Bạn nghĩ sao về nhạc iTunes?

vu_vantien

Well-Known Member
Hi cả nhà, như mọi người đã biết iStore là 1 siêu thị nhạc số trực tuyến lớn nhất trên mạng của Apple Inc, chính thức mở cửa vào 28 tháng Tư năm 2003. iStore trở thành nhà cung cấp nhạc số lớn nhất ở Mĩ năm 2008 và trên toàn cầu năm 2010. Có thể nói, kho nhạc đồ sộ trên iTunes là 1 tài sản quý của nhân loại về chất lượng và số lượng.

Xét về mặt chất lượng, ko thể chối cãi là nhạc trên iTunes Store rất xịn, đặc biệt là thị trường US-UK là địa bàn hoạt động chính mà Apple "làm mưa làm gió". Nguồn nhạc họ lấy là từ nhà sản xuất với chất lượng ngang tầm HDCD 24 bit / 96000 Hz. Ở các thị trường khác như Châu Á, chất lượng thì hên xui vì 1 phần nhạc lấy từ nhà phân phối ko chính thức và hãng cũng nhận được 1 số phàn nàn về chất lượng nhạc số ở đây (như thị trường Nhật, 1 số album từ thập kỉ 90 trở về trước hay nhạc Việt Nam).

Giai đoạn đầu, các file nhạc được mã hóa ở chuẩn LC-AAC 128 Kbps được gắn DRM (Digital Right Management) để bảo vệ bản quyền. Về sau, do sự phổ biến của nhạc số và để cạnh tranh với các nhà bán lẻ nhạc khác, Apple đưa ra thông báo sẽ gỡ bỏ DRM và tăng bitrate mã hóa lên 256 Kbps (tháng 1 năm 2009 tại 2009 Macworld Expo). Có thể nói đây là 1 bước ngoặt lớn giúp iStore nắm giữ vị trí độc tôn như bây giờ.

Trên đây là sơ qua lược sử của Apple iTunes Store, có thể nói 9 năm là bước đường tương đối dài với Apple trong việc xây dựng thương hiệu và củng cố nó. Vậy các bạn, những người vốn yêu thích nhạc trên iTunes có cảm xúc j đặc biệt mỗi khi nghe nhạc được tải về từ iStore? Từ chất lượng, dung lượng và khi nghe trên các thiết bị nghe nhạc khác nhau như thế nào so với định dạng lossless hay các album của các nhà bán lẻ khác như Amazone, eMusic, Napster, v.v...

Hi vọng nhận được chia sẻ của các bạn, những cây nghe nhạc sành sỏi :">.

Chỉnh sửa lần cuối:

vnbtram

Active Member
Ðề: Bạn nghĩ sao về nhạc iTunes?

Đây đây, có em. Em rất thích nghe nhạc quốc tế và thường nghe cả album với những nghệ sĩ mình yêu thích. Việc sưu tầm album là sở thích khó bỏ của em :)
:p vì em xài hàng táo nên rất ấn tượng với iTunes Store, nó có những BXH phản ánh đúng xu hướng âm nhạc hiện tại, những album được nhiều người lắng nghe yêu thích. Có hệ thống review (chỉ dành cho ~ng đã tải album) nên những phản hồi khá đúng về nhạc trong album.

Các album được sắp xếp một cách khoa học, bắt mắt, dễ tìm kiếm album yêu thích. Cách mua bài hát cũng đơn giản, em có add thẻ Visa TECHCOMBANK mua app, nhạc cũng dễ dàng nhanh chóng. Đặc biệt là Itunes lâu lâu có những ca khúc free, không biết sao cho down free nhưng những ca khúc em down đợt free đến nay đã được 30 bài, chất nhạc của những ca sĩ mới đó có gì đó mới lạ, đem lại sự thích thú ^^.

Thay vì $1,29 như trước đây, giá ca khúc đã giảm còn $0,99, đó là mặt bằng chung, dù những ca khúc hit-hot thì vẫn $1,29. Vào những dịp đặc biệt giá album giảm khá hấp dẫn, kích thích nhu cầu mua của người nghe nhạc.

Nếu không mua CD thì mua nhạc số iTunes cũng đem đến những trải nghiệm mới lạ, vì có những album LP, rất bắt mắt và độc đáo :D
8-} Dù nhạc iTunes được chia sẻ tràn lan như hiện nay nhưng Apple không trở về với chính sách DRM cũng là điều đáng mừng ở Store nhạc này :)

:)>- chất nhạc thì em thích lắm, chuẩn nén nhạc của Apple thế nào mà đôi khi em thấy nghe sâu, gọn hơn nhạc Rip từ CD kiểu 320kbps, dung lượng mỗi bài 6,7MB, có khi cao hơn chút đỉnh, nhưng tính chung thì với chất lượng nhạc như thế thì đáng down hơn mp3 128 kbps, chịu khó down nặng thêm nhưng chất lượng (Zing mp3 em vào chỉ để nghe và tải nhạc Việt @@) và so với mp3 320 kbps thì album iTunes sẽ nhẹ hơn (theo em hay gặp) nên Album iTunes luôn là lựa chọn hàng đầu của em khi sưu tầm nhạc.

\m/ giao diện hiển thị các album khi cho vào iDevies rất gọn gàng, khoa học, hiện đầy đủ thông tin, Arkwork đính kèm hình ảnh mịn rõ nét ^^ nhìn bắt mắt, đem lại chút thẩm mỹ khi nghe nhạc.
:D em thấy nhạc iTunes nghe kèm tai nghe xịn cũng thoả mãn phần nào nhu cầu nghe nhạc nếu không thể nghe CD xịn trên dàn âm thanh dân dụng hoành tráng.
Em xin hết.

mình thì đó giờ chưa từng purchase bất kì bài nhạc nào trên itunes hết mà toàn là down chùa thôi X_X. file itunes cũng có cái bất lợi là chỉ đọc được trên ipod hay thiết bị của apple thôi nếu muốn nghe bên ngoài thì phải mua thêm một cặp loa nhỏ chứ đầu DVD ko đọc được.

mình thì cũng ko phần biệt được sự chênh lệch âm thanh của m4a và mp3 320kbps, có người thì thích mp3 rip còn có người thì thích m4a hơn, còn mình chọn m4a vì nó là hàng trực tiếp từ nghệ sĩ mà mình thích :-?? còn so với mp3 LQ thì tất nhiên tốt hơn rồi

vu_vantien

Well-Known Member
Bạn Vnbtram có 1 bài phân tích gọn gàng mà đã bao quát được gần như tất cả các ưu điểm của 1 sản phẩm Apple: Tinh tế, chuẩn mực và hợp thị hiếu (nhất là các thiết bị nghe nhạc di động). Sự cảm nhận về âm nhạc cũng rất chính xác, chất âm của nhạc iTunes sâu hơn MP3 vì AAC là codec kế thừa xuất sắc của MP3 hợp với tiêu chí: Sắc và đanh gọn. Dải tần rộng hơn và trội hơn ở tần số cao (> 22kHz). Tuy nhiên vì bitrate hơi thấp hơn MP3 320K nên phần nào chất âm ko dày bằng, nhưng độ sắc sảo và nội bật của âm thì hơn hẳn, đặc biệt nhất là ở nhạc cụ bộ dây (guitar, violon), trống (Hi-hat, ko nói về bass) và nhạc cụ điện tử. Rất cảm ơn bạn về những chia sẻ trên >:D<

kt9

dùng iTunes là tôn trọng người khác đấy các bác ạ :D

vam

Member

e nghĩ nhạc itunes nặng về $ quá nên ko chơi đc

các bạn cho mình hỏi là nếu muốn nghe nhạc m4a trên loa lớn thì phải làm thế nào vì đầu dvd ko đọc dc file này

vu_vantien

Well-Known Member
Re: Ðề: Bạn nghĩ sao về nhạc iTunes?

các bạn cho mình hỏi là nếu muốn nghe nhạc m4a trên loa lớn thì phải làm thế nào vì đầu dvd ko đọc dc file này

Nếu đầu thế hệ mới support các định dạng mới như FLAC, WAV thì chỉ cần convert ra Flac hoặc WAV thôi bạn, còn ko thì burn ra đĩa dạng DVD-Audio sẽ cho âm thanh tương đối hay, nhưng mình recommend sử dụng hàng lossless để burn hơn. À 1 điều nữa topic này chủ yếu dành cho mục đích để các bạn phát biểu cảm nghĩ thôi, các vấn đề kĩ thuật bạn post ở đây nà :D
http://www.hdvietnam.com/diendan/197-hoi-phat-dap-luon/268962-topic-thao-luan-cua-mem-trong.html

volam2262525

Hiện tại e đang dùng ipod + beats nên nhạc mua từ itunes là sự lựa chọn hàng đầu của e

Chất lượng nhạc trong iTunes nói chung là quá ok, dung lượng ko quá cao rất hợp với nhu cầu của e :D

Album trong iTunes đc sắp xếp rất tinh tế ^^ Hàng purchase nên cảm giác vẫn có chút j đó xịn hơn mp3 ;))

Chào mọi người, đã lâu không vào diễn đàn.
Mình cũng xin chia sẻ vài ý kiến của cá nhân.
Đầu tiên mình đến với 4rum lúc đầu cũng chỉ là down phim rồi qua topic nhạc Itunes, ban đầu cũng chỉ là tải vài album nhạc của Avril Lavigne do mọi người chia sẻ.
Sau đó mình cũng cũng có đọc vài bài so sánh nhạc .m4a chuẩn của Apple từ Sự khác nhau giữa các định dạng m4a, Flac, wav ? và 1 vài bài so sánh nhạc .m4a và .mp3 nên cũng biết tự phải chọn cho mình loại nào giữa .m4a (Apple) và .mp3 (kể cả có bite rate cao hơn).
Một phần nữa là Itunes là 1 phần mềm quản lý và nghe nhạc rất đa năng, đẹp mắt, ...

nunerman

Member

Nhạc Itunes thì ngon rồi, nhưng đại đa số người dùng VN mình vẫn thịnh mp3.zing hơn (vì nặng $ quá). Nhưng dùng Itunes thì thích nhất có có thông tin bài hát đầy đủ, hình ảnh đẹp, âm thanh không có tạp âm

Như mình thì toàn Google trên mạng tìm mấy bác share nhạc Itunes mà download về không thôi.

Cho mình hỏi ngoài lề xíu, dùng Iphone nghe nhạc nó có # nhiều so với Ipod không (vì theo mình nghĩ thì Ipod nó được làm ra là để chuyển giải trí chắc sẽ có phần # biệt hơn)

Bên trên