Amply đèn: thử một lần đi, bạn sẽ thích thôi mà....:)

JESSIEBO

Active Member
Ðề: Amply đèn: thử một lần đi, bạn sẽ thích thôi mà....:)

Amply đèn McINTOSH MA 2275 thì ghé em.....

onggia

Well-Known Member

Cứ dụ dỗ lôi kéo thế này thì đời đến bao h mới thoát ra khỏi bể khổ :))

dungvtv

Active Member

Mình thì đang tìm 1 em Scott chạy bóng L84, ai có hoặc biết chỗ nào có mách mình với nhé!

cuongle

Jbl của Bác mà có đèn 211 đánh mới phê. Em e là pp el34 đanhs tiếng bị khô, rời rạc, đặc biệt vocal của Bác lên cao sẽ hơi chói và gắt thiếu tình cảm. Đèn 211 sẽ trị được chất âm khô của jbl. Nếu kiếm đc amp pse 211 thì khỏi nghĩ luôn. Vài lời mạo muội.

lehoang40

Jbl của Bác mà có đèn 211 đánh mới phê. Em e là pp el34 đanhs tiếng bị khô, rời rạc, đặc biệt vocal của Bác lên cao sẽ hơi chói và gắt thiếu tình cảm. Đèn 211 sẽ trị được chất âm khô của jbl. Nếu kiếm đc amp pse 211 thì khỏi nghĩ luôn. Vài lời mạo muội.

Cám ơn bác cuongle, mình sẽ lưu ý tư vấn này....:).
Hiện tại vẫn còn đang nghe EL34, giọng nữ cao như Eva Cadissy, các bản nhạc giao hưởng có tiếng đàn violon vút cao vẫn chưa nghe được chói gắt như bác mô tả, còn chuyện âm thanh rời rạc thì như mình đã mô tả: tiếng đàn guitar của Nils vẫn mạch lạc, chi tiết.

totorauxom

Well-Known Member

Quyết tâm không đọc,hehe
Nói không với đèn điện tử
Cố gắng kìm chế bản thân em

hien20071982

Active Member

amply đèn và đèn đã hiếm, sau đợt này càng hiếm và tăng giá cho xem

pterpm

Well-Known Member

khiếp , các bác nói ghê quá, làm cũng mê theo,mà mình không phải ở vn nên tìm kiếm và sửa chữa amp đèn cũng khó, mà chẳng ai chỉ giúp em kiếm con amp nào để đánh với focal 836 với,

nghia303

Well-Known Member

Em cũng đang đợi bác Linh đây, chuyến này đông quá chắc bác Linh phải bán vé cho tụi em đến nghe thử, chứ đông người đăng ký kiểu này thì làm sao mà có chổ chứa cho tất cả , hay là bác Nghĩa Trương Nghĩa trưng bày thêm đèn cho tụi em đến nghe ké dễ hơn
Chắc em phải rinh vài chục cái amply đèn về quá trưng bày thêm cho xom tụ há bác Hiền !!

lehoang40

khiếp , các bác nói ghê quá, làm cũng mê theo,mà mình không phải ở vn nên tìm kiếm và sửa chữa amp đèn cũng khó, mà chẳng ai chỉ giúp em kiếm con amp nào để đánh với focal 836 với,

JMlab thì diễn đàn mình có bác Lovebasso đang xài cặp 1007Be, bác ấy dùng amply Vincent 236mk, đây là loại amply hybrid, phần pre dùng đèn còn tầng CS thì lại là bán dẩn, nghe bác ấy review rất đạt. Mình chưa có dịp nghe nhiều loa JMlap nên không dám cho ý kiến.

ngdhieu

Well-Known Member

amply đèn và đèn đã hiếm, sau đợt này càng hiếm và tăng giá cho xem

Khỏi lo đi bác. Đã có Tube Amp Made in Vietnam. Không thua hàng ngoại tí nào. Giá cũng chấp nhận được. Riêng amp đèn em chỉ mua hàng mới có BH thôi.

cuongle

Cám ơn bác cuongle, mình sẽ lưu ý tư vấn này....:).
Hiện tại vẫn còn đang nghe EL34, giọng nữ cao như Eva Cadissy, các bản nhạc giao hưởng có tiếng đàn violon vút cao vẫn chưa nghe được chói gắt như bác mô tả, còn chuyện âm thanh rời rạc thì như mình đã mô tả: tiếng đàn guitar của Nils vẫn mạch lạc, chi tiết.

Em thì nghe hai kênh nhiều chứ phim thì chưa thực sự chơi. cũng sở thích là vocal nên trung thành với cấu hình 300b classA + tannoy đồng trục cổ mấy năm qua thôi,bên vnav là chủ yếu. jbl thì em chưa nghe kỹ bao giờ. Tiếng violon cũng khá quan trọng trong việc đáng giá âm thanh, nghe phải thấy được tiéng dây cọ vào nhau, chân thật với tiếng gai gai gợn gợn, tiếng nào tròn trĩnh quá, trơn tru như tiếng organ thì hỏng. Đèn thể hiện tốt hơn bán dẫn ở điểm đó. phối ghép thì đa dạng lắm, em không dám bàn, chỉ có chút kinh nghệm nghe qua mấy dòng loa và đèn đóm nên phán bừa mấy câu. :D gọi là giao lưu.

lehoang40

Với câu hỏi: amply đèn có được sử dụng trong dàn HT gia đình hay không? Mình hỏi google thì có được một vài model sau (khá hiếm hoi):

Klangfilm Eugen Bauer monoblock: dùng bóng EL 84, CS 15wpc được sản xuất tại Đức, trong thập niên 60 được dùng khá rộng rải trong các rạp chiếu phim trên thế giới:

file.php

Vacuum tube Rebels: là một sound processor đa kênh, chức năng giải mã đến Dolby Prologic.

5 Channel Butler Power amplifier: CS 150wpc

Tại SG thì nghe đồn rằng có một bác đang chạy 5 cái monblock đèn đánh với hệ thống loa 5.1 Fostec cho hệ thống HT gia đình, nhưng mình vẫn chưa gặp được.

LVT1974

Member

Thấy các bác bàn tán apmly đèn xôm tụ quá cho hỏi ké câu hơi ngu tí: Amply đèn ở đây là phần Pre dùng đèn hay phần Power dùng đèn vậy các bác ?

lehoang40

Thấy các bác bàn tán apmly đèn xôm tụ quá cho hỏi ké câu hơi ngu tí: Amply đèn ở đây là phần Pre dùng đèn hay phần Power dùng đèn vậy các bác ?

Amply Luxman LX33: tầng CS chạy 4 bóng EL34, mạch CS Push-pull , đạt CS tầm 35wpc, tầng Pre chạy 7 bóng: 4 bóng 12AX7, 3 bóng 12AU7 và 1 bóng 6AQ8.

leepham

Well-Known Member

Amply Luxman LX33: tầng CS chạy 4 bóng EL34, mạch CS Push-pull , đạt CS tầm 35wpc, tầng Pre chạy 7 bóng: 4 bóng 12AX7, 3 bóng 12AU7 và 1 bóng 6AQ8.

Nếu vậy có thể hiểu nôm na con Luxman LX33 này giống như 1 Integated Ampli ( ampli tích hợp ) bên bán dẫn phải ko bác ?
Pre và tầng CS đặt chung trong 1 khối

lehoang40

Nếu vậy có thể hiểu nôm na con Luxman LX33 này giống như 1 Integated Ampli ( ampli tích hợp ) bên bán dẫn phải ko bác ?
Pre và tầng CS đặt chung trong 1 khối

Yes bác, đó là một intergrated amplifier, với 2 tầng pre và power chung một chassis, nhưng vẫn là 2 bộ phận tách rời vì có ngỏ pre out và main in. Bác chủ trước của amply này chơi la đa đường tiếng, nên chỉ dùng amply này như một power qua ngả main in.

leepham

Well-Known Member

Mà e ko hiểu tại sao với cs nhỏ vậy tầm 35wpc mà có thể đánh 1 loa cho hay đc ta ?
Trong khi nhiều loa cần cs để đánh vậy tầm vài chục w của Amp đèn có đánh đc ko ?

Bên trên