các hãng khác cũng có hãng truyền được DSD nhưng qua cáp LAN hữu tuyến, riêng Aries này bằng wifi chuẩn AC. Hiện nó đang bán tại Anh, Úc, và Thụy Sĩ với giá 1900 USD cho phiên bản standard.

khanh999

Active Member

Phần mềm dễ cài đặt để máy tính xuất được stream DSD ra nhất bác cứ dùng J-River + với Asio. Nó chỉ xuất được ra cổng USB vì các cổng optical và coaxial không đđể tải cho stream DSD!
Hiện em đang nghe nhạc DSD bằng foobar (asio)>>Dây USB >> DAC (Có giải mã DSD) nhưng khi nhận tín hiệu DAC chỉ nhận PCM 192. Cho em hỏi có cách nào để foobar passthrough tín hiệu DSD qua DAC không? Nếu có thì các anh chỉ dẫn dùm em với
Có một thắc mắc là sao em mount file ISO SACD vào ổ ảo bằng DEAMON tools thì foobar ko nhận, nhưng chơi trực tiếp thì OK.
Do hiện giờ chưa crack được J-River nên em chưa SD được. thanks các anh

khanh999

Active Member

Anh xem trong diễn đàn forum lossless nhạc nước ngoài có đầy đủ các thể loại...

coolpix8700

Well-Known Member

Chắc lúc bác đặt cấu hình cho output chấp nhận chuyển đổi sang PCM và đã chọn tần số 192kHz! Nhưng chắc bác nên sử dụng J-River dễ cài đặt hơn rất nhiều! Khi nhận trên DAC hien

sumimo

Well-Known Member

Có thể hiểu là việc nâng cao độ phân giải của tín hiệu âm thanh đến +oo ( dương vô cùng ) là tiệm cận dần tới tín hiệu nguồn Analog lúc ban đầu thu âm phải không các bác ?

kusanagi

Hiện em đang nghe nhạc DSD bằng foobar (asio)>>Dây USB >> DAC (Có giải mã DSD) nhưng khi nhận tín hiệu DAC chỉ nhận PCM 192. Cho em hỏi có cách nào để foobar passthrough tín hiệu DSD qua DAC không? Nếu có thì các anh chỉ dẫn dùm em với
Có một thắc mắc là sao em mount file ISO SACD vào ổ ảo bằng DEAMON tools thì foobar ko nhận, nhưng chơi trực tiếp thì OK.
Do hiện giờ chưa crack được J-River nên em chưa SD được. thanks các anh
Cái file iso đó ko phải là file ảnh dĩa thông thường để bác mount = deamon. Cần mấy chương trình hỗ trợ định dạng này để chơi ( Foobar, Jriver, Audirvana .v.v..). Foobar là thằng free nên cũng phải tự cài plugin đọc SACD mới có thể đọc. Mấy thằng trả tiền như Jriver hay Audirvana thì khỏi, tự nhận. DAC của bác là model nào vậy ạ ? Mấy DAC chạy DSD thường sẽ send data qua giao thức DoP (DSD over PCM, cái này cấu hình trong phần mềm nghe nhạc) . Nếu mà chưa chỉnh hoặc DAC ko hỗ trợ DSD thì file DSD sẽ được xử lý bằng phần mềm chuyển về PCM, có thể vì vậy mà DAC của bác chỉ nhận được PCM 192 . Còn cài đặt DSD cho foobar bác tham khảo ở đây
How To Play a DSD File: using Foobar2000 | AudioStream
Có thể hiểu là việc nâng cao độ phân giải của tín hiệu âm thanh đến +oo ( dương vô cùng ) là tiệm cận dần tới tín hiệu nguồn Analog lúc ban đầu thu âm phải không các bác ?

Em có 1 thắc mắc ngô nghê là về sau này trong phòng thu người ta chuyển hết sang digital recording thay vì analog recording như hồi xửa hồi xưa. Cho tới việc sản xuất những sp thu analog như dĩa than thì sau này cũng là từ bản thu master studio phòng thu mà ra. Thì việc xem Analog là âm thanh gốc có còn đúng ?!

sumimo

Well-Known Member

...
Em có 1 thắc mắc ngô nghê là về sau này trong phòng thu người ta chuyển hết sang digital recording thay vì analog recording như hồi xửa hồi xưa. Cho tới việc sản xuất những sp thu analog như dĩa than thì sau này cũng là từ bản thu master studio phòng thu mà ra. Thì việc xem Analog là âm thanh gốc có còn đúng ?!

Đúng như bác hoài nghi, theo em những bản thu master studio " đời mới" thời nay hầu hết được lưu trữ dạng digital chứ không còn là Analog, trừ có một số ít trường hợp được khách đặt hàng Analog từ đầu để ra lò những sản phẩm đĩa than, băng từ.

"Có thể hiểu là việc nâng cao độ phân giải của tín hiệu âm thanh đến +oo ( dương vô cùng ) là tiệm cận dần tới tín hiệu nguồn Analog lúc ban đầu thu âm phải không các bác ?"

Tín hiệu nguồn Analog lúc ban đầu ở đây là em muốn nói tới tín hiệu dao động điện của Micro , lúc này vẫn còn là Analog chứ chưa đưa vào ADC ( Analog to Digital Converter ) để chuyển đổi sang Digital và được lưu trữ thành những bản thu Master studio.

Việc nâng cao độ phân giải cho tập tin Master studio này của ADC là nhằm bù đắp sự thiếu hụt , trống vắng giữa các lần lấy mẫu tín hiệu ( tăng từ 44,1KHz (44,1 nghìn lần lấy mẫu / 1 giây>> 96KHz >> 192KHz ( 192 nghìn lần lấy mẫu trong 1 giây đồng hồ )...) và tăng cao dung lượng gói tín hiệu của mỗi 1 lần lấy mẫu ( 16 bit >> 24 bit >> 32bit...), Cho dù 2 thông số này được tăng cao đến đâu đi chăng nữa thì cũng chỉ giúp cho âm thanh số trung thực hơn, tiến đến gần Analog ban đầu tại Micro mà thôi.

Cho nên việc sử dụng, chơi, nghe âm thanh số sẽ phải chịu sự thiệt thòi này. Còn mặt tích cực thì các bác đã thấy rõ, dễ lưu trữ, dễ phân phối, truyền tải, phát tán và đặc biệt là không bị suy hao, xước sát trong quá trình sao lưu, hay đọc những tín hiệu này ( điều mà Analog thèm khát nhưng không làm được).

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên